Docchula Community

เปิดใจ

****-

เปิดใจ
« on: December 11, 2008, 05:33:12 pm »
จริงๆแล้ว ก็คือว่า หนูอยากจะให้พี่ๆบางคนปรับปรุงเรื่องคำพูดนิดนึงอ่ะ หนูเข้าใจว่าพี่ๆโตกันแล้ว หนูก็เคารพพี่ๆนะ ไม่ใช่ว่าไม่เคารพ แต่ที่ไม่พอใจ

คือ การlock กระทู้ของ Admin คือ บอร์ดนี้เป็นบอร์ดสาธารณะใช่ป่าว พวกพี่ก็ลองฟังความเห็นก่อนสิ ก่อนที่บอกว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม

เรื่อง พี่บางคน เวลาน้องถาม ตอบค่อนข้างแรง แรงยังไงหรอ ?  คือ เราไม่เห็นหน้ากัน ก็เข้าใจ คำพูดบางคำ อาจจะดูเหมือนล้อเล่น

หรือ อาจจะเหมือนจริงก็ได้  ส่วนที่ 2 ที่อยากให้ปรับปรุงก็คือ พอเดินเข้าไปถามพี่บางคนในงานจุฬาวิชาการ คือหนูสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง

การเรียนต่อและอยากให้พี่อธิบายให้อ่ะ แต่พี่เขาก็เมินเฉย ทำเป็นไม่สนใจหนูเลย หนูก็ค่อนข้างจะเสียความรู้สึกนะ ที่หนูมาบอกพวกพี่ก็

อยากจะฝากให้ปรับปรุงพฤติกรรมอะ (หนูไม่ได้ว่าพี่ทุกคนนะ แต่บางคน ....... )  ส่วนเรื่อง กระทู้ ไหน ที่พวกพี่ตอบแรงๆๆ นั้น ก็มีอยู่พอควร

ไม่อยากจะยกมา ให้เรื่องมันบานปลายไปมากกว่านี้  คือ พี่ต้องเข้าใจความคิดของเด็ก ม.ปลาย นะ อาจจะถามในบางเรื่อง ที่จุกจิก นิดนึงอ่ะ

เรื่องที่พวกพี่คิดว่าไร้สาระไม่น่าตอบอ่ะ แต่บางครั้งมันจะทำน้องที่เข้ามารู้สึกดีกว่าไหม เพราะคำพูดบางคำพูดไง ที่จะชอบหรือไม่ชอบกัน

เพราะทุกคนไม่มีใครหรอก ที่จะดีพร้อมเสมอไป  

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: เปิดใจ
« Reply #1 on: December 11, 2008, 05:38:55 pm »
คือเรื่อง lock กระทู้นี่ไม่ใช่เพื่อให้น้องมาโพสต์ติเตียนไม่ได้นะครับ
คือ admin เค้าล็อกเพื่อจะเตรียมพิมพ์ข้อคิดเห็นโดยไม่อยากให้คนอื่นมาพิมพ์แทรกก่อนตะหากล่ะครับ  :P

เรื่องที่งานจุฬาวิชาการนี่พี่ไม่รู้อ่ะ เพราะว่าไม่ได้ประจำตรงนั้น
แต่ถ้าเป็นอย่างงั้นจริงพี่ก็ขอโทษด้วยแล้วกันนะ
 :-X

ส่วนเรื่องจุกจิกที่พี่ไม่ตอบ มันเรื่องไหนล่ะครับ พี่งงอ่ะ  :P
พี่ว่าพวกพี่ๆก็ผลัดกันมาตอบหมดนะ (ถึงจะมีออกทะเลบ่อยๆก็เหอะ)
« Last Edit: December 11, 2008, 05:40:29 pm by IPPUsama »

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #2 on: December 11, 2008, 05:48:57 pm »
พี่อ่านเกือบทุก Topic นะ แต่ยังไม่เจอ Rep ไหนที่รุนแรงเลย
ถ้ามีตรงไหนก็ Link มาเลยครับ จะได้แก้ไข

