Docchula Community

ถามเรื่องการแต่งกายนิดนึงอะครับ

--

คือ เวลาใส่ชุดนักศึกษาพวกพี่ๆที่คณะนิยมใส่เสื้อแขนยาวหรือสั้นกันอะครับ
แล้วกางเกงแสลคนี่ ถ้าผมจะใส่เป็นทรงขาเดฟจะเป็นอะไรรึป่าวครับ แบบ
โดนมองว่าไม่สุภาพรึป่าว เพราะตอนไปมอบตัว ไม่ค่อยเห็นพี่ใส่กานเลย
แต่ผมไม่ค่อยชอบใส่กางเกงขาใหญ่ๆเท่าไหร่อะครับ แล้วรองเท้าหนังนี่จำ
เป็นรึป่าวว่าต้องสีดำอะครับ ถ้าสิ่งที่ผมพูดมามันไม่เหมาะสมยังไงก็ขอโทษล่วง
หน้าด้วยนะครับ ผมแค่สอบถามเฉยๆ ถ้าใส่ไม่ได้ผมจะได้ไม่ใส่อะครับ รบกวนด้วยนะครับ

เสื้อรู้สึกจะแขนสั้นกันเยอะกว่า
ขาเดฟไม่เหมาะสมครับ ไม่ชอบขาใหญ่ก็ซื้อที่ขาเล็กหน่อยแต่ไม่เดฟครับ
รองเท้าหนังจำเป็นต้องสีดำครับ ห้ามมีเหล็กด้วย

ลองอ่านเพิ่มเติมดูในคู่มือนะครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
เพิ่มเติมว่า

ปีหนึ่งต้องผูกเนคไทด้วยนะคร้าบ : D
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline piyawan

• *
  • 14
  • 1
  • anne NT19
เป็นผู้หญิงแต่ขออนุญาตออกความเห็นนะคะ  :-[

ขาเดฟไม่สุภาพค่ะ เลือกกางเกงทรงพอดีตัวก็ดูน่ารักเรียบร้อยดีนะคะ  :)

ส่วนเสื้อ พวกเพื่อนๆพี่ก็มักใส่แขนสั้นกันในวันเรียนธรรมดา จะใส่แขนยาวก็วันที่มีพิธีการจ้า

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
เสื้อแขนสั้นหรือแขนยาว ก็แล้วแต่ความสะดวกขอน้องเลยนะครับ

พี่ใส่แขนยาว ^^

ก็ถ้าใส่แขนสั้นมันก็จะดูคล่องตัวกว่า เวลาร้อนๆก็โอเค

ถ้าใส่แขนยาว เวลาเรียนในห้องที่หนาวๆหน่อยก็ช่วยประทังชีวิตไปได้ ดูสุภาพเรียบร้อยขึ้นนิดนึง และที่สำคัญ แขนไม่ดำ หุหุ

ส่วนกางเกง ห้ามเดฟนะ มันไม่ดี

ก็จะมีกางเกงทรงกระบอกเล็กนะที่พอจะใส่ได้ ไม่ขาใหญ่ แล้วก็ไม่เล็กจนเกินไป

บอกคนขาย ว่า กระบอกเล็ก

รองเท้า ต้องเป็นรองเท้าหนัง สีดำ ไม่มีลวดลาย...(ก็พอจะมีได้บ้างที่ไม่น่าเกลียดจนเกินไป)

ผูกเชือกได้ ห้ามเป็นหนังแก้ว ไม่มีเหล็ก

ปล. ไม่แน่ใจว่าน้องได้คู่มือไปรึยัง แต่ยังไงน้องก็จะได้ สามารถศึกษาระเบียบการแต่งกายที่ถูกระเบียบได้ตามนั้น

Offline 125 66

• 3244
  • 64
สำหรับชุดนิสิตคณะแพทย์จุฬาฯ

เสื้อ ปี 1 ต้องผูกเนคไท และกลัดกระดุมคอเม็ดบน ถ้ากลัดไม่ได้ต้องลดความอ้วน/ซื้อใหม่ซะ

เสื้อแขนยาว ห้ามพับแขนนะครับ แม้จะอยู่ในห้องเรียน หรือเดินออกไปไหนก็ตาม
แรกๆจะชอบใส่แขนยาว เพราะเพิ่งขึเนมหาลัยกัน นานๆไปจะใส่แขนสั้น เพราะมันสบายครับ

กางเกง ดำ หรือกรมท่า ห้ามเทา ห้ามน้ำตาล ห้ามยีนสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส
ห้ามเดฟ
กระบอกเล็กโอเค
จะจีบหน้าหรือไม่จีบก็ได้ เอาให้ดูเรียบร้อยครับ

รองเท้า หนัง ดำ ไม่มัน ไม่วาว ห้ามผ้าใบ ห้ามหนังสีน้ำตาล ห้ามรองเท้ากีฬาฯ ห้ามรองเท้าเปิดส้น
ส่วนเรื่องเหล็ก.....ถามคณาจารย์มาแล้วนะครับ ที่ประชุม ตอน ก.พ. ปี 53 บอกว่า

