Docchula Community

อยากจะบอกว่า....

88899

อยากจะบอกว่า....
« on: December 09, 2008, 06:00:46 pm »
พอเวลาเข้าไปถาม พี่บางคนในปี 1 ตอบได้แรงมากอ่ะ ตอบแบบใช้อารมณ์อ่า หนูรู้สึกไม่ดีเลยอ่ะ เสียใจนะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: อยากจะบอกว่า....
« Reply #1 on: December 09, 2008, 07:38:51 pm »
โอ่น้อง  :-X

งั้นพี่เปนตัวแทนเพื่อนๆขอโทดน้องก่อนละกันน้า  :-*

คือ พี่อยากจะบอกอีกมุมนึงงี้อ่า

จากการสังเกตพบว่า ประโยคเดียวกัน (ที่คำมันดูห้วนๆสั้นๆ)
ถ้าเราคุยกันปกติ (แบบเห็นหน้า) มันก้อ ok อยู่
เพราะเรารู้ว่าเพื่อนเราแหย่เล่น หรือแบบเออ กัดนิดนึง

แต่พอมันอยู่ในบอร์ดใช่มั้ยน้อง
น้องไม่เห็นหน้า ท่าทางเพื่อน

น้องเห็นแต่ตัวอักษร ทำให้ประโยคเดียวกัน
อาจทำให้น้องคิดเป็นเชิงลบก้อได้นะ  ::)

แค่เสนอมุมมองนะน้อง

มีไรอยากพูดคุยกะพวกพี่ๆ ก้อโพสมาได้ มีพี่ๆคอยตอบเรื่อยๆค้าบ  :)

พี่ไปป์

8)

**

« Reply #2 on: December 09, 2008, 07:57:33 pm »
เอาสิ

• 3481
  • 604
« Reply #3 on: December 09, 2008, 08:05:15 pm »
น้องครับ พี่อยากให้น้องใช้คำให้เบาลงกว่านี้นะครับ

สังคมไทยจิงจังกับ อาวุโส ทั้งด้านคุณวุฒิ และวัยวุฒินะครับ

ในกระทู้ที่น้องตั้งมา
พี่ก้อได้เข้าไปชี้แจงแล้ว

อยากให้น้องชี้แจงว่ากระทู้ไหนที่ทำให้น้องรู้สึกไม่สบายใจ
แล้วพวกพี่ๆจะได้ดูกันแล้วลงความเห็น

เพราะถ้าน้องกล่าวอ้างอย่างเดียว ว่าไม่พอใจ
แต่ไม่มีหลักฐาน มันก้อคงไม่ดีมั้งครับ
« Last Edit: December 09, 2008, 08:15:32 pm by ไปป์ »

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
« Reply #4 on: December 09, 2008, 08:10:32 pm »
ก่อนอื่น อย่างที่พี่ไปป์พูดครับ

ที่น้องกล่าวว่า มีพี่ๆ ในที่นี้บางคนตอบแรงแบบใช้อารมณ์ หากมีกรณีดังนี้อยู่จริง พี่ในฐานะที่เป็น admin และดูแลบอร์ดแห่งนี้อยู่ ก็คงต้องขอโทษน้องแทนทุกคนด้วย อย่างไรก็ตามพี่เชื่อว่า ไม่มีพี่ๆ คนไหน ณ ที่นี้ต้องการให้น้องรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

สังคมแพทย์จุฬาฯ ของเราอยู่ด้วยกันอย่างพี่น้องครับ เวลาคุยกันก็สนุกสนาน เป็นกันเอง จนบางครั้งก็อาจจะเกินเลยไปบ้าง ซึ่งหากเป็นเช่นนั้นจริง พี่ต้องขออภัยด้วย

แต่อย่างที่น้องกล่าวมาว่า น้องรู้สึกไม่ดีนั้น... พี่อยากให้น้องระบุให้ชัดเจนครับ ว่า กระทู้ไหน ข้อความไหน ที่พี่ๆ ตอบน้องอย่างใช้อารมณ์ เพื่อพี่ๆ จะได้แก้ไขต่อไป

และต้องชี้แจงเรื่องของการ lock กระทู้ เพราะระหว่างที่พี่กำลังจะให้คำตอบน้องในข้อนี้นั้น พี่ไม่อยากให้ใครมาตอบก่อน เพราะพี่ในฐานะที่เป็นผู้ดูแล ควรจะต้องเป็นคนตอบคำถาม เพราะเป็นผู้รับผิดชอบในเรื่องนี้ แต่ที่พี่ไปป์ตอบนั้นก็ชัดเจน และตรงประเด็นครับ

และหลังจากนั้น พี่ได้ลบกระทู้ที่น้องกล่าวหาว่ามีการ lock กระทู้นี้ ก็เพราะพี่ได้ปลด lock แล้ว

ต่อมาพี่เห็นน้องโพสกระทู้โวยวายอีกหลายกระทู้ ซึ่งในความเห็นพี่มันคือกระทู้ก่อกวน และหากน้องต้องการโพสอะไรอีก ก็ขอให้โพสในกระทู้นี้ครับ

พี่ๆ ทุกคนยินดีตอบคำถามน้องๆ ในทุกข้อครับ มีอะไรมาพูดกันได้

admin,
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
« Reply #5 on: December 09, 2008, 08:11:54 pm »
เอ๋่
เกิดอะไรขึ้นเหรอ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #6 on: December 09, 2008, 08:19:06 pm »
พี่ก็ไม่ทราบว่าใครปิด อะไร? ยังไง? นะครับ?

