Docchula Community

ขอถามหน่อยค่ะ อาชีพหมอ ต้องการคนแบบไหนคะ !

^^

อาชีพหมอ  ต้องการคนแบบไหนคะ  !   8)
« Last Edit: May 15, 2010, 11:55:34 am by Sinful Darkness »

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ขอถามหน่อยค่ะ
« Reply #1 on: May 14, 2010, 10:17:14 pm »
งั้นพี่ขอถามกลับว่า น้องอยากได้หมอแบบไหนอ่ะที่จะรักษาน้อง

;)

^^

« Reply #2 on: May 14, 2010, 10:47:19 pm »
พี่ถามกลับมาได้ดีจิงๆเรยอ่า มันสะเทือนไปถึงส่วนลึกของจิตใจ เลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ  ;D

ขอถามอีกคำถาม ถ้าหนูอยากเป็นหมอเพื่อรักษาผู้ป่วยให้หายป่วยและมีความสุขหนูมีสิทธิ์ที่จะเป็นได้ใช่มั้ยค่ะ ^_^

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #3 on: May 14, 2010, 10:55:53 pm »
ขอถามอีกคำถาม ถ้าหนูอยากเป็นหมอเพื่อรักษาผู้ป่วยให้หายป่วยและมีความสุขหนูมีสิทธิ์ที่จะเป็นได้ใช่มั้ยค่ะ ^_^
ใช่ครับ

คำถามที่เราถามมาตอนแรกเป็นคำถามที่ดีนะ
แต่คำตอบของคำถามนี้ ถ้าพี่ตอบว่่า คนเก่ง คนรับผิดชอบ คนตรงต่อเวลา คำตอบพวกนี้มันไม่ได้เจาะจงกับแค่หมอหรอกนะ ส่วนใหญ่ทุกอาชีพก็ต้องการ

หน่วยงานทางการแพทย์กำหนดเงื่อนไขต่างๆไว้เยอะ
แต่พี่คิดง่ายๆว่า ถ้าน้องไปหาหมอ 1 ครั้ง น้องคาดหวังอะไรจากหมอบ้าง ความสามารถ, ความสามารถในการสื่อสาร, ความเห็นอกเห็นใจ, ฯลฯ
นั่นแหละ คือ สิ่งที่สังคมคาดหวังจากแพทย์ และจะกลายเป็นสิ่งที่สถาบันผลิตแพทย์จะผลิตแพทย์ออกไปให้ตรงกับความคาดหวังของสังคม

^^

ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะ วันหลังจะมาถามอีกนะคะ   ;D หนูจะไปสู้ต่อไป เย้! :'(

« Reply #5 on: May 15, 2010, 09:44:52 am »
งั้นพี่ขอถามกลับว่า น้องอยากได้หมอแบบไหนอ่ะที่จะรักษาน้อง

;)

เยี่ยมมาก คำถามนี้

มีแวว อยากรียนจิตเวชต่อไหมล่ะเนี่ยะ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #6 on: May 17, 2010, 05:27:45 pm »

;)

มีแวว อยากรียนจิตเวชต่อไหมล่ะเนี่ยะ
พี่คนนี้เค้าเป็นเด็กปั้นของ MedEd ครับ !!

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline SkykickZ

• *
  • 455
  • 31
« Reply #7 on: May 17, 2010, 06:40:28 pm »

;)

พี่คนนี้เค้าเป็นเด็กปั้นของ MedEd ครับ !!

+1 ;D

« Reply #8 on: May 17, 2010, 07:54:15 pm »

;)

แล้วMedEdต้องการคนแบบไหนละครับ
555

ถ้าเรียนจิตเวชไปก่อนนะจะเข้าใจMedEdได้ลึกซึ้งขึ้น
ทั้งฝั่งเด็กและฝั่งอาจารย์ กันเลยทีเดียว

O K ~

แล้วอยากทราบว่า

ตอนนี้ประเทศไทยขาดแคลนหมอเฉพาะทางด้านไหนมากที่สุดคะ

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
ตอบคำถามด้วยคำถาม อีกไม่นานน้องจะเจอแบบนี้ครับ  ;D

พี่เจอมาพอสมควร ตอนนี้กะลังจะขึ้นวอร์ด (แต่ไม่ได้ขึ้นซะที)
คงเจอคำตอบแบบนี้อีกเยอะ

โดยส่วนตัวเป็นคำตอบที่ดีนะครับ ให้คนถามคิดก่อน
(ต้องดูจุดประสงค์ของคนถามด้วย ไม่ใช่ อ. ถามมาตอบแบบนี้ก็ตัวใครตัวมัน)

ส่วนเฉพาะทาง จิตเวชขาดมั้ยครับ อ. ภุชงค์ เผื่อมีรุ่นน้องหรือไม่ก็ลูกศิษย์  :D

Offline 125 66

• 3244
  • 64
จากที่ได้สอบถามพี่วิน อาจารย์และรุ่นพี่คณะเรานะครับ ได้ข้อมูลมา
http://203.157.240.14/gis/report/pop_officer.php
สังเกตว่าแพทย์ขาดแคลนมากที่สุดในเขต 14 คือ ชัยภูมิ สุรินทร์ บุรีรัมย์ โคราช
ทั้งนี้ นี่เป็นข้อมูลเก่า

และยังไม่ได้หาให้ครับว่าขาดแคลนสาขาไหน
ถ้าให้เดาจากการเร่งผลิต เร่งรับ ก็คงต้องว่าจิตเวชและนิติเวช ขาดแคลนมาก

O K ~

จากที่ได้สอบถามพี่วิน อาจารย์และรุ่นพี่คณะเรานะครับ ได้ข้อมูลมา
http://203.157.240.14/gis/report/pop_officer.php
สังเกตว่าแพทย์ขาดแคลนมากที่สุดในเขต 14 คือ ชัยภูมิ สุรินทร์ บุรีรัมย์ โคราช
ทั้งนี้ นี่เป็นข้อมูลเก่า

และยังไม่ได้หาให้ครับว่าขาดแคลนสาขาไหน
ถ้าให้เดาจากการเร่งผลิต เร่งรับ ก็คงต้องว่าจิตเวชและนิติเวช ขาดแคลนมาก

ขอบคุณค่ะ เว็บนั้นดีมากมาย  :)

ขาดแคลนมาก 
แต่เร่งผลิตไม่ได้ครับ เดี๋ยวขาดคุณภาพ

สองสาขานี้ ดูไม่หนัก แต่ถ้าจะเรียนต้องใจรักมากๆ
และไม่ค่อยรุ่งเรืองเรื่องรายได้นะครับ

ต้องพอเพียงกันมั่กๆ  ;D

หยก

คงต้องการหมอคนสุดท้ายมั้งครับ...  :'(

หมอที่ทำให้โลกทั้งใบเพิ่งตัวเองได้โดยไม่ต้องมีคำว่าหมอครับ  8)

ฟังดูยิ่งใหญ่ชะมัด  ;)