Docchula Community

เพิงติด odod คับ ถามหลายเรื่อง

pinoc

พี่คับ หอใน กะ หอนอก อันไหนสะดวกกว่ากัน
แล้วเราจะหา รูมเมทได้ตอนไหน  ผมอยากีบจองหอไวๆๆ
กลัวเต็มอ่ะคับ

เพื่อนๆๆในคณะ จะแบ่งแยก odod  กะ กสพท ป่ะคับ

ปีหนึ่งเรียนหนักมากน้อยแค่ไหนคับ
แล้วระยะเวลาที่ผมว่างๆๆตอนนี้
ควรอ่านหนังสืออะไรรอครับ

ผมกะว่า จะลง นิติ ราม  คู่ไปด้วย
พี่ๆว่าไงครับ

แล้วผมต้องรอทำอะไร ระหว่างนี่คับ

Offline IRuMii66

• *
  • 82
  • 4
ยังไม่เคยได้ยินใครบอกว่าอยู่หอในเลย พี่ว่าหอนอกสะดวกกว่านะ

ไม่มีการแบ่งแยกนะน้อง เข้ามายังไม่รู้เลยคนไหนโครงการ คนไหน กสพท
แถมคนที่ได้เกรดเยอะสุดปีหนึ่งก้อเป็นทั้ง กสพท และ โครงการ ด้วย ได้คู่กัน
ไม่มีใครแบ่งแยกหรอก เพราะโครงการเทพๆเยอะมากๆๆ ยกเว้นพี่ 555

ปีหนึ่งเวลาว่างเยอะมาก เนื้อหาไม่หนัก แต่เพื่อนในคณะจะหนักกันเองมากกว่า
คือถ้าผิดข้อนึงอันดับจาล่วงหลายสิบปรามานนั้น แต่ก้อชิวๆ พี่ว่าน้องพักผ่อน ไปเที่ยว
กับเพื่อนๆดีกว่า ชีวิตคนเรามันไม่จำเป็นต้องอยูกับหนังสือหรอกนะ ในคณะมีคนมากมาย
หลายรูปแบบ คนที่ขยันมากๆ อ่านหนังสือตลอดก็ไม่ช่ายคนที่ประสบความสำเร็จเสมอไป
พี่ก็เหนเยอะแยะ พี่ว่าน้องควรจะเก็บเกี่ยวชีวิตม.ปลายแบบพวกขาสั้น ให้คุ้มที่สุดดีก่า
(แต่ถ้าน้องเป็นเด็กเนิร์ดที่มีความสุขกับการอ่านหนังสือพี่ก็ไม่รู้นะ ) สรุประหว่างนี้ก้อทำใจ
เตรียมตัวเตรียมใจ ให้พร้อมแค่นั้นแหละ เพราะน้องจะต้องเจออะไรอีกมากมาย 555
ส่วนเรื่องลงเรียนนิติ อันนี้พี่ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดไงนะ แต่พี่ คิดว่า ถ้าน้องจะเลือกทำอารายแล้ว
ก้อควรทำให้ดีทีสุด น้องต้องถามตัวเองว่า น้องจะเรียนอีกใบไปเพื่ออะไร?? เพื่ออะไรจิงๆ
ในเมื่อชีวิตน้องก้อคงต้องเปนแพทย์อยู่ดี ถ้าน้องคิดว่าน้องเก่งพอที่จะ เรียนสองตัวพร้อมกันไปได้
พี่ก็มั่นใจว่าในคณะมีคนเก่งกว่าน้องากมายรอน้องอยู่ น้องคิดว่า โตไปน้องจะวันนึงรักษาคนไข้ วันนึงไป
ว่าความ หรือ ตัดสินคดี แบบนี้หรอ ลองคิดดูนะ แต่นี่คือความคิดพี่คนเดว รอพี่คนอื่นหาให้ความเห็นละกัน

