Docchula Community

เมื่อก่อนเหยียดสีผิว เดี๋ยวนี้เหยียดสี?

คนเดินดิน

***บทกลอนของเด็กอัฟริกัน ผู้ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมจากUN***
Nominated by UN as the best Poem of 2006 - Written by an African Kid

When I born, I black
เมื่อผมเกิด ผมผิวดำ

When I grow up, I black
เมื่อผมโตขึ้น ผมก็ยังผิวดำอยู่

When I go in Sun, I black
เมื่อผมอยู่ใต้แสงแดด ผมก็คงยังผิวดำ

When I scared, I black
เมื่อผมกลัว ผมก็ผิวดำ

When I sick, I black
เมื่อผมป่วย ผมก็ยังผิวดำ

And when I die, I still black
และเมื่อผมตาย ผมก็ยังคงผิวดำ

And you white fellow
และคุณ...เพื่อนมนุษย์ผิวขาว

When you born, you pink
เมื่อแรกเกิด คุณมีผิวสีชมพู

When you grow up, you white
เมื่อคุณโตขึ้น คุณมีผิวสีขาว

When you go in sun, you red
เมื่อคุณอยู่ใต้แสงแดด คุณมีผิวสีแดง

When you cold, you blue
เมื่อคุณหนาว คุณมีผิวสีน้ำเงิน

When you scared, you yellow
เมื่อคุณกลัว คุณมีผิวสีเหลือง

When you sick, you green
เมื่อคุณป่วย คุณมีผิวสีเขียว

And when you die, you grey
เมื่อคุณตาย คุณมีผิวสีเทา

And you calling me colored??
แล้วทำไมคุณเรียกผมว่า คนผิวสี??

ฉบับประเทศไทย

When I born, I'm Thai
เมื่อผมเกิด ผมเป็นคนไทย

When I grow up, I'm Thai
เมื่อผมโตขึ้น ผมก็ยังเป็นคนไทยอยู่

When I go in Sun, I'm Thai
เมื่อผมอยู่ใต้แสงแดด ผมก็คงยังเป็นคนไทย

When I scared, I'm Thai
เมื่อผมกลัว ผมก็เป็นคนไทย

When I sick, I'm Thai
เมื่อผมป่วย ผมก็ยังเป็นคนไทย

And when I die, I'm Thai
และเมื่อผมตาย ผมก็ยังคงเป็นคนไทย

And you yellow/red fellow
และคุณ...เพื่อนมนุษย์ เหลืองแดง

When you born, you're Thai
เมื่อแรกเกิด คุณเป็นคนไทย

When you grow up, you're Thai
เมื่อคุณโตขึ้น คุณเป็นคนไทย

When you go in sun, you're Thai
เมื่อคุณอยู่ใต้แสงแดด คุณเป็นคนไทย

When you cold, you're Thai
เมื่อคุณหนาว คุณเป็นคนไทย

When you scared, you're Thai
เมื่อคุณกลัว คุณเป็นคนไทย

When you sick, you're Thai
เมื่อคุณป่วย คุณเป็นคนไทย

And when you die, you're Thai
เมื่อคุณตาย คุณเป็นคนไทย

And you forcing me yellow or red??
แล้วทำไมคุณบังคับผมให้เป็นเหลืองหรือแดง??

.. ในเมื่อผมเป็นคนไทยตั้งแต่เกิดจนตายเช่นเดียวกับคุณเสื้อเหลืองเสื้อแดง

I'm colorless, am I wrong?

ผมผิดมั้ยที่ไม่มีสี?

อย่ามาเหยียดที่ผมไม่ได้ด่าสีตรงข้ามคุณ และ/หรือ ไม่ได้ชมสีของคุณ

ไม่ใช่เพราะผมอยู่สีไหน แต่ผมไม่มีสี และ"ผมก็ยังเป็นคนไทย"

อย่าเข้าประเด็นการเมืองนะครับ
แค่ขอให้หยุดเหยียดคนไม่มีสี เช่นเดียวกับหยุดการเหยียดสีผิวในสมัยก่อน

http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=260185

ขอให้คุณหมอทุกคนเป็นตัวอย่างที่ดีในสังคมนะครับ  ขอบคุณครับ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
กด like
ฉันถูกใจในสิ่งนี้
Be Patient for Patient

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
This is plain ridiculous.
กำลังจะสื่อว่า ?

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Last Edit: April 02, 2010, 10:40:09 pm by exFictitiouZ »

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
This is plain ridiculous.
กำลังจะสื่อว่า ?

This topic.
How is it ridicolous?

นี่กำลังหัดเสกคาถาไล่บ็อกการ์ดกันอยู่ใช่ป่ะ  ;D  ;D  ;D Ridiculous!!!

ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ใครเหยียด? ใครบังคับให้เลือก?

ก็...ถ้าไม่ชอบที่คนต่อว่าเรื่องไม่มีสี ก็ควรจะแสดงออกหน่อย ว่าการไม่มีสีน่ะมันเพราะอะไร ส่งผลอย่างไร ทำไมจึงไม่มีสี
ถ้าเชื่อว่าสิ่งที่ตัวเองคิดน่ะถูก ก็จงต่อสู้ให้เห็นว่า "มันถูกจริงๆ" สิ...
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

ก็...ถ้าไม่ชอบที่คนต่อว่าเรื่องไม่มีสี ก็ควรจะแสดงออกหน่อย ว่าการไม่มีสีน่ะมันเพราะอะไร ส่งผลอย่างไร ทำไมจึงไม่มีสี
ถ้าเชื่อว่าสิ่งที่ตัวเองคิดน่ะถูก ก็จงต่อสู้ให้เห็นว่า "มันถูกจริงๆ" สิ...

มาร์ติน ลูเธอร์ คิง จูเนียร์ กันเลยทีเดียว  ;D
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

มาร์ติน ลูเธอร์ คิง จูเนียร์ กันเลยทีเดียว  ;D
งั้นถ้าเราคิดว่าการฆ่าคนมันถูก ก็คงถูกสินะ งั้นก็... +w+

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

งั้นถ้าเราคิดว่าการฆ่าคนมันถูก ก็คงถูกสินะ งั้นก็... +w+

:P แปงค์สยองมาก อย่ามาต่อสู้ให้เห็นว่ามันถูกแถวนี้นะ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou

:P แปงค์สยองมาก อย่ามาต่อสู้ให้เห็นว่ามันถูกแถวนี้นะ

ในวัฒนธรรม มนุษย์ ดาว m79 อาจเป็นสิ่งที่ถูกก็ได้นะ

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

ในวัฒนธรรม มนุษย์ ดาว m79 อาจเป็นสิ่งที่ถูกก็ได้นะ

แต่นี่มันดาวโลก อย่าเอาวัฒนธรรมดาวอื่นมาเผยแพร่ มันอาจจะเกิด Culture Shock ได้นะเออ

ปล. m79 นี่สื่อถึงชื่อปืน หรือมันมาจากการ์ตูนเรื่องไหนป่ะ (โอตาคุเต็มคณะจนเริ่มระแวง)