Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

ข้อสอบกสพท ปีที่แล้ว

<< < (2/3) > >>

Baros™ 『バーロス』:
อังกฤษ เลข ฟิสิกส์

ถ้าเข้าใจก็คะแนนฟรี ;D ;D ;D

CUDtoto:
รบกวนถามพี่หมอหน่อยครับ  น่าจะยาวหน่อย แหะๆ เผื่อเพื่อนๆด้วย  :-[

1. พี่ๆว่าเลขนี่  แนว/ความยากระดับไหนอะครับ  สมาคม ? โอลิมปิค ?
2. แล้วอังกฤษ นี่ ศัพท์ /แกรมมา นี่ระดับ ent รึพอๆกะ toefl บลาๆ   ?
3. ไทยก็ไม่มีเนื้อหาวรรณคดีรึเปล่าอ่าครับ แล้ว minithaibook กะ ข้อสอบ ent เก่าน่าจะพอรึเปล่า
4. สังคมนี่ อ่านแต่ intensive+turbo  +โจทย์ ent เก่าๆ  รึว่าไปอ่าน ครูป๊อป รึว่าต้องอ่านพวกความรู้รอบตัวอะไรไปด้วยรึเปล่าอ่าครับ
5. ชีวะนี่ จะออกแนวแบบเอนท์เก่าๆมั้ยอ่าครับ ให้มา 1 . 2 . 3. แล้วช้อยจะ 1 2ถูก 2 3 ถูก   รึ อ่านปุ๊ปบรรทัดเดว คิดแล้วตอบเลย  แล้วถ้าจะอ่านนี่อ่าน ชีทเรียนพิเศษ รึ สสวท รึ พี่เต๊นดีอ่าครับ
6. เคมีก็ จะออกแนวๆเอนท์เก่า ประมาณอ.อุ๊มั๊ยครับ
7. ฟิสิกส์นี่โจทย์จะยากระดับ ent anet รึ โอลิมปิค อ่าครับ .. แล้วก็เน้น บรรยาย รึ คำนวณ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบมากๆๆๆครับ  :)

Dell:
1. มันมีข้อสอบเลขปีเก่าที่่มีคนจำมาอยู่นี่ ไม่น่าหายากรึเปล่า

มันยากประมาณสมาคมปีเก่าๆนู้น แต่สมาคมปีหลังๆสัก 4-5 ปีนี้ยากกว่ากสพท.

ไม่ยากขนาด Olympic และมันเป็นข้อสอบคนละแนวกันด้วย

2. คิดว่าประมาณ Ent และ TOEFL IBT           เดี๋ยวนี้เราว่า ศัพท์ TOEFL มันง่ายประมาณ Ent แล้วนะ

3. ไม่มีวรรณคดี ไม่ต้องจำเนื้อเรื่อง รู้สึกว่าดูพวกโวหารไปหน่อยก็ดี  ไทยออกไม่ค่อยละเอียด ดูย่อๆไปก็พอมั้งนะ อันนี้แล้วแต่คน

4. สังคมดูที่สำคัญ รายละเอียดไม่ต้องสนใจมาก ent เก่าช่วยได้ ความรู้รอบตัวถ้าว่างจัดก็อ่านได้เพราะมันออก แต่เป็นเราจะเอาเวลาไปอ่าน 3 วิชาหลักดีกว่า

5. ชีววิทยาไม่ยาก อ่านพวกสรุปไม่ต้องเจาะลึก ถ้าเป็นเรา จะอ่านพี่เต็นท์เล่มเดียว 2-3 รอบ เอาให้จำได้ส่วนใหญ่ แล้วก็อาจจะทำEnt เพิ่มความมั่นใจ

สสวท. เราไม่ชอบ มันร่ายอืดอาดจริงๆ

6. ประมาณนั้นแหละ

7. เน้นคำนวณอยู่แล้ว ระดับ ent, A-net               อย่าไปอ่าน Olympic นะ

เลข กับ วิทย์ ไม่ต้องอ่าน Olympic นะ มันไม่ยากขนาดนั้นจริงๆ มันแค่ยากนิดหน่อยเท่านั้นแหละ   :-X