ใส่รองเท้าดำมีเหล็กได้นะเธอว์ ถ้ามันทรงสุภาพ

ทั้งนี้ คงมีประกาศเป็นทางการต่อไป
« Last Edit: February 25, 2010, 01:13:51 pm by 125 66 »

ใส่รองเท้าดำมีเหล็กได้นะเธอว์ ถ้ามันทรงสุภาพ
เพิ่งจะรู้ ตอนซื้อมีคนบอกว่าห้ามมี ไม่งั้นคงได้คู่อื่นไปแล้ว  :P
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
ก่อนอื่ีน ที่นี่เขาจุฬาฯเขาเรียก นักเรียนว่านิสิตนะครับ ไม่ใช่นักศึกษา ดังนั้นชุดก็น่าจะเรียก ชุดนิสิตป่ะ
ส่วนตัวชอบใส่แขนสั้นนะเพราะอากาศเมืองไทยเป็นไงก็รู้นิ แขนยาวถ้าใส่ก็พับแขนขึ้นเอา มันร้อน
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เพิ่งจะรู้ ตอนซื้อมีคนบอกว่าห้ามมี ไม่งั้นคงได้คู่อื่นไปแล้ว  :P
เพิ่งได้ความกระจ่างจากอาจารย์เมื่อไม่นานมานี้เองครับ

(จากที่ประชุมคณะเรานะ แปลว่า ถ้าจะแน่นอนต้องรอประกาศเป็นทางการ
และอาจารย์คณะอื่น อาจจะตีความระเบียบจุฬาฯต่างออกไป เพื่อควบคุมดูแลนิสิตคณะเขา
แต่ส่วนตัวคิดว่า คณะเรานี่เข้มสุดๆในจุฬาฯแล้วหละ)

Offline Paul_012

• *
  • 208
  • 13
ตลกดี เพิ่งสังเกตว่าชุดพิธีการตามระเบียบฯ พ.ศ. 2518 รองเท้าสีดำหรือสีน้ำตาล แต่เครื่องแบบปกติตามประกาศฯ พ.ศ. 2533 รองเท้าสีดำเท่านั้น

*ไม่ได้ติดตามอัพเดทอะไรเลย ป่านนี้มีระเบียบข้อบังคับประกาศวินิจฉัยอะไรออกมาบ้างไม่ทราบ (และคงไม่ต้องรู้แล้ว~)

Offline victory

• 565
  • 40
ตลกดี เพิ่งสังเกตว่าชุดพิธีการตามระเบียบฯ พ.ศ. 2518 รองเท้าสีดำหรือสีน้ำตาล แต่เครื่องแบบปกติตามประกาศฯ พ.ศ. 2533 รองเท้าสีดำเท่านั้น

*ไม่ได้ติดตามอัพเดทอะไรเลย ป่านนี้มีระเบียบข้อบังคับประกาศวินิจฉัยอะไรออกมาบ้างไม่ทราบ (และคงไม่ต้องรู้แล้ว~)
ปีนี้น่าจะได้เห็นระเบียบจุฬาฯว่าด้วยเครื่องแบบนิสิตฉบับใหม่ แล้วครับ :)

Offline KkKkK

• 283
  • 30
ก่อนอื่ีน ที่นี่เขาจุฬาฯเขาเรียก นักเรียนว่านิสิตนะครับ ไม่ใช่นักศึกษา ดังนั้นชุดก็น่าจะเรียก ชุดนิสิตป่ะ
ส่วนตัวชอบใส่แขนสั้นนะเพราะอากาศเมืองไทยเป็นไงก็รู้นิ แขนยาวถ้าใส่ก็พับแขนขึ้นเอา มันร้อน

ระเบียบคณะเราประกาศมาแล้วนะครับ
ถ้าใส่เสื้อแขนยาว ห้ามพับแขน
ระวังนะครับ ต่อไปอาจารย์อาจจะยึดบัตรคนพับแขนก็ได้นะ

Nat

เป็นผู้หญิงแต่ขออนุญาตออกความเห็นนะคะ  :-[

หนูว่าผู้ชายใส่เสื้อแขนยาวเท่กว่านะ > < ยิ่งผูกเนคไทยิ่งดูดีค่ะ

ถ้าเสื้อแขนสั้นต้องเหมาะสำหรับคนที่ fit&firm จริงๆ (หมายถึงไม่มี "พุง" อ่ะค่ะ) ไม่งั้นจะเหมือนหมี :]

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

หนูว่าผู้ชายใส่เสื้อแขนยาวเท่กว่านะ > < ยิ่งผูกเนคไทยิ่งดูดีค่ะ

ถ้าเสื้อแขนสั้นต้องเหมาะสำหรับคนที่ fit&firm จริงๆ (หมายถึงไม่มี "พุง" อ่ะค่ะ) ไม่งั้นจะเหมือนหมี :]

อ่านะ  :P ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆนะครับ  :D

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยน้อง   ;D ;D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>