Docchula Community

ใกล้สอบ a-net แล้ว พี่ๆช่วยตอบด้วยน้าคะ

anannant

อยากรุ้ว่าช่วง 50 วันอันตราย ก่อนสอบ a-net นี้.. :-X
พี่ๆพร้อมกันถึงระดับไหนแล้วอ่า แบบว่าอ่านจบไปกี่วิชา ทำโจทย์ไปกี่ปีแล้วอ่าคะ   ???
แล้วอ่านหนังสือกันยังไงบ้าง เน้นวิชาไหนกัน หรือทำแต่โจทย์อย่างเดียวแล้ว
ช่วยแนะแนวทางหน่อยค่า~~ T^T

บางทีก้อไม่มั่นใจเลย ทำโจทย์แล้วคะแนนมันขึ้นๆลงๆ    :-X

ช่วยตอบด้วยน้าคะ  :-* ขอบคุณค่า ^^

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
คืองี้ครับน้อง สำหรับพี่นะ
ตอนนั้นพี่ก็เริ่มทำโจทย์สลับกับอ่านทวนหนังสือกระทรวงต่างๆ เพราะว่าการที่จะ"อ่าน"หรือ"ทำโจทย์"แต่เพียงอย่างเดียวมันจะเบื่อ
ด้วยความโชคดีที่พี่ค่อนข้างจะสะสมมาเรื่อยๆ ทั้งปี เรื่องโจทย์พี่เลยไม่ได้ซีเรียสว่าต้องทำทุกข้อ
แต่พี่ซีเรียสมากกว่าว่าหนังสือต้องอ่านจบตามเป้าที่เราต้องการอ่ะ เช่น ชีวะต้องกระทรวงทั้ง 6 เล่มแน่ๆ ไรงี้
อย่าเครียดนะครับน้อง สู้ๆ อีก 2 เดือน ก็จะมาหาพวกพี่แล้ว
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

พี่แวะมาให้กำลังใจละกัล . . ♥

ยังไงก้อมั่นใจไว้ อย่าเครียดล่ะ สู้ๆครับ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
อืม

พี่ว่าถ้าให้มันมั่นใจมากเกินไปมันจะกลายเป็นการกดดันตัวเองเปล่าๆ นะ

ก็ ทำให้ดีที่สุดแหล่ะมั้งคับ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

ข้อไหนคิดไม่ออกก็ข้าม พอใกล้หมดเวลาค่อยดูช้อยส์ที่ชอบ

สรุปคือ... อย่าไปคิดเลยคับว่าต้องมั่นใจ ว่าต้องทำให้ได้เท่านี้ๆ นั่นแหล่ะคับ

ส่วนเรื่องทำโจทย์ + อ่าน

น้องได้ทำ short Note บ้างไว้รึเปล่าล่ะคับ

ได้เวลาหยิบมันขึ้นมาอ่านแล้วคับ

สู้ๆ นะคับ ^^

PS. ความเห็นของพี่มันไม่ค่อยเหมือนใครอ่ะคับ พี่ต้องขอโทษด้วย

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เอากระทู้ 70 วันอันตรายไปอ่าเนป็นแนว ๆ ละกัน 555+  :-[

http://forum.docchula.com/index.php/topic,6320.0.html

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ก็ทำโจทย์ไปเรื่อยๆน่ะครับ ก็ลองวนๆวิชากันไป เบื่อก็เปลี่ยน

ถ้าผิดก็ต้องดูเฉลยอย่างเข้าใจ ดูเหตุผลดีๆนะครับ

Offline Makimos

• *
  • 1595
  • 25
ก็ทำไปเรื่อยๆอะ รู้สึกว่าพอใจก็เลิก เทียบก็คะแนนปีก่อนๆว่า ที่เราทำนั้นพอจะติดรึยังอะ
ถ้าได้ก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่ได้ ก็กลับไปอ่านใหม่ (ถ้ามีเวลา)

โชคดีครับ