Docchula Community

รบกวนพี่ๆ อยากสอบถามเรื่องโครงงานค่ะ

fasaii3

:) คือแบบว่าน้องจาทำโครงงานเกี่ยวกับน้ำตาอ่ะค่ะ
แล้วอยากจะรบกวนถามพี่ๆว่า พี่ๆพอจะรู้ไหมคะว่าวิธีการจะตรวจสอบฮอร์โมนในน้ำตาอ่ะค่ะ
มีวิธีไหนบ้าง แล้ววิธีไหนง่ายที่สุด เพราะว่าน้องจะต้องเอาไปประยุกต์ทำเป็นเครื่องตรวจอย่างง่ายต่อไปอ่ะค่ะ
ที่พอจะค้นหาข้อมูลมา ก็มีวิธี FIA HPLC แล้วก็ ELISA

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคร่าาา ^^

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
พี่รู้จักแค่ ELISA อันเดียวเอง :P

น้องความรู้เยอะกว่าพี่อีก ;D

ส่วนใหญ่พวกพี่ก็จะรู้แค่หลักการแหละมั้ง

คงมีบางคนที่ทำวิจัยแหละที่รู้วิธีทำแบบละเอียด

รอผู้รู้มาตอบดีกว่า :-X
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
รู้จักแค่ ELISA เช่นกัน
และไม่เคยทำกับมือด้วย
รุ้แค่ว่า เมื่อไหร่ควรตรวจด้วยวิธีนี้

>_<

ต้องถาม technician lab.......