Docchula Community

ยากไหม ... กว่าจะเป็นอาจารย์หมอ

น้องทราย

สวัสดีค่ะ หนูอยากรู้อะค่ะว่าทำยังไงถึงจะได้เป็นอาจารย์หมอ (หมอที่สอนมหาลัยนะคะ)

ต้องทำงานเก็บประสบการณ์กี่ปี ที่ไหน  หมอในชนบทอย่าง ODOD CPIRD จะมีโอกาสเหมือนกันไหมคะ

แล้วอาจารย์หมอนี่เขารับราชการหรือแบ่งเวลาทำงาน รพ. กับมหา'ลัย ยังไงคะ  ชีวิตต่างจากหมอทั่วไปอย่างไรคะ

อยากเป็นมากๆค่ะ เพราะเวลาไป รพ. เห็น นักศึกษาแพทย์เรียกแล้วดูดีอะค่ะ  ดูภูมิฐานและสง่ามาก :D (หมอว่าเก่งแล้ว เป็นอาจารย์สอนหมออีกที โห)

แต่ขอเป็นหมอให้ได้ก่อน เหอๆๆ  ถ้าหนูไม่ได้หมอก็ถือว่าเป็นวิทยาทานแก่หนูละกันนะคะ

ขอบพระคุณค่ะที่เข้ามาอ่านนะคะ :)

เห็นด้วยกับบรรทัดรองสุดท้าย

น้องทราย

:P :P  เอ่อ คือ....

สมมุติว่าหนูไม่ได้อยากเป็นหมอ เป็นชาวบ้านธรรมดา  แต่อยากรู้  คุณจะช่วยไขข้อข้องใจได้ไหมคะ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
:P :P  เอ่อ คือ....

สมมุติว่าหนูไม่ได้อยากเป็นหมอ เป็นชาวบ้านธรรมดา  แต่อยากรู้  คุณจะช่วยไขข้อข้องใจได้ไหมคะ

การจะเป็นอาจารย์หมอ เป็นได้หลายหนทางครับ

1. จะจบหมอหรือไม่ก็ได้ ถ้าไม่ได้จบหมอมา แต่จบทางวิทยาศาสตร์บางสาขาก็มาเป็นอาจารย์ชั้นพรีคลินิกได้ครับ โดยจะมีประกาศรับจากทางคณะเป็นครั้งๆไปเื่พื่อทดแทนอาจารย์ที่เกษียณราชการไป หรือเพื่อรับเพิ่มตามแต่สถานการณ์  แต่ถ้าจบหมอมาก็สามารถเป็นอาจารย์ได้ทุกภาควิชาในคณะแพทย์ครับ

2. การเป็นอาจารย์แพทย์สามารถแสดงแน้งโน้มในการเป็นได้ตั้งแต่เป็นนิสิตแพทย์ โดยการสมัครเข้าเรียนในโครงการเพชรชมพูอาจารย์แพทย์ ที่เริ่มครั้งแรกในปีการศึกษา 2553 ดูรายละเอียดในเว็บคณะ www.md.chula.ac.th/thai ครับ

3. อาจารย์สอนนิสิตแพทย์  บางภาควิชาจะเป็นกันแบบระยะสั้นเช่น 1-2 ปี โดยการสมัครใช้ทุนในภาควิชานั้นๆ ก็จะเป็นแพทย์ใช้ทุนที่มหาวิทยาัลัย แทนการออกไปฝึกงานต่างจังหวัดครับ เช่น สมัครเป็นแพทยช์ใช้ทุนกายวิภาค หรือชีวเคมี ก็จะเป็นผู้สอนนิสิตแพทย์ได้ เช่น สอนเลคเชอร์ สอนผ่าอาจารย์ใหญ่ ฯลฯ และอาาจะได้บรรจุจริงภายหลังถ้าตำแหน่งว่างตามข้อ 1.หรืออาจจะเปลี่ยนไปศึกษาต่อเป็นแพทย์ประจำบ้าน เลิกเป็นแพทย์ใช้ทุนในภาควิชาก็ได้ครับ

4. อาจารย์ในภาคคลินิกที่ออกตรวจคนไข้ด้วย หรือทำวิจัยด้วย ก็คือจบแพทย์มา สมัครเข้าเป็นแพทย์ทำงานในโรงพยาบาลมหาวิทยาลัย แล้วก็อาจจะได้รับมอบหมายบางช่วงให้ไปสอนนักเรียนแพทย์ครับ

เท่าที่คิดออกมีเท่านี้นะ