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17

คือเราว่า ลงนิติมันก็ดีนะ ไม่ใช่ว่าเราจะไปว่าความหรืออะไรหรอกนะ
แต่แบบเรียนไว้มันก็เป็นความรู้ป่ะ แล้วอีกอย่างเดี๋ยวนี้แพทย์ก็ควรจะรู้เรื่องกฏหมายไว้ด้วย
กรณีแพทย์โดนฟ้องร้องเยอะแยะไป

มีพี่หลายคนที่ลงเรียนนิติไปพร้อมกับการเรียนแพทย์
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

ลงได้อ่ะครับ แต่น้องก็ต้องทำใจนะว่าต้องขาดเลกเชอร์บ้าง
แล้วเกรดก็คงไม่สวยงามอ่ะ คงแบบพอจบไรงี้น้อง
เวลาก็น้อยอ่ะครับ หน้าจะแก่เร็วด้วยนะ  ;D
ไม่แน่ใจว่าตอนเรียนต่อมันใช้เกรดแค่ไหนอ่ะครับ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เรียนนิติรามไปด้วย   :P
ปี 1 พี่ว่ายังโอนะ ชิวววววว
ปี2 เนี่ยน้องแทบจะไม่ได้ออกมามองดวงอาทิตแล้วนะน้องนะ
ผ่ากรอสเช้าตรู่  เลิกทีพระอาทิตหายไปไหนหว่า  เวลากินข้าวบางทีแค่สิบนาที  กลับหอ สลบ
เสาร์ อาทิตย์ บางทีก็ต้องมาผ่านะจ๊ะ
ปี3 เนื้อหาอันหนักอึ้ง ถึง อึ้งมากๆ  แถมมีสอบใบประกอบวิชาชีพรอบแรกที่พี่ๆบางคนตอนนี้ก็ยังไม่ผ่าน
มันหลอนมากๆน้องถ้าไม่ผ่านเนี่ย  จบไปรักษาคนไม่ได้นี่เศร้านะคะ
ปี4 เอิ่มมมมมมมม  2คำ เหนื่อยและหนัก  จบค่ะ!!! 
ปี5และ6  พี่ม่ายยู้~~~
คณะเราเวลาค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับคณะอื่นๆ  เอาเวลาไปพักเถอะ
แต่ถ้าน้องมุ่งมั่นที่จะเรียนจริงๆก็ไม่ขัดศรัทธาจ้า

ส่วนหอในนี่คือหอซีใช่ม่ะ
เพื่อนพี่บางคนเค้าไม่ชอบเพราะคณะเราอ่านหนังสือเยอะเนอะ  ส่วนใหญ่จะอยู่คนเดียวกันมากกว่า

เรื่องแบ่งแยกโครงการเท่าที่พี่เห็นก็ไม่มีน้า  รักกันจะตาย  ตอนงานบายนี่เศร้ากันเลยทีเดียว

Offline SmallRooM

• *
  • 318
  • 15
  • Follow your heart and your dreams will come true
ก้อถ้าน้องมุ่งมั่นจิงก้อดีแหละคับบ

แต่พี่แค่อยากให้น้องแบบ ใช้ชีวิตให้สบายๆดีกว่าอ่ะน้อง
ปี1 เปนปีเดียวที่น้องจะใช้ชีวิตได้อย่างเตมที่น้ะน้องน้ะ

ปี 2 น้องอยุแต่ในคณะอ่าน้อง แค่น้องจะไปเที่ยวหรือกลับบ้าน (พี่อยุต่างจังหวัดอ่าน้อง)
ยังไม่ค่อยจะมีเวลาเลย
เวลาที่มี พี่เชื่อว่าถึงตอนนั้นน้องคงอยากให้กับแค่การอ่านหนังสือสอบอย่างเดียวอ่าน้อง

ส่วนเรื่องหอใน เพื่อนพี่หลายคน (คณะอื่น) ยังบอกว่า แบบมันค่อนข้างยุ่ง(กับชีวิตน้อง)มากไป
เพื่อนพี่ตอนนี้ที่เข้าไปอยุหอใน ย้ายออกกานหมดหละน้องง 55555
ส่วนตัวพี่ีคิดว่า หอนอกสะดวกกว่าอ่าน้อง

เรื่องเมทน้องก้อลองคุยก่าคนข้างๆน้องตอนน้องมารายงานตัวอะไรอย่างนี้ก้อไ้ด้นะน้อง
เผื่อเค้าจะหาอยุเหมือนกาน :D

เรื่องแบ่งแยกโครงกานไม่มีหรอกน้อง พี่เปนโอดอด ก้อมีเพื่อนหมดอ่าน้อง ทั้ง กส cpird odod

น้องต้องรอทำอะไรระหว่างนี้ ก้อตามที่เค้าให้กำหนดการน้องไปอ่าคับ
เวลาที่ไม่มีในกำหนดการน้องก้อควรจะใช้ชีวิตให้มีความสุข
ก่อนที่มันจะเริ่มหายไปจากชีวิตน้องทีหละปีอ่าน้อง   :'( :'( :'(

pinoc

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกคนนะคับ  :-*

แค่ผมมาโพสลงบอร์ด
แล้วเห็นพี่หลายคนช่วยกันตอบ
แค่นี้ผมก็รู้สึกดีแระคับ  ขอบคุณนะค๊าบบบบ

แล้ว ความรู้ ชีวะ ม. ปลาย จะได้ใช้ไม๊คับ
ถ้าใช้จะได้ทวน แต่ตอนนี้ ผมขี้เกียดมาก

อืมใช่  เห็นรุ่นพี่บอกว่า หมอจุฬา
ไม่ต้องเรียนเลข  จริงรึเปล่าคับ
ผมจะทิ้งแล้วนะ :D

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
ไม่มีเรียนนะ
แต่ถ้าน้องอยากเรียน ก็เรียนได้   ;) ;)
ลงเป็นวิชาเลือกอ่ะน้อง

รุ่นพี่มีนะ ที่เอาแคลคูลัสเป็นวิชาเลือก  :D :D

ส่วนชีวะ พี่ว่ามันได้ใช้เป็นส่วนน้อยมากๆอ่ะ
พอถึงจุดที่มันอาจจะ!!!ได้ใช้ พี่ก็ลืมมันไปแล้วแหละ
พี่ก็เลยคิดว่ามันได้ใช้น้อยมาก เพราะยังไงพี่ก็ต้องอ่านมันใหม่อยู่ดี

แนะนำว่าตอนนี้ใช้ ชีวิต ม ปลายที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่าเถอะน้อง
ก่อนมาเจอชีวิตแบบพวกพี่

ไปแล้วววว บ้ายบาย
หนังสือรออยู่
เฮือกกกกกก อาทิตหน้าสอบ 6 วิชา  :'( :'( :'( :'( :'(
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

Offline IRuMii66

• *
  • 82
  • 4

แนะนำว่าตอนนี้ใช้ ชีวิต ม ปลายที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่าเถอะน้อง
ก่อนมาเจอชีัวิตแบบพวกพี่
พี่ๆเค้าก้อหวังดี ไม่ได้จาไปขัดขวางความฟิตของน้องหรอก ถ้าน้องอยากอ่าน
น้องได้อ่านแน่ๆ หึๆ อ่านแบบอยากเลิกก้อเลิกไม่ได้ 555 ถึงตอนนั้นไม่อยากก้อต้องอยาก
พักๆชิวๆเล่นๆ ไปเหอะ อยากเที่ยวไหนก้อไป ไร้สาระกะชีวิตให้สุดๆ
เวลาอ่านมีให้น้องแน่นอน แต่ถึงตอนนั้นน้องอาจจะไม่อยากกันเองก้อได้

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่ว่าเอาเวลาไป up skill ภาษาอังกฤษดีกว่าน้อง
คุ้มกว่าเยอะ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เอาอังกฤษให้ดีด้วยนะน้อง
ที่นี่ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษหมดเลย 150 ข้อ อะไรงี้
อ่านกันตาลายไปหมด

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>