~ Edmund Doctor ~:

--- Quote from: Dell on December 05, 2010, 08:53:40 pm ---

เลข กับ วิทย์ ไม่ต้องอ่าน Olympic นะ มันไม่ยากขนาดนั้นจริงๆ มันแค่ยากนิดหน่อยเท่านั้นแหละ   :-X

--- End quote ---

นิดหน่อย   เท่านั้นแหละ  :-X :-X :-X

Ladiiz*:
ในความรู้สึกพี่ คิดว่าปีที่แล้ว ข้อสอบ กสพท. มีเลขเป็นตัวชูโรง ยาก (ไม่) นิดหน่อย

ตอนอยู่ในห้องสอบ พี่(คิดว่า) ทำได้ แต่พอออกมานั่งเฉลยกับเพื่อน ผิดไปเป็นแถบ  :'(

คะแนนก็ออกมาตามที่ดูเฉลยกับเพื่อน

เฉลยค่อนข้างเชื่อถือได้มาก น่าจะหาข้อสอบปีที่แล้วกับเฉลยจากพี่ๆได้ไม่ยากนัก (พี่คิดว่างั้น) เพราะห้องพี่ตอนม.6 ก็นั่งจดๆจำๆเฉลยๆกันอยู่

ส่วนวิทย์ (ค่อนข้าง) จะโอเคกว่ามากๆ

หลายคนเลยบอกว่า ปีนี้มีแนวโน้มว่า วิทย์จะยากขึ้น (มาก)

= ชีวะ โดยส่วนตัวแล้ว พี่อ่านของพี่เต็นท์ แต่พี่ก็แนะนำ สสวท.นะ เพราะเนื้อหาบางอย่างที่ออกข้อสอบหาในพี่เต็นท์ไม่ได้ แต่ใน สสวท. มีแน่นอน  ::)
= ฟิสิกส์ ไม่ยากเท่าไหร่ ค่อนไปทางง่ายด้วยซ้ำ แต่บางข้อก็ต้องระวังโดนหลอก (น้องอาจจะไม่โดน แต่พี่โดน  :-[) ไม่แน่ใจว่าเน้นทฤษฎีมากกว่าคำนวณรึเปล่า ลองดูข้อสอบเก่าๆเอาละกัน (น่าจะทฤษฎีนะ :-\)  จำได้ข้อนึงว่ามีสูตรมาให้ครบ  :D :D (พี่คิดว่าฟิสิกส์ง่ายสุดใน 3 วิชาวิทย์)

= เคมี เน้นทฤษฎีเป็นส่วนใหญ่อ่ะ อ่านให้ละเอียดครอบคลุมนิดนึงก็ดี (พี่พลาดแบบง่ายๆลืมๆไปเยอะเหมือนกัน)
= ไทย ไม่มีวรรณคดี เน้นหลักภาษา พี่คิดว่ามันยากนะ ให้กลอน ให้คำมานั่งแปล  :'( (แต่คะแนนพี่ก็อยู่ในเกณฑ์โอเคค่อนข้างดีอ่ะ อ่านไม่เข้าใจ ก็ต้องมั่วเก่งนิดนึง)
= สังคม มันจะมีข้อแปลกๆที่น้อยคนมากๆจะรู้ หรือเคยเรียนมาก่อน ปีที่แล้วมีคนบอกว่าตรง อ. ป๊อบ หลายข้อเลยทีเดียว :D :D แต่ปีนี้พี่ไม่รู้นะ  ;D ;D
มีข้อนึงปีที่แล้วออกเกี่ยวกับกฎหมายที่ดิน เอ่อะ :o :o :P :P :'( :'(

ข้อสอบมัน 5 ช้อยนะจ๊ะ  ::) ::)

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version