Docchula Community

วิชาที่ต้องเรียนของนิสิตแพทย์

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
Re: รบกวนตอบด้วยง๊าบบ
« Reply #15 on: July 21, 2008, 03:32:09 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับตารางสอน

ปล.คาบว่างเยอะดีเหมือนกัน ไม่เหมือน ม.ปลายเลย - -*   :'(

ตารางมันไม่ว่างอย่างที่น้องคิดนะเพราะมันต้องใส่วิชาเลือกอีกถึง 9 หน่วยกิต!!
แต่ใส่เสร็จมันก็ยังว่างอยู่ดีแหละ 555+   ;D

แต่ถ้าเลือกใส่ไม่ดีมันก็ไม่มีเวลาว่างเลยแหละ  เหอะๆๆ ของเราเกือบละ  :-X

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #16 on: July 21, 2008, 06:54:46 pm »
วิชาเลือกน่ะ ถ้าเลือกใส่ดีๆน้องจะว่างไปเรย 1 วันเต็มๆ เชียวน้า  :'(

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #17 on: July 21, 2008, 07:28:08 pm »
หลักสูตรของจุฬาจะต่างกับที่อื่นนิดนึงตรงที่ ปี 1 จะได้มีวิชาเลือกเสรี ~ ที่มันเสรีจริง ๆ แต่ขอให้อยู่ในหมวดที่กำหนด เช่น

เทอมแรก วิชาบังคับจะมีแค่ เคมี ฟิสิกส์ และภาษาอังกฤษ
ส่วน ภาษาไทย สังคม ที่หมอที่อื่นต้องเรียนกัน หากเราเป็นคนไม่ค่อยสันทัดด้านนี้ สามารถไปลงอะไรก็ได้ ที่อยากลง (แต่ต้องอยู่ในหมวดนี้)

ส่วนหมวดสังคมศาสตร์ พี่ก้อไปลง จิตวิทยา อ่ะ คิดว่า น่าสนใจกว่าเรียนสังคมแบบเดิม ๆ แบบมอปลาย

หมวดมนุษยศาสตร์ พี่ไปลง ดนตรีคลาสสิก ^_^ (ขี้เกียดเรียนภาษา หรือ อารยธรรม)

อะไรอย่างเงี้ย

ส่วนฟิสิกส์ ไม่ค่อยเน้นเท่าไร

เคมี จะเน้นไปในเรื่องเคมีอินทรีย์ (ที่มอปลายรู้จักแค่ C H ผิว ๆ) แต่อันนี้จะมาเรียนอย่างละเอียดยิบ เพื่อที่จะเข้าใจว่า คาร์โบไฮเดรต โปรตีน ฯลฯ ที่เคยรู้จักกันแต่ชื่อ แท้จริงแล้วโครงสร้างมันเป็นยังไง เพื่อที่จะไปต่อยอดใน Cell Biology ว่าสรุปแล้วมันทำงานในร่างกายได้ยังไง

อะไรอย่างเงี้ย เป็นต้น

ส่วนเทอม 2 ที่น่าสนใจคือ Cell Biology (หลักสูตรเก่าต้องเรียน ชีวะทั่วไป ไปเรียนพืช เรียนสัตว์ เยอะแยะ โอ้วมายก้อด)
แต่อันนี้ มาเรียนเจาะลึกเรื่องเซลล์ โดยจะเ้น้นไปในเรื่องที่จะได้เอาไปใช้ต่อ คือ เซลล์คน และแบคทีเรีย เชื้อต่าง ๆ นิดหน่อย (เรื่องพืชไม่ได้ใช้ก็ไม่ต้องเรียน)
จะได้ส่องกล้องจุลทรรศน์กันจนตา่เหล่กันเลยทีเดียว จนชำนาญจัด ทีหลังเอามาส่องหลอดไฟตอบเอา ไม่ต้องดูกล้อง 555 ประมาณว่า เห็นปุ๊บ ต้องตอบออกมาจากไขสันหลังแบบไม่ต้องคิด ว่าคือ ผิิวหนัง, ต่อมน้ำเหลือง, ตับ หรือ กล้ามเนื้อ ฯลฯ ต้องตอบได้ทันที
จะได้ฝึกใช้เครื่องมือในห้องปฏิบัติการ หยดสาร ทดสอบหาอะไรต่าง ๆ ตรวจสาย DNA แบบง่าย ๆ ฯลฯ
ได้เรียนการทำงานของเซลล์ การแบ่งเซลล์ การนำกระแสประสาท สารพันธุกรรม แบละ ๆ ๆ
ได้รู้จักเชื้อต่าง ๆ พอหอมปากหอมคอ ได้เห็นว่า Staphylococcus aureus เป็นยังไง Bacillus subtilis, Escherichia coli เปนยังไง ซึ่งทำให้งงกันไปเป็นแถบ ๆ แต่ยังถือว่าน้อยมาก กับที่ต้องเจอจริง ๆ ในปีต่อ ๆ ไป

