Docchula Community

WANNA BE BUT...

PLEASE !!!

WANNA BE BUT...
« on: August 02, 2009, 01:36:13 am »
พี่ครับๆ  ผมพลาดอย่างรุนแรง ผมจัดการเวลาพลาดอ่ะ คือ ผมอ่าน เลขอิงค์ ไทย สังคม หมดแล้วทำโจทย์ก็แล้วเฉลี่ย 4 ตัวได้ประมาณ 75 แต่....

ผมยังไม่ได้อ่านวิทย์เลยซักตัว พระเจ้าช่วย !!! มารู้ตัวอีกทีว่าจะเริ่มอ่านวิทย์ ก๊อช! สอบเดือนมกรา มานับดู โหหหวว เหลืออีก 3 เดือนทันไหม

ปล.ไม่ได้เรียนคอร์สเอ็น แต่ เรียนเรื่องย่อยๆ หมดเลย จะไหวไหม
เคมี-ป้าอุ๊
ฟิสิกส์-ลูกแพนด้า(ช่วง ช่วง)
ชีวะ-พิชญ์

ช่วยด้วยครับบบบ ๆ ๆ ๆ  ๆๆๆๆ  8)

:-*

แล้วผมควรทำไงดีแบบว่าไม่อยากจะหยุดพวก เลข อังกิด ไทย สังคม ไว้อ่ะครับ เด๋วเวลาไปทำอ้าว ลืม !!!
แบ่งเวลาไงดีอ่ะครับบบบ

PLEASE !!!

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
Re: WANNA BE BUT...
« Reply #1 on: August 02, 2009, 01:49:45 am »
ถ้าน้องมัวแต่คิดว่าจะทันไม๊ะทันไม๊ แล้วก็คิดว่า ไม่ทันแล้วววว อะไรอย่างนี้ พี่ว่ามันก็ไม่ทันจริงๆอะนะ

ส่วนพี่วิทย์อ่านแค่ประมาณไม่ถึง1เดือนมั้ง คิดว่าต้องทันอะ ก็เลยทัน -*-

อย่าเครียดเกินไปนะ ตั้งสติก่อนสตาร์ท 5 5

ส่วนเรื่องคอร์สย่อยๆก็เหมือนกันน่ะแหละ มันละเอียดกว่าentด้วยนะ แต่แบบลองไปยืมของเพื่อนคอร์สentมาดูเป็นแนวทางอะ

ว่าเค้าเน้นเรื่องอะไร ให้ความสำคัญกับตรงไหนเป็นส่วนใหญ่ไรงี้ อะไรที่ควรจำไรงี้

พี่ก็ไม่แน่ใจกับตัวเองเหมือนกันอะ 5 5 ขอให้พี่ๆคนอื่นมาช่วยตอบก็แล้วกันนะ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
« Reply #2 on: August 02, 2009, 07:14:53 am »
ถ้าเรียนย่อย น้องต้องรู้จักเชื่อมโยงแต่ละเนื้อหาเป็น เหมือนประมาณว่ามันคือสูตรฟิสิกส์ที่แปลงไปได้เรื่อยๆ นั่นคือน้องเชื่อมโยงเป็น+ประยุกต์ใช้เป็น

พี่ว่า 3 เดือนก็มากพออยู่แล้ว ลองพยายามดูก่อน

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: August 02, 2009, 07:54:43 am »
ถ้าเคยเรียนมีพื้นความรู้มาอยู่แล้ว อ่านไปเรื่อย ๆ 3 เดือนไงก็ทันแหละ  :)

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #4 on: August 03, 2009, 05:14:55 pm »
อ่านเลขกะอังกฤษอยู่ก็ทำให้มัน top ประเทศไปเลย

วิทย์อ่านไม่ทันก็ไม่ต้องฝืน

ถ้าทำทุกอย่างก็จะอ่อนทุกอย่างนะ

« Last Edit: August 03, 2009, 05:16:38 pm by DrGun »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #5 on: August 03, 2009, 05:16:08 pm »
ถ้าเคยเรียนมีพื้นความรู้มาอยู่แล้ว อ่านไปเรื่อย ๆ 3 เดือนไงก็ทันแหละ  :)

ถูกต้องครับ

ชิวๆ ถ้า 4 วิชาที่ว่าได้ 75 จริงก็ติดสบายๆ ;)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

« Reply #6 on: August 03, 2009, 05:47:05 pm »
แนะนำสำหรับเรื่องวิชาที่อ่านจบไปแล้วแต่ว่ากลัวลืม
>>ทำข้อสอบย้อนหลังแบบจับเวลาไปเรื่อยๆ จนเมื่อทำแล้วได้ต่ำกว่า 70 ค่อยมาดูว่า
ตัวเองพลาดตรงไหน/ลืมตรงไหน ถ้าทำยังไงก็เกิน 70 ทุกครั้งก็แสดงว่าเนื้อหาส่วนใหญ่เราโอเคแล้ว
>>ถ้าเริ่มต่ำกว่าเกณฑ์ ก็ให้ดูแยกเรื่องว่าเราลืมเรื่องไหน
>>ส่วนวิทย์นี่ 3 เดือนจัดว่าสบายๆมากๆ แค่ตัวไหนอ่านจบแล้วก็ถยอยทำข้อสอบไปเรื่อยๆ ::)

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
« Reply #7 on: August 03, 2009, 06:51:01 pm »
พี่อ่านทุกวิชาใช้เวลาสามเดือน  ;D
แต่เป็นสามเดือนที่จริงจังที่สุดในชีวิตแล้ว

เพราะฉะนั้นสามเดือนสำหรับวิทย์อย่างเดียวนี่เยอะมากอ่า
แต่ว่าก็อย่าทิ้งวิชาอื่นๆ ที่อ่านจบแล้วด้วยน้า

ทันอยุ่แล้ว  :)
สู้ๆ นะคะ

« Reply #8 on: August 03, 2009, 11:17:54 pm »
ถ้าน้องมัวแต่คิดว่าจะทันไม๊ะทันไม๊ แล้วก็คิดว่า ไม่ทันแล้วววว อะไรอย่างนี้ พี่ว่ามันก็ไม่ทันจริงๆอะนะ

ส่วนพี่วิทย์อ่านแค่ประมาณไม่ถึง1เดือนมั้ง คิดว่าต้องทันอะ ก็เลยทัน -*-

อย่าเครียดเกินไปนะ ตั้งสติก่อนสตาร์ท 5 5

ส่วนเรื่องคอร์สย่อยๆก็เหมือนกันน่ะแหละ มันละเอียดกว่าentด้วยนะ แต่แบบลองไปยืมของเพื่อนคอร์สentมาดูเป็นแนวทางอะ

ว่าเค้าเน้นเรื่องอะไร ให้ความสำคัญกับตรงไหนเป็นส่วนใหญ่ไรงี้ อะไรที่ควรจำไรงี้

พี่ก็ไม่แน่ใจกับตัวเองเหมือนกันอะ 5 5 ขอให้พี่ๆคนอื่นมาช่วยตอบก็แล้วกันนะ

เอ่อะ hadeZ มีสาระ ประหลาดใจ ฮ่าๆ

เจงๆ ก้น้องคับ ก้อย่าคิดมาก อารายจะเกิดก้ต้องเกิด เต็มที่ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้

ทำแล้ว ก้รอผลของการกระทำ แล้วก้ยอมรับมันสะ เพราะมันคือ ความเต็มที่ที่สุด ของเราแล้ว

ยังไงก้อย่าคิดมากคับ น้อง

ถ้าน้องตั้งใจ เต็มที่ แล้ว ก้ไม่ต้องกัวที่จะไม่ติดหรอกคับ

อย่างน้อย ก้ไม่ต้องมานั่งนึกย้อนหลัง ว่า ทำไมเราไม่เต็มที่ตั้งแต่แรก ละกันคับ

ทำให้ดีที่สุดคับ

สู้ๆ แค่ตั้งใจ มีความฝันก้มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วคับ
ผมเก็บกล่อง ป๊อกกี้ ครับ

จขกท

« Reply #9 on: August 04, 2009, 02:10:59 am »
 :'( ขอบคุณครับ

มีกำลังใจขึ้นมาทีเดียว
อ่านไปเรื่อยๆ วิทย์

ผมจะตามพี่ๆไปนะ

จุ ฬา ลง กรณ์ !!!

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #10 on: August 04, 2009, 10:12:58 pm »
วิชาที่แม่นแล้ว ทำข้อสอบเก่า วันละวิชา ก็พออะ

ส่วนวิทย์...สามเดือนนี่เหลือเฟือมาก (ไม่อยากจะบอกว่าตัวเองอ่านทุกวิชารวมกันสองเดือน แล้วจะบอกทำไม โอ๊ะโอ)
ซึ่งเราก็เรียนแต่คอร์สเอนท์ฟิสิกส์อะ--เรียนตอน ม. 5 ความรู้ที่มีตอน ม. 6 ก็มีแต่พวกความถนัดวิศวะ นอกนั้นบ๊ายบาย- -"

อ่านไปเหอะ ทันชัวร์!
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;