Docchula Community

พี่ๆช่วยตอบผมหน่อยคร้าบ

Mizukito

คือ ผมสอบความถนัดทางแพทย์มาได้แค่ 14.7% (147.กว่าๆ) ผมควรต้องทำA-net ประมาณเท่าไรดีครับ

หรือว่า ผมไม่ควรไปสอบแล้วเรียนเภสัชที่สอบโควต้าได้ เพราะผมก็กลัวๆว่าสอบไม่ติดขึ้นมาถ้าสละสิทธิ์ไปสอบ

ยังไงก็ขอความกรุณาพี่ช่วยตอบผมทีว่าผมควรทำอย่างไร

ขอบคุณครับ :) 

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
Re: พี่ๆช่วยตอบผมหน่อยคร้าบ
« Reply #1 on: January 02, 2009, 10:09:57 am »
น้องต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากจะเข้าแพทย์มากแค่ไหน
เพราะการที่จะเข้าแพทย์ได้ด้วยคะแนนพฐ.แพทย์ที่ไม่สูงมากนักนั้นจำเป็นต้องได้คะแนน ANET สูงกว่าคนอื่นเค้าอยู่พอควร
ฉะนั้น ยิ่งต้องพยายามมากขึ้นเป็นหลายเท่า พี่ว่าน้องก็คงเข้าใจความหนักเบาของ ANET อ่ะนะ
วิธีคิดง่ายๆ ก็คือ น้องเอาคะแนนต่ำสุดของคณะที่น้องต้องการลบคะแนนพฐ.ของน้อง และดูสิว่าเหลืออีกกี่คะแนนที่ต้องทำให้ได้
สู้ๆ ครับน้อง หากต้องเลือกจริงๆ ก็ขอให้เลือกในสิ่งที่ตนเองรักจริงๆ ครับ
พวกพี่ๆ เอาใจช่วยเสมอ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: พี่ๆช่วยตอบผมหน่อยคร้าบ
« Reply #2 on: January 02, 2009, 10:26:59 am »
ไปอ่านที่กระทู้นี้ได้ http://forum.docchula.com/index.php/topic,6470.0.html