Docchula Community

ขอความเห็นหน่อยค่ะ

อยากทำงานในฟาร์มแกะ

ขอความเห็นหน่อยค่ะ
« on: March 07, 2009, 02:48:25 pm »
แบบว่าหนูอยุ่ ม .4 ค่ะ  สายศิลป์ - คำนวน ซึ่งสอบเข้าหมอไม่ได้

เลยจะไปสอบเข้าม. 4 ใหม่สาย วิทย์  พี่ว่ามันเสียเวลาไหมค่ะ

แล้วถ้าเสียเวลา 1 ปี เรียนใหม่ พอ ม. 6 ปรากฎว่าสอบเข้าหมอไม่ได้ เท่ากับเราเสียเวลา 1ปีเปล่า ๆเลยอ่ะค่ะ แต่หนูตั้งใจจะเป็นหมอจริงๆๆนะค่ะ

แต่คนรอบข้างบอกว่ามันเสียเวลา เรียนอะไรก็ได้ให้มันจบก็พอ

ช่วยให้ความเห็นหน่อยนะค่ะ

เพราะม.4 จะเปิดรับสมัครแล้ว

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: ขอความเห็นหน่อยค่ะ
« Reply #1 on: March 07, 2009, 03:03:46 pm »
ทำในสิ่งที่ตัวเราอยากทำครับ :)

ถ้าคิดว่าอยากเป็นหมอ มีความมุ่งมั่นจริงๆก็เลือกเดินตามทางของเราเลยครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #2 on: March 07, 2009, 04:36:19 pm »
พี่คิดว่านะ 1 ปีไม่เสียเปล่าหรอก ถ้าน้องตั้งใจอยากเป็นหมอจริงๆ
ดีกว่าคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองอยากเรียนอะไรแล้วไปเสียเวลา 1 ปีฟรีๆในช่วงมหาวิทยาลัยซะอีกนะ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
« Reply #3 on: March 07, 2009, 09:24:29 pm »
พี่คิดว่านะ 1 ปีไม่เสียเปล่าหรอก ถ้าน้องตั้งใจอยากเป็นหมอจริงๆ
ดีกว่าคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองอยากเรียนอะไรแล้วไปเสียเวลา 1 ปีฟรีๆในช่วงมหาวิทยาลัยซะอีกนะ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง!!

แต่น้องต้องมั่นใจและตั้งใจจริงๆ นะครับ  ที่สำคัญ...อย่ากลับมาคิดว่า "รู้งี้ไม่น่าเปลี่ยนสายเรียนเลย เสียเวลาจริงๆ" (พี่ไม่ได้ขู่น้องนะครับ  สายวิทย์มันไม่ได้เรียนยากเว่อร์อะไรขนาดนั้น  เพียงแต่ไม่อยากให้น้องต้องมารู้สึกอย่างนั้นจริงๆ) 

แล้วตรงที่มีคนบอกว่า "เรียนอะไรก็ได้ให้มันจบก็พอ" พี่ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง  (ยกเว้นเสียว่าน้องกำลังจะได้สืบทอดมรดกหรือกิจการที่ไม่จำเป็นต้องเรียนอะไรให้จบเป็นพิเศษ)  น้องเห็นสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันมั้ยครับ?  คนจะตกงานกันอีกเยอะ  ดังนั้นจะเลือกเรียนอะไรก็ขอให้ดูปัจจัยอื่นด้วยก็ดี  ไม่ใช่ว่าเอะอะก็จะเรียนตามใจเพียงอย่างเดียว  พี่ว่าการที่เลือกเรียนสิ่งที่เราชอบทำตามที่เราฝันมันเป็นอะไรที่น่ายกย่องนะ  แต่มันก็ไม่ได้แปลว่ามันเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา (แต่สำหรับคนที่ทำมันได้เช่นนั้นข้าน้อยก็ขอยกย่องอีกเช่นกัน)  เหตุผลหนึ่งที่พี่เลือกเรียนแพทย์ก็คือ เมื่อจบแล้วงานจะวิ่งมาหาเรา(ก็คือไม่ตกงานนั่นเอง เว้นเสียแต่ว่าเราจะห่วยแตกหาความรับปิดชอบอะไรไม่ได้)  เหตุผลอื่นๆ มันก็มีอีกแต่มันก็เป็นเหตุผลส่วนตัว