ปล.ทุกๆคำถามที่มีคนโพสต์ก็มีคนตอบครบทุก Topic นะครับ ไม่มีการเลือกตอบ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
« Reply #3 on: December 11, 2008, 05:56:30 pm »
เรื่องล็อกกระทู้พี่ไม่รู้เรื่องอะ พี่เข้ามาดูไม่ทัน :-\

ส่วนเรื่องที่น้องบอกว่าพี่ๆพูดแรงนี่ พี่ก็ยังไม่เห็นนะคะ แต่อาจเป็นเพราะบางครั้งเป็นการคุยกันเองระหว่างพี่ๆหรือเปล่า
หรือว่าบางครั้งอาจจะเกิดจาก ตัวหัวหอม(ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรอะ ตัวicon ของบอร์ดอะ) :P ที่มันทำให้น้องคิดไปเองว่าพวกพี่ๆใช้อารมณ์
บางทีอาจเป็นการเว้นวรรค หรือ การอ่านอะไรหรือเปล่าพี่ก็ไม่ทราบนะคะ
แต่พี่ก็ต้องขอโทษน้องด้วย พี่จะพยายามปรับปรุงคะ
ขอบคุณน้องที่บอกพี่ๆนะคะ บางครั้งพี่ๆก็คุยกันเพลินเหมือนกัน ไม่ค่อยได้สนใจกับคำถามน้องๆนัก :-X

เรื่องสุดท้าย งานจุฬาวิชาการ
ก่อนอื่นพี่ขอบอกไว้ก่อนว่า น้องรู้หรือเปล่าคะว่ามีโครงที่ตอบปัญหาน้องๆเรื่องการศึกษาต่ออยู่แล้ว ::)
พี่ว่าโครงนั้นก็ให้ข้อมูลที่จำเป็นไว้หมดแล้วนะคะ แล้วที่พี่เค้าไม่ตอบอะ
น้องต้องเข้าใจพี่ๆด้วยนะคะ พี่ก็เหนื่อย บางคนต้องพูดคำพูดเดิมๆมารอบที่ 10 ของวัน ยังไม่ได้ทานข้าวหรือน้ำเลย
บางคนอาจจะต้องรีบไปหาเพื่อน เพื่อให้เพื่อนไปทานข้าวบ้าง อะไรอย่างงี้
ไม่ใช่พี่เค้าไม่สนใจน้องๆนะคะ แต่พี่ก็มีงานยุ่งเหมือนกัน
พี่ไม่ได้จะมาแก้ตัวนะคะ แต่ในงานพี่ก็ยอมรับว่าบางครั้งพี่ก็อยู่ในสภาพอย่างนั้น ไม่สามารถตอบคำถามของน้องได้เช่นกัน :'(
ไม่ใช่พี่ไม่อยากตอบหรอกนะคะ

สุดท้าย พี่ก็ขอบคุณน้องละกันนะคะที่ช่วยเตือนสติ พี่จะพยายามปรับปรุงตัวคะ :)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #4 on: December 11, 2008, 06:21:03 pm »
พี่อ่านเกือบทุก Topic นะ

อันนี้ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่าจิง 555

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #5 on: December 11, 2008, 06:30:11 pm »
ตอนนี้ผมอยากเห็นหลักฐานครับ ว่ากระทู้ไหนที่ไม่เหมาะสม

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #6 on: December 11, 2008, 06:58:21 pm »
พี่ขออ้างเรื่องงานจุฬาวิชาการนะครับ

ที่น้องบอกว่าเวลาถามพี่ๆเรื่องการศึกษาต่อแล้วพี่ๆไม่สนใจนั้น
พี่ต้องขอโทษด้วยครับ แต่พี่ๆทุกคนมีงานกันอ่ะครับ ต้องประจำโครงงาน
คุมการแสดง ฯลฯ มากมาย อาจทำให้ไม่มีเวลามาตอบน้องๆ

แต่

มีการจัดบูธที่แนะแนวการศึกษาโดยตรงนะครับ ที่พี่ๆเขารับตอบคำถามน้องๆเรื่องการศึกษาต่อ
อยู่ตรงข้ามกับประชาสัมพันธ์เลยนะครับ

ขอโทษด้วยครับ

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #7 on: December 11, 2008, 07:55:49 pm »
เรื่องของงานจุฬาวิชาการ พี่ขอน้อมรับครับ เพราะว่าคนเข้าชมเยอะมากจริงๆ staff เองก็ไม่ได้พักเลย

ส่วนเรื่องกระทู้ที่น้องว่ามานั้น ยกตัวอย่างหลักฐานหน่อยได้มั้ยครับ จะได้รู้ว่าที่จริงแล้วมันเกิดอะไรขึ้น

เพราะทุกคนไม่มีใครหรอก ที่จะดีพร้อมเสมอไป  
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
« Reply #8 on: December 11, 2008, 09:25:53 pm »
พี่เพิ่งสังเกตคะ บางคนน้องอาจจะเห็นว่า
ใช้คำลงท้ายที่อาจจะไม่สุภาพ เช่น วะ
ทำให้น้องคิดว่าพวกพี่พูดไม่สุภาพหรือเปล่าคะ
ความจริงแล้วไม่ใช่แบบนั้นน้า :)

แบบว่า คำว่า "วะ" อะ ถ้าออกเสียงยาวๆเป็น "ว้า...."
ก็จะดูน่ารักปะ ความจริงแล้วอะ ที่พี่รู้จักคนนั้นมา
เค้าก็พูดเสียงยาวนะคะ แต่บางทีในบอร์ด พี่เค้าอาจจะอยากพิมพ์ให้ถูกตามหลักภาษา
(ซึ่งพี่ไม่ค่อยเป็นแบบนั้น) :D
เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดีให้น้องๆ เลยทำให้ดู สั้น ห้วน ไป
จนน้องอาจจะรู้สึกไม่ดีก็ได้นะคะ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นน้า... :-*

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #9 on: December 11, 2008, 10:45:38 pm »
พี่เห็นกระทู้ส่วนใหญ่เป็นกระทู้ออกทะเลมากกว่านะ   :P

ส่วนเรื่องจุฬาวิชาการนั้น  อยากบอกว่าพี่ๆทุกคนทำงานกันเหนื่อยมากกกกกกกก

ไหนจะเตรียมงาน ทำบอร์ด ทำซุ้ม  บางคนวันเตรียมงานกลับเที่ยงคืน ตีหนี่ง ตีสองก็มี(แถมวันเตรียมงานเรียนปกติครับพี่น้อง  :o)

แล้วไหนจะต้องยืนประจำโครงทั้งวันพูดแต่เรื่องเดิมมากกว่าร้อยรอบต่อวัน(พี่อยู่ฐานอาจารย์ใหญ่ต้องพูดอย่างเดิมทุกห้านาที เหนื่อยมากน้อง)

คณะแพทย์คนน้อยกว่าคณะอื่นแต่โครงมากกว่าคณะอื่นสองเท่า

พี่คิดว่าคนที่น้องถามคงเหนื่อยล่ะค่ะ อาจจะเป็นอารมณชั่ววูบ  ก็อยากให้ช่วยเห็นใจคนทำงานด้วยนะ

พีเอส  หลังๆพี่เริ่มเปิดแนะแนว(ปาหี่)ก่อนเข้าห้องกรอส  แต่ไม่ค่อยมีน้องกล้าถามพี่เลยอ่า 