พอดีมาไม่ทัน

เท่าที่เ้ข้าใจ คือ น้องคงมีความคับข้องใจอยู่บางเรื่อง
ซึ่งมาโพสต์ถามในนี้

แต่กลับถูกตอบกลับด้วยข้อความที่อ่านแล้ว
อาจจะทำให้น้องรู้สึกไม่สบายใจมากขึ้น

พี่คิดว่า ทุกคนคงไม่ได้มีเจตนาจะตำหนิ หรืออะไรน้องรุนแรงหรอกนะครับ
ในคำพูดนั้นอาจจะมีเหตุผลอยู่
แต่ด้วยข้อจำกัดหลาย ๆ อย่างของการพิมสื่อสาร ซึ่งไม่เหมือนการคุยกัน
อาจจะทำให้ผู้ฟังเข้าใจผิดไปได้

สังคมไทยจิงจังกับ อาวุโส ทั้งด้านคุณวุฒิ และวัยวุฒินะครับ

อันนี้ส่วนตัว ไม่ค่อย serious เท่าไหร่
แต่สิ่งที่อยากให้เกิดมากที่สุดคือ การคุยกันด้วยเหตุผลครับ
และต้องเปิดใจ ยอมรับสิ่งที่ผู้อื่นพูดมา หากว่าเราผิดจริง
โดยไม่ต้องมี ego เรื่องอาวุโสกว่า หากมีเหตุผลเพียงพอ

อยากให้น้องมา quote นิดนึงว่าที่พูดถึง คือคำกระทู้ไหน ดีกว่าการกล่าวลอย ๆ ครับ
แต่เอาเป็นว่า พี่ก็ขออภัยแทนคนที่ทำให้น้องไม่สบายใจด้วยนะครับ

--> การ lock กระทู้ ไม่เห็นด้วยเช่นกัน แต่ตามเหตุผลที่ Major ได้ชี้แจงไป ก็ตามนั้นครับ
ซึ่งตอนนี้ตอบได้ปกติแล้ว

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #7 on: December 09, 2008, 08:20:24 pm »
พี่เห็นด้วยกับพี่ทั้งสองคนนะครับ

อยากให้น้องยกกระทู้หรือคำพูดนั้นๆมาเลยดีกว่าครับ
เพื่อที่ทางพี่ๆและ admin จะได้ปรับปรุงระบบ และอธิบายได้ง่ายขึ้น

ยังไงพี่ก็ต้องขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะครับ

• 3481
  • 604
« Reply #8 on: December 09, 2008, 08:24:13 pm »
พี่ก็ไม่ทราบว่าใครปิด อะไร? ยังไง? นะครับ?

พอดีมาไม่ทัน

เท่าที่เ้ข้าใจ คือ น้องคงมีความคับข้องใจอยู่บางเรื่องซึ่งมาโพสต์ถามในนี้
แต่กลับถูกตอบกลับด้วยข้อความที่อ่านแล้ว
อาจจะทำให้น้องรู้สึกไม่สบายใจมากขึ้น

ขอเล่าให้พี่ danny ฟังงี้ครับ พอดีพี่เข้ามาไม่ทัน ถ้าอ่านแต่ข้างบน กัวพี่จะเข้าใจผิดได้
พอมี lock กระทู้ น้องเค้าก้อตั้งกระทู้อันใหม่
หัวข้อกระทู้ประมาณว่า ปิดทำไม เนื้อความ คือ เอาสิปิดก้อตั้งใหม่
ซึ่งน้องเค้าทำอย่างนี้แสดงว่าไม่สนใจใครเลย ผมเลยเตือนน้องเค้าอ่าครับ

แพทย์จุฬา ... รักกัน ฉันท์น้องพี่
« Last Edit: December 09, 2008, 09:11:17 pm by ไปป์ »

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #9 on: December 09, 2008, 08:38:53 pm »
น้องช่วยนำคำพูดที่น้องเห็นว่าแรง  มาบอกพี่ๆ หน่อย

พี่ๆ จะได้ปรับปรุงตัว  และดำเนินการต่อไป

เพราะน้องโพสแบบนี้  พวกพี่ๆ ก็ไม่สบายใจเหมือนกัน

และอยากจะเตือนหลายๆ คนด้วยว่า

พวกกระทู้ 'ออกทะเล' ทั้งหลาย  ถ้าอยากเล่นกันจริงๆ ก็ขอให้เล่นกันเฉพาะบอร์ดภายในเท่านั้น

บอร์ดสาธารณะแบบนี้  น้องๆ ม.ปลาย คงอยากได้คำตอบ 'ที่ตรงกับคำถาม'

ปล.  อาวุโส  หึหึ