ส่วนปีอื่น ๆ เดี๋ยวน้องคงรู้เองเมื่อเข้ามาเรียนจริง ๆ ซึ่งมันก้อ สนุกดีนะ ได้เห็นอะไรที่คนทั่วไปไ่ม่เคยเห็น แล้วจะรู้ว่า ร่างกายคนเรานี่มันมหัศจรรย์จริง ๆ เลย

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #18 on: July 21, 2008, 11:38:51 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับตารางสอน

ปล.คาบว่างเยอะดีเหมือนกัน ไม่เหมือน ม.ปลายเลย - -*   :'(

ตารางมันไม่ว่างอย่างที่น้องคิดนะเพราะมันต้องใส่วิชาเลือกอีกถึง 9 หน่วยกิต!!
แต่ใส่เสร็จมันก็ยังว่างอยู่ดีแหละ 555+   ;D

นั่นมันก็แค่สิง่ลวงโลกอ่ะครับน้อง คาบว่างอ่ะ
ปี 1เทอม1 พี่คอนเฟิร์ม ว่า มันว่างจริงๆ ว่างบัดซบ ;D
ปี 1เทอม2 มันก็ว่างๆจริงมั่ง ไม่จริงมั่ง (แล้วแต่วิถีชีวิตใน cell bio  :P)
ส่วน ปี 2 ฮ่าๆๆ
คาบว่าง มันก็แค่สิ่งลวงโลก ไม่ว่าจะ ว่างแบบไม่มีอะไรเขียนในตาราง หรือว่า SDL
ถึงแม้ตารางจะว่าง แต่ด้วย งาน และ กองหนังสือที่ไม่มีวันอ่านทัน (ไม่จะอ่านยังไงก็ไม่ทัน :P)
ไอ้เวลาว่าง ก็จะไม่ว่างอีกต่อไป  ;D

แต่ถ้าเลือกใส่ไม่ดีมันก็ไม่มีเวลาว่างเลยแหละ  เหอะๆๆ ของเราเกือบละ  :-X

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
น้องๆอาจจะสงสัยว่า SDL คืออะไร

SDL = Sleep Deep and Long  ค่ะน้อง

มันเอาไว้นอนจริงๆ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
น้องๆอาจจะสงสัยว่า SDL คืออะไร

SDL = Sleep Deep and Long  ค่ะน้อง

มันเอาไว้นอนจริงๆ

ของพี่เป็น Siam-District Leisure นะ

เดินเที่ยวสบาย  ;D ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline p y e *

• *
  • 310
  • 7
กระทู้นี้มีสาระ ตอบไม่ได้อะ
 ;D

RhoipE

SDL  :-X   แหมพี่ๆนี่ก็ช่างคิดกันได้เนอะ
อยู่บอร์ดนี้นานๆแล้วได้อะไรศัพท์+ตัวย่อแปลกๆใหม่ๆเยอะเลย แบบว่าเอาไปใช้กับเพื่อนจนมันงง 55 หนุกดี
(คงไม่สงวนสิขสิทธ์นะครับ)

ขอบคุณพี่ DaNNyBoY~*  มากมายครับ อ่านแล้วอยากเรียนเลยอ่ะ

งั้นถามพี่ๆต่อเลยนะ ( ผิดหัวข้อกระทู้ก็อย่าว่ากันเลยน้อ ขี้เกียจตั้งใหม่ -* )
เวลาที่พี่ๆอ่าน text อะครับมีเทคนิคอะไรที่จะทำให้ อ่านเข้าใจ อ่านเร็วๆ จำเร็วๆ มั้ยครับ
อยากอ่านได้ลื่นๆแบบอ่านภาษาไทยเลยอ่ะ แล้วก็อยากอ่านลื่นได้แบบพี่ๆ(หรือป่าว) :D
แบบว่า ผมอ่านไป 1-2 หน้าเนี่ย ใช้เวลาเป็นครึ่งชั่วโมงอะ จับใจความไม่ค่อยจะถูก เสียเวลาเจงๆ

ถ้าตั้งใจเรียนในห้อง มันจะอ่านเร็วค่ะ เพราะเราจับประเด็นได้ว่ามันคือตรงไหน คำไหน คำไหนอาจารย์เคยพูดในสไลด์
จำเป็นต้องเก่งอังกฤษมั้ย ก็ มันก็มีส่วนอ่า ถ้ารู้ศัพท์มันก็อ่านเร็ว ( แต่พี่ก็จิ้มดิกเหมือนกัน แต่มานั่งจิ้มทุกประโยคคงไม่ไหวอ่ะ เกินไป ) สำคัญคือจิ้มแล้วจำด้วย เพราะเวลามันโผล่มาอีกจะได้ไม่เสียเวลา มันก็วน ๆ อยู่คำเดิม ๆ อ่ะค่ะ

พี่ก็ตั้งใจเรียนไม่กี่คาบอ่ะ  ;D โดดบ่อย แต่อันที่เข้ารู้สึกว่าอ่านง่ายกว่าเยอะอ่ะ

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

• *
  • 5419
  • 29
SDL  :-X   แหมพี่ๆนี่ก็ช่างคิดกันได้เนอะ
อยู่บอร์ดนี้นานๆแล้วได้อะไรศัพท์+ตัวย่อแปลกๆใหม่ๆเยอะเลย แบบว่าเอาไปใช้กับเพื่อนจนมันงง 55 หนุกดี

ขอบคุณพี่ DaNNyBoY~*  มากมายครับ อ่านแล้วอยากเรียนเลยอ่ะ

งั้นถามพี่ๆต่อเลยนะ ( ผิดหัวข้อกระทู้ก็อย่าว่ากันเลยน้อ ขี้เกียจตั้งใหม่ -* )
เวลาที่พี่ๆอ่าน text อะครับมีเทคนิคอะไรที่จะทำให้ อ่านเข้าใจ อ่านเร็วๆ จำเร็วๆ มั้ยครับ
อยากอ่านได้ลื่นๆแบบอ่านภาษาไทยเลยอ่ะ แล้วก็อยากอ่านลื่นได้แบบพี่ๆ(หรือป่าว) :D
แบบว่า ผมอ่านไป 1-2 หน้าเนี่ย ใช้เวลาเป็นครึ่งชั่วโมงอะ จับใจความไม่ค่อยจะถูก เสียเวลาเจงๆ
น้องอย่าพยายามแปลเป็นคำๆครับ เพราะมันจาทำให้อ่านติดๆขัดๆแล้วก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
พยามอ่านทั้งประโยคแล้วแปลทั้งประโยคเลยดีกว่า
จะได้ไม่รู้เรื่องทีเดียวทั้งประโยค  :D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง

น้องอย่าพยายามแปลเป็นคำๆครับ เพราะมันจาทำให้อ่านติดๆขัดๆแล้วก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
พยามอ่านทั้งประโยคแล้วแปลทั้งประโยคเลยดีกว่า
จะได้ไม่รู้เรื่องทีเดียวทั้งประโยค  :D

อิ๊บ ทำไมแกใช้ว่าครับล่ะ ???
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
SDL ไม่ใช่ Sleeping during learning หรอ ???

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
SDL ไม่ใช่ Sleeping during learning หรอ ???

ไม่ใช่ เพราะ SDL แยกออกมาต่างหาก ไม่ได้ทับกับคาบเรียน เพราะฉะนั้นจะไม่ during learning
A book, tightly shut, is but a block of paper.

• *
  • 5419
  • 29

รึจาให้ใช้คำว่าคะล่ะ   :(

โอ้ว พิมเองสยองเอง บรึ๋ยยยย

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง

รึจาให้ใช้คำว่าคะล่ะ   :(

โอ้ว พิมเองสยองเอง บรึ๋ยยยย

จิงๆแล้วมันก็สมควรจะเป็นอย่างนั้นนะ
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