Docchula Community

ขอถามหน่อยนะคะ

supawan

ขอถามหน่อยนะคะ
« on: February 15, 2010, 02:24:06 pm »
คือว่า อยากเรียนหมอมากๆอ่ะคะ
แต่ไม่เก่งอังกฤษเลย แบบว่า อังกฤษเน่ามากๆ :'(
ควรทำไงดีอ่าคะ
แล้วเข้าคณะแพทย์ต้องใช้ เกรด ของ ม.4 5 6 ด้วยรึเปล่าคะ

Re: ขอถามหน่อยนะคะ
« Reply #1 on: February 15, 2010, 02:40:15 pm »
ก็ไปเรียนเสียให้เก่งเถอะครับ 

หรือน้อยๆก็ระดับอ่านบทความที่เป็นภาษาอังกฤษแล้วรู้เรื่อง

เพราะเป็นเรื่องที่ขาดไม่ได้  สำคัญที่สุดที่เรียนมาทั้งชาติครับ

เคมี ฟิสิกส์  ชีวะ  คณิตศาสตร์ สังคม ไม่สำคัญเท่า

Offline Ai

• 453
  • 7
« Reply #2 on: February 15, 2010, 04:11:08 pm »
เห็นด้วยกับอาจารย์ค่ะ

มักมีคำถามบ่อยๆ ว่าไม่เก่งอังกฤษจะเรียนหมอได้มั้ย

เอาเป็นว่า ไม่ต้องถึงขนาดเทพอังกฤษมากมาย

แต่ขอให้อ่านได้ในระดับดีมาก เขียนได้ในระดับพอใช้ ก็พอค่ะ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #3 on: February 15, 2010, 08:39:02 pm »
ที่สำคัญที่สุด น่าจะเป็นการอ่าน นะ
อ่านบทความภาษาอังกฤษให้รู้เรื่อง
ไม่ต้องไปแปลได้ก็ได้ แต่อ่านแล้วให้เข้าใจ

ซึ่งจะต่างกับคนที่เรียนสายศิลป์ภาษา
แบบนั้นเค้าจะพูดไฟแลบ

ซึ่งอย่างเรา ๆ ก็คงไม่ต้องพูดสำเนียงดีมาก หรือใช้คำสละสลวยมากมายก็ได้
แต่เอาให้สื่อสารเข้าใจ น่ะครับ

แต่ถ้าเก่งได้กว่านี้ก็ดี เหอะ ๆ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #4 on: February 15, 2010, 10:50:57 pm »
- อังกฤษก็พยายามนิดนึงละกัน มันต้องใช้อยู่ทุกวันอ่ะนะ :P

- เกรด ม. 4-6ไม่เอามาคิด % ตอนสอบเข้าครับ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #5 on: February 15, 2010, 11:35:59 pm »
คณะนี้ภาษาอังกฤษสำคัญเป็นอันดับต้น ๆ ครับ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP