Docchula Community

เด็กต่างจังหวัดกับแพทย์จุฬาที่ฝันใฝ่

pawika

สวัสดีค่ะพี่ๆ
แพทย์จุฬาเป็นคณะที่หนูอยากเข้ามากๆ ตอนนี้ก็ม.ห้าแล้วอ่ะค่ะ และหนูก็รู้สึกว่าโอกาสน้อยริบหรี่เหลือเกิน
หลังจากที่พ่อไม่ยอมให้หนูไปเรียนที่เตรียมอุดมทั้งที่หนูอยากไปมากๆและก็ทำสำเร็จแล้วด้วย  นั่นยังเป็นโอกาสที่หนูเสียดายและเสียใจอยู่เลย TT
หนูก็เลยได้เรียนที่ต่างจังหวัดเหมือนเดิม
แต่คราวนี้อยากไปจริงๆนะคะ   :'(
แต่สำหรับเด็กต่างจังหวัดและไม่ได้อยู่ในเขตโควต้าอย่างหนู
ต้องสอบ กสพท. เท่านั้นใช่ไหมคะ 
ยังไงก็จะตั้งใจมากๆ  อยากไปเรียนด้วยจริงๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้น้องด้วยนะคะ

Offline Rascal

• *
  • 244
  • 17
เป็นกำลังใจให้ครับ

ถ้าตั้งใจทำได้อยู่แล้วแหละนะ

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
ตั้งใจให้มากๆๆๆ ครับ  เอาให้เต็มที่ เวลาพักหลังเอ็นท์มีอีกเยอะ ไม่ต้องห่วง สู้ๆๆครับ

pawika

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะคะ    :)
หนูจะสู้ดูสักตั้ง

แล้วหนูควรจะเตรียมตัวยังไงบ้างคะ
แนะนำข้าน้อยด้วย :-*

Offline oPaMo

• *
  • 241
  • 4
เตรียมตัวเหมือนน้องเตรียมตัวตอนก่อนสอบเข้าเตรียม มิดเทอม ไฟนอลที่โรงเรียน ;)

ก็เต็มที่อ่ะ บางทีการแนะนำวิธีการอ่านหรือแนะนำหนังสือเป็นคำถามที่นิยมมากๆ ตามหลายๆกระทู้คงมี แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่ที่ "ใจ" ขอเพียงใจสู้ ก็เท่านั้นแหละ  :P

ไม่ค่อยได้แนะนำเท่าไหร่เลยแฮะ

pawika

เตรียมตัวเหมือนน้องเตรียมตัวตอนก่อนสอบเข้าเตรียม มิดเทอม ไฟนอลที่โรงเรียน ;)

ก็เต็มที่อ่ะ บางทีการแนะนำวิธีการอ่านหรือแนะนำหนังสือเป็นคำถามที่นิยมมากๆ ตามหลายๆกระทู้คงมี แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่ที่ "ใจ" ขอเพียงใจสู้ ก็เท่านั้นแหละ  :P

ไม่ค่อยได้แนะนำเท่าไหร่เลยแฮะ

ทำให้หนูมีกำลังใจอีกเยอะเลย  :)

ขอเพียงใจสู้  และทุ่มเท หนูต้องทำให้ได้ค่ะ   8)

ไม่รู้ว่าที่นี่จะดีเท่าที่หนูฝันไว้หรือเปล่าละนะ  :)

หลายๆอย่างมองจากไกลๆก็จะสวยหรู
ชวนให้ทุ่มเทชีวิตทั้งจิตวิญญาณเพื่อมัน

ถ้าหวังไว้มาก สมหวังก็สุดๆ ผิดหวังก็สุดๆได้เช่นกัน

ไม่ค่อยให้กำลังใจนะ ให้ความเป็นจริงมากกว่า

Offline SoftWind

• *
  • 152
  • 4
สู้ๆนะครับ สิ่งที่หวังคงเป็นจริงได้  :) :)
โลกสวยด้วยมือเรา ^_^