จะว่าไปแล้วนะครับน้อง... ถ้าน้อง(หรือน้องคนไหนก็ตาม)คิดว่ายังไม่แน่ใจหรือยังไม่รู้จะเข้าคณะอะไรดี  และคิดว่าเรียนสายวิทย์ไหวละก็ เรียนไปก็ดีนะครับ  เพราะสายวิทย์จะไปสอบเข้าคณะไหนก็ได้โอกาสเข้าได้มันสูงกว่า  แต่สายศิลป์นั้นจะมาสอบเรียนเข้าคณะทางสายวิทย์ก็ลำบากนะครับแทบเป็นไปไม่ได้เลย (อันนี้ไม่ได้ดูถูกสายศิล์ปแต่อย่างใด  แต่มันคือความจริง)

ที่พูดมานี่ก็ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ น้องลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ

ดังนั้นถ้าน้องตัดสินใจได้แล้ว... พี่ก็ขอให้น้องโชคดีนะครับ  ตั้งใจเรียนและขยันๆ เข้าไว้  พี่เชื่อว่าคนที่มีความตั้งใจจริงและแน่วแน่ย่อมทำสำเร็จได้แน่นอน  สู้ๆ นะครับ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #4 on: March 07, 2009, 09:29:03 pm »
ทำตามใจของเราครับน้องพี่ว่า
หากน้องรักมันจริงๆ ไม่ว่าอะไรน้องก็จะทำได้สำเร็จครับ
พี่ดีใจที่จะมีหมอที่"รักในการเป็นหมอ"อีกหนึ่งคนตรงนี้
แต่...
มันจะเกิดขึ้นไม่ได้สักอย่างหากน้องไม่สู้นะ
ฉะนั้น สู้นะน้องหากเลือกทางแล้ว
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
« Reply #5 on: March 08, 2009, 12:38:58 am »

ซึ่งมันจะดีกว่าคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองอยากเรียนอะไร แล้วไปเสียเวลา 2 ปีฟรีๆในช่วงมหาวิทยาลัยซะด้วยนะ

( ไม่ได้ปั่นนะ ,, แฝงความหมายโดยนัยไว้อยู่ )
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

อยากทำงานในฟาร์มแกะ

« Reply #6 on: March 08, 2009, 08:54:09 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ

กะว่าจะสอบเตรียมอ่ะค่ะ

ค่าเทอมแพงไหมค่ะ

เป็นเด็กต่างหวัดอ่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #7 on: March 08, 2009, 08:58:06 pm »
ค่าเทอมที่เตรียม ประมาณ 3000 นิดๆ ได้มั้งครับ

โชคดีในการสอบครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #8 on: March 08, 2009, 09:40:33 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ

กะว่าจะสอบเตรียมอ่ะค่ะ

ค่าเทอมแพงไหมค่ะ

เป็นเด็กต่างหวัดอ่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

โรงเรียนเค้าบอกไม่มีค่าเทอมอ่ะ แต่มีค่าบำรุงนู่นนี่+ค่าจ้างครูต่างประเทศ เก็บเป็นปีปีละ 2000-3000 บาท =w=

เปิดเทอมก็มีจ่ายค่าหนังสือเรียนที่โรงเรียนพิมพ์เองอีกนิดหน่อย ก็ถือว่าถูกแล้วมั้งเทียบกับหลาย ๆ โรงเรียน > <!!

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #9 on: March 08, 2009, 10:43:40 pm »
ูู^
^
^
เราว่า2000-3000นี่แพงอ่ะ

สำหรับโรงเรียนรัฐนะ

แต่ก็ดีที่ไม่มีการบังคับบริจาค ให้บริจาคตามสมัครใจจริงๆ ไม่ให้ก็ได้

ไม่เหมือนอีกหลายๆโรงเรียน

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #10 on: March 08, 2009, 11:15:41 pm »
ก็อย่างที่เรฟบนพูดแหละคร้าบ

ทำตามที่ใจปรารถนาเถอะครับ ถ้าน้องมั่นใจและมุ่งมั่นที่จะเดินตามทางสายนี้