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
« Reply #10 on: December 11, 2008, 10:54:58 pm »
อ๋า
พี่เข้าใจนะว่าพูดอะไรแล้วถูกเมินนี่มันเสียความรู้สึก แต่ ณ งานจุฬาวิชาการ
แต่พี่ไม่คิดว่าใครจะตั้งใจเมินน้องๆด้วยเหตุผลอะไรก็ตามอ่ะน้า
อาจจะไม่ได้ยินหรือกำลังวุ่นวายกับบางอย่างอยู่ก็ได้ค่ะ
เพราะช่วงนั้นมันเหนื่อยหนักจริงๆ คงมีบางคนที่เบลอไปบ้าง

คนเราก็ต่างคนก็ต่างใจ และพี่ก็เห็นด้วยว่าไม่มีใครดีพร้อม
เราก็เลยต้องรับฟังคนอื่น เพื่อแก้ไขและปรับปรุงตัวได้

พี่เองก็ไม่อยากให้น้องด่วนสรุปเหมือนกันนะคะ ว่าโห ล็อกกระทู้ ไม่ฟังความคิดเห็นน้องเลย
หรือว่า เอ๊ะพี่ ตอบงี้มันแรงไม่ใช่เหรอ บางทีมันอาจไม่ใช่อย่างที่น้องคิด
ข้องใจตรงไหนก็บอกจะได้เคลียร์กันไป สบายใจทั้งสองฝ่ายนะคะ

แต่เท่าที่ดูๆมา พี่ไม่เห็นอะไรไม่สุภาพนะคะ  เจอแต่ไม่ตรงประเด็น บ่อยเลย 555

ไงๆก็ขอบคุณสำหรับความคิดของน้องค่ะ

เปนกำลังใจให้พี่

« Reply #11 on: December 11, 2008, 11:36:01 pm »
อืม......เท่าที่หนูซึ่งเป็นเข้ามาอ่าน รึมายุ่งเรื่องส่วนตัวกันแน่ หว่า แต่ชั่งเถอะมันมิใช่ประเด็น
เข้าเรื่องเลยละกัน
หนูขอบอกจากใจจริงเลยว่า หนูเห็นใจพี่ๆๆทุกคนที่ทำงานกันอย่างหนักวึ่งวันนั้นหนูก็ไปงานจุฬาวิชาการเหมือนกัน
ซึ่งตะลึงงงมากว่าเด้กๆเยอะมากๆๆจนหนูเดินหลงกะเพื่อน  :-[
หนูประทับใจและก็ชื่นชมพวกพี่ๆหมอกันทุกคนเลยนะคะ เท่าที่ไปมาพี่ๆๆก็เทคแครืดีนี่นา ::)
ไม่เห็นจะเมินเฉยตรงไหนเลย กลับตรงกันข้ามพี่ๆให้คำชี้แจง แนะนำ อธิบายให้น้องๆฟัง เท่าที่ดูมาก็ไม่เห็นมีอารัยที่ไม่ชอบมาพากล ไม่ดีมิร้าย เลยนี่นา ???
จึงอยากจะให้กำลังใจพี่ๆทุกคนในการเรียนที่ออกจะหนักกว่าคณะอื่น ไหนจะต้องสอบอีก อู้ว์ มากมาย พี่ๆๆจงอย่าท้อแท้เด็ดขาดเลยนะคะ ถึงใครจะมองพี่ๆยังไงแต่สำหรับหนุ  หมอจุฬานี่แหละคะคือ hero ในดวงใจ :-* :-*
สู้ๆๆๆๆๆคะ เป้นกำลังใจให้เสมอ
ถ้าเป็นไปได้อยากเป็นน้องแท้ๆของพวกพี่จัง :-* :-* :-*

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #12 on: December 11, 2008, 11:47:57 pm »
ขอบคุณครับ :)
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #13 on: December 12, 2008, 12:34:11 am »
อ่านแล้วรู้สึกดีใจจัง!

ขอบคุณมากค้าฟ
  :)

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #14 on: December 12, 2008, 11:41:44 am »
น้ำจากฟ้า ช่างมาถูกที่ ถูกเวลายิ่งนัก
ขอบคุณครับ  :-*