Docchula Community

ขอสอบถามเกี่ยวกับการเป็นแพทย์ทหาร - ตำรวจครับ

man

การจะเป็นแพทย์ทหาร หรือ ตำรวจนั้น

คือเราจะต้องเรียนแพทย์ให้จบก่อน  และไปสมัครที่หน่วยงานนั้น ๆ หรือป่าวคับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ที่พี่รู้มาวิธีนึง เรียนแพทย์ที่ วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎ (วพม.)
แล้วจะมีให้เลือกระหว่างทุน ทบ. (กองทัพบก) กับ ทุน สธ. (สาธารณสุข)
โดยทุน ทบ. จะรับประมาณ 20 คน ที่เหลือก็เป็นทุน สธ. (เหมือนแพทย์ที่อื่นๆ)
ผู้ที่รับทุน ทบ. พอจบ 6 ปีแล้วจะได้ทำงานในกองทัพ ติดยศ ร้อยตรี
« Last Edit: December 12, 2011, 07:46:07 am by ไปป์ #4 »

Offline Topo

• 2276
  • 54
หรือไม่ก็เรียนแพทย์ให้จบ 6 ปีก่อนแล้วสมัครเพิ่มพูนทักษะไปที่รพ.สังกัดกลาโหมครับ
มีทั้งทหารเรือ ทหารอากาศ ทหารบก

ได้ยศเหมือนกัน
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline pholpipat

• *
  • 571
  • 293
    สำหรับพี่แล้ว พี่คิดว่า ทหาร-ตำรวจเป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก เลยอยากจะถามตัวน้องว่า แน่ใจแล้วเหรอว่า อยากเป็นหมอทหารจริงหรือเปล่า เพราะหมอทหารน่ะ มันเหนื่อยมากนะน้อง เพราะนอกจากที่น้องต้องเรียนวิชาแพทย์อันแสนหนักแล้ว น้องยังต้องไปฝึกเหมือนกับทหารทั่วไปอีก

ขอให้พิจารณาไตร่ตรองให้ดีก่อนการตัดสินใจ เพราะน้องต้องไม่ลืมว่ายศที่ได้มานั่น หมายถึง น้อง (เหมือนถูกบังคับ) จะต้องปฏิบัติรับใช้ตามคำสั่งผู้ใต้บังคับบัญชา ที่บางครั้งน้องอาจจะไม่ชอบ แต่ก็ต้องยอมจำนนที่จะทำทุกสิ่งที่เขาสั่งมา

ป.ล. ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ที่อาจกล่าวคำพูดที่รุนแรง หรือหยาบคายเกินไปสำหรับคนบางคน เพียงเพื่อต้องการให้น้องตัดสินใจให้แน่วแน่ จะได้ไม่ต้องเดินทางผิด เหมือนคนอีกหลายคน ที่มารู้ตัวออกตอนสายเกินไปเสียแล้ว

Offline wichu

• *
  • 61
  • 1
คือข้อความข้างบนก็ตอบไปหมดแล้ว เอาเป็นว่าเป็นคนหนึ่งที่เรียนอยู่ในโรงพยาบาลทหาร ได้เห็นอะไรหลาย ๆ อย่างที่ต่างจากโรงพยาบาลทั่วไป มีทั้งที่เป็นข้อดีและข้อไม่ดี ก็อยากให้ถามตัวเองแล้วกันว่าอยากเป็นทหาร-ตำรวจจริง ๆ หรือไม่ เพราะว่าอาจารย์หลายคนก็ลาออกทั้ง ๆ ที่เพิ่งเข้ามาได้ไม่ถึงปี แต่ก็อย่างว่าแหละ ถ้าหัวใจมันบอกว่าใช่ อะไรก็ไม่มีคำว่าไม่ไหวอยู่แล้ว สู้ ๆ  8)

สุพิตรา

ตอนนี้เรียนอยู่ชั้นม.๓อยากเป็นหมอทหารต้องเรียนอย่างไร :-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ความคิดเห็นที่ 2 กับ 3 ด้านบนมีตอบไว้แล้วครับ

น้องแพรว

หนูก็อยากเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ม.4ควรอ่านหนัวสือเรื่องไหนเป็นพิเศษบ้างคะ

Offline pholpipat

• *
  • 571
  • 293
  การอ่านหนังสือที่ดีควรเริ่มตั้งแต่วันนี้ เพื่อที่จะได้มีเวลาเตรียมตัวทัน 

เนื่องจากประเทศไทย มีคณะแพทยศาสตร์เพียงแห่งเดียวที่เปิดสอนหลักสูตรแพทย์ทหารคือ วิทยาัลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้า  ดังนั้นพี่จะแนะนำให้น้องไปดูรายละเอียดการสมัครสอบ และขั้นตอนการสอบในเว็บไซต์ของทางคณะแพทยศาสตร์
              http://www.pcm.ac.th/web/control.php?&topgroupname=top1&link=

หรือจะเป็นเว็บไซต์อันนี้ก็ได้   http://www.tutorsom.com/Faculty/MedPramongkut.htm     

ple

อยากจะเรียนแพทย์ทหารหญิง ต้องเริ่มจากการเรียน ร.ด ไหม ???

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อยากจะเรียนแพทย์ทหารหญิง ต้องเริ่มจากการเรียน ร.ด ไหม ???
เริ่มจากการเรียนแพทย์ ที่ไหนก็ได้ครับ
พระมงกูฎก็ดี จะได้รู้ว่าหมอทหารเป็นอย่างไรก่อนจะเป็นจริงๆ
การเรียน รด. ไม่เกี่ยวครับ

darunee

ตอนนี้หนูอยู่ ม.2 อยากเรียนแพทย์ทหารต้องทำอย่างไร ควรเรียนสายไหน เรียน รด ไหม สอบที่ไหนยังไงบ้างคะ

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
ก็ตั้งใจเรียน แล้วก็ไป สมัครสอบ กสพท. ซึ่งถ้าติดคณะแพทย์ สถาบันไหนก็ได้ ตอนไปใช้ทุนก็เลือก รพ.สังกัด กระทรวงกลาโหม ก็ได้เป็นหมอทหารครับ แต่อย่างที่พี่ๆ ข้างบนว่าไว้กว่าถ้าเรียนพระมงกุฎก็มีภาษีดีกว่าที่อื่นครับ ส่วน รด. ไม่เกี่ยวครับ แต่ถ้าอยากเรียนอยู่แล้วก็ตามสะดวกเลย
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

IPhone

ถ้าเป็นหมอทหารต้องทำงานต่างจากหมอธรรมดายังไงคะ 8)

อริสา

:-*พี่ๆคะ แล้วแพทย์แผนไทยนี้ สมัครเป็นแพทย์ทหารไปไหมคะ