Docchula Community

15 คำถามถึงพี่หมอ*

ฮิฮิ

15 คำถามถึงพี่หมอ*
« on: November 01, 2009, 07:18:43 pm »
เหลือเวลาประมาณ 339 วันเริ่มไม่ถูกเรยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี -0 -
บางคำถามอาจจะดูงี่เง่าไปหน่อยนะค่ะ ฮะๆ ^ ^"

1.อยากให้พี่หมอเล่าถึงตารางการอ่านหนังสือของพี่แต่ละวันมีกำหนดไหมค่ะหรืออยากไรก็อ่าน
ตื่นกี่โมงยังไง อ่านยังไง กำหนดไหมค่ะ
(รู้ค่ะว่าแต่ละคนก็มีทริคการอ่านไม่เหมือนกันแต่คือหนูคิดว่าน่าจะเอาทริคของพวกพี่ๆบางคนไปใช้ได้ จึงอยากรู้มากเลยค่ะ)
2.กำหนดไหมค่ะว่าต้องอ่านวิชานี้ เปนเวลาเท่านี้
3.แบ่งเวลาการอ่านหนังสือเรียนเพื่อสอบในห้องกับอ่านหนังสือเอ็นทรานส์ยังไง
4.หนังสือที่อ่าน อยากให้แนะนำทุกวิชาเลยค่ะ อยากทราบๆมากกก พี่ๆอ่านวิชาละกี่เล่มมม
5.แล้วพี่ๆอ่านวิชาละกี่รอบกันค่ะ
6.อ่านแล้วช๊อตโน๊ตไหมค่ะ ทุกวิชาเลยหรอ
7.พี่ๆเริ่มอ่านวิชาไหนกันก่อนบ้างค่ะ กำหนดไหมว่าวิชาละกี่วัน เล่มละกี่วัน? หรืออ่านไปเรื่อยๆค่ะ
8.สมัยม.ปลายพี่ๆไม่ชอบวิชาไหนไหมค่ะ
9.ระหว่างวิชาที่ชอบ กับไม่ชอบ อ่านวิชาไหนก่อนดีค่ะ
(พอดีชอบชีวะ ไม่ชอบเคมี เลยไม่รุ้จะอ่านอะไรก่อนดี
10.เคยท้อบ้างไหมค่ะ
11.คณะรองจากหมอของพี่ๆเลือกอะไรกันค่ะ
12.ไม่เก่งอังกฤษเรียนหมอไม่ได้ จริงไหมค่ะ?
13.คะแนนสมัยพวกพี่หมอสอบได้วิชาละเท่าไรกันค่ะ
14.เรียนพิเศษคอร์สเอ็นทรานส์กันบ้างหรือป่าวค่ะ วิชาอะไรกันเอ่ย
15.สมัยพี่หมอสอบ อังกฤษ ยากไหมค่ะ? ออกแนวๆไหนเอ่ยจำได้ไหมค่ะ

หมดละค๊า  ขอบคุณนะค่ะที่อุตส่าห์ตอบ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: 15 คำถามถึงพี่หมอ*
« Reply #1 on: November 01, 2009, 08:35:06 pm »
7 ข้อแรกเนี่ย คาดว่าพี่ตอบไปคงไม่ช่วยน้องเท่าไหร่ ข้ามโลดล่ะนะ ฮ่าๆ  ;D

8.สมัยม.ปลายพี่ๆไม่ชอบวิชาไหนไหมค่ะ
 - พี่ไม่ชอบเลข กับชีวะ

9.ระหว่างวิชาที่ชอบ กับไม่ชอบ อ่านวิชาไหนก่อนดีค่ะ
 - วิชาที่ไม่ชอบพี่ก็ไม่อยากอ่านเลยอ่ะ เพราะนอกจากจะไม่ชอบแล้วยังทำไม่ได้อีกตะหาก
เพราะฉะนั้นถ้าว่างพี่ก็จะอ่านวิชาที่ชอบๆไปก่อน อย่างน้อยทำวิชาที่ชอบให้ดี น่าจะดีกว่าไปหวังกับวิชาที่อคติอ่ะนะ
(แล้วแต่คนคิดนะ เหอๆ)

- ไม่ค่อยนะ เพราะตอนเอ็นท์ ตัวพี่เองไม่ได้มีเป้าหมายว่าอยากเข้าอะไรเป็นพิเศษ
แต่ก็ยังมีบางช่วงที่กลัวสอบไม่ติดอะไรเลยอยู่เหมือนกัน เหอะๆ -*-

11.คณะรองจากหมอของพี่ๆเลือกอะไรกันค่ะ
 - ตอนแรกกะเข้าทันตะครับผม

12.ไม่เก่งอังกฤษเรียนหมอไม่ได้ จริงไหมค่ะ?
 - จริงๆก็เรียนได้นะครับน้อง แต่ที่ควรจะเก่งเนี่ย เพราะว่าข้อสอบและ text ที่ใช้ในคณะก็เป็นภาษาอังกฤษเยอะมาก
ถ้าไม่เก่งอาจจะเรียนลำบากกว่าคนที่เก่งนิดนึง

14.เรียนพิเศษคอร์สเอ็นทรานส์กันบ้างหรือป่าวค่ะ วิชาอะไรกันเอ่ย
 - เรียนตามเพื่อนอ่ะ เลข ฟิสิกส์ เคมี

15.สมัยพี่หมอสอบ อังกฤษ ยากไหมค่ะ? ออกแนวๆไหนเอ่ยจำได้ไหมค่ะ
 - สมัยพี่สอบ A-NET รุ่นที่ 2 นะ ออกแนว CU-TEP แต่ง่ายกว่านิดนึง (น่าจะเน้น Reading ถ้าจำไม่ผิด)
โดยรวมแล้วไม่ยากเท่าไหร่ ครับ

น้องก็สู้ๆละกันนะครับ
เดี๋ยวคงมีพี่ๆที่เทพกว่าพี่มาตอบข้อแรกๆให้นะ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #2 on: November 01, 2009, 09:02:50 pm »
เหลือเวลาประมาณ 339 วันเริ่มไม่ถูกเรยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี -0 -
บางคำถามอาจจะดูงี่เง่าไปหน่อยนะค่ะ ฮะๆ ^ ^"

1.อยากให้พี่หมอเล่าถึงตารางการอ่านหนังสือของพี่แต่ละวันมีกำหนดไหมค่ะหรืออยากไรก็อ่าน
ตื่นกี่โมงยังไง อ่านยังไง กำหนดไหมค่ะ
(รู้ค่ะว่าแต่ละคนก็มีทริคการอ่านไม่เหมือนกันแต่คือหนูคิดว่าน่าจะเอาทริคของพวกพี่ๆบางคนไปใช้ได้ จึงอยากรู้มากเลยค่ะ)
ก็มันเป็นทริคแล้วแต่คน น้องก็ต้องหาวิธี่เหมาะสมเอาเองที่เหมาะกับตัวน้อง
2.กำหนดไหมค่ะว่าต้องอ่านวิชานี้ เปนเวลาเท่านี้
เหมือนกับข้อ 1
3.แบ่งเวลาการอ่านหนังสือเรียนเพื่อสอบในห้องกับอ่านหนังสือเอ็นทรานส์ยังไง
ก็อ่านไปพร้อมกันอะ เพราะที่สอบในห้องมันก็ออกเอนทรานซ์นิ ไม่เห็นต้องใช้ชื่อของการสอบมาเป็นตัวแบ่งเลย
4.หนังสือที่อ่าน อยากให้แนะนำทุกวิชาเลยค่ะ อยากทราