Docchula Community

ช่วยตอบ มอ.ข้อนี้หน่อยค่ะ

loogged

คางคกเห็นแมลงจึงจับกินเป็นอาหาร ต่อมาคางคกเห็นผึ่งจับกิน แต่โดนผึ่งต่อยหลังจากนั้น เมื่อคางคกเห็นแมลงรอบเบอร์ซึ่งมีลักษณะคล้ายผึ่งก็จะไม่จับมากินอีก พฤติกรรมเช่นนี้เรียกว่าอะไร
1.แฮบบิชูเอชัน
2.การฝังใจ
3.การเรียนรู้แบบมีเงื่อนไข
4.การใช้เหตุผล

ความจริงใช่ลองผิดลองถูกหรือเปล่าค่ะ แต่ในข้อสอบมันไม่มีให้เลือกแล้วคุณครูเฉลย ก.ไก่ ค่ะ งง มากค่ะ

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
Re: ช่วยตอบ มอ.ข้อนี้หน่อยค่ะ
« Reply #1 on: November 16, 2011, 04:37:27 pm »
คือพี่ลืมไปหมดแล้ว   พี่ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นการเรียนรู้แบบมีเงื่อนไข  :ตัวกระตุ้นเงื่อนไขคือสิ่งที่มีลักษณะคล้ายผึ้ง ส่วนตัวกระตุ้นแบบไม่มีเงื่อนไขคือความเจ็บปวดจากการถูกต่อย

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
« Reply #2 on: November 16, 2011, 04:40:21 pm »
habituation น่าจะหมายถึงการลดการตอบสนองต่อสิ่งเร้าเดิมๆ เมื่อได้รับการกระตุ้นซ้ำๆ ซึ่งดูแล้วไม่ค่อยตรงกับกรณีเท่าใดนัก    :  เพื่อความมั่นใจน้องลองไปเปิดหนังสือเช็คดูอีกครั้งแล้วกัน

Offline wincross

• *
  • 28
  • 1
« Reply #3 on: November 17, 2011, 01:23:56 pm »
น่าจะตอบการเรียนรู้แบบมีเงื่อนไขนะ เพราะtrial and error(ลองผิดลองถูก)มีอีกชื่อว่า Operant Conditioning

ถ้าไปดูตามตำราแล้วจะพบว่าเค้าแบ่ง Conditioning เป็นสองแบบอะคับ
1.Classical Conditioning (เกี่ยวกับ reflex เช่นการทดลองหมาน้ำลายยืดของ Pavlov)
2.Operant Conditioning (เกี่ยวกับพฤติกรรมที่มีเจตนา อย่างกบกินแมลงแล้วโดนแมลงต่อยปากนั่นเอง )

loogged

« Reply #4 on: November 20, 2011, 11:29:47 pm »
ขอบคุณค่ะ :)