Docchula Community

อันตรายไหมค่ะ

jeejee

อันตรายไหมค่ะ
« on: January 17, 2010, 05:24:12 pm »
คือ ทาเล็บอะค่ะพี่ แล้วถือไปถือมาน้ำยาล้างเล็บแบบใสมันมาเปื้อนหน้าอะค่ะ แหะๆๆ ซุ่มซ่าม เลยอยากถามว่า พอดีเอาสบู่ล้างออกแล้วก็ผ้าแอลกอฮอล์เช็ด แล้ว จะเป็นไรไหมค่ะ กลัวแบบว่า จะเป็นด่างขาว หรือโรคผิวหนังอ่า :-X

Offline Ai

• 453
  • 7
Re: อันตรายไหมค่ะ
« Reply #1 on: January 17, 2010, 06:05:38 pm »
ไม่น่าจะเป็นไีรนะ ที่พอเป็นไปได้ก็อาจจะแพ้ แ่ต่คิดว่าคงไ่ม่หรอก

แต่ไม่น่าเอาผ้าแอลกอฮอล์เช็ดเลย ล้างด้วยน้ำสะอาดก็พอ แอลกอฮอล์ทำให้ผิวเสียนะ หุหุ

Offline piyawan

• *
  • 14
  • 1
  • anne NT19
Re: อันตรายไหมค่ะ
« Reply #2 on: February 25, 2010, 12:35:05 am »
คิดว่าไม่น่าเป็นอันตรายนะคะ น้ำยาล้างเล็บไม่ทำให้เกิดโรคด่างขาวหรือโรคผิวหนังตามที่น้องกังวลค่ะ
แต่สิ่งสำคัญที่พี่อยากแนะนำน้องคือไม่ว่าน้องจะโดนสารเคมีอะไรกระเด็นหรือหกรดถูกผิวหนัง
สิ่งแรกที่น้องควรทำคือล้างบริเวณนั้นด้วยน้ำสะอาด (น้ำประปานี่แหละ) เปิดให้น้ำไหลผ่านมากๆ
ไม่แนะนำให้ใช้แอลกอฮอล์หรือสารทำความสะอาดอื่นๆล้างนะคะ
เนื่องจากความเป็นกรดด่างของมันอาจไปทำปฎิกิริยากับสารที่เราไปเปื้อนมา จะยิ่งทำอันตรายต่อผิวหนังมากขึ้นค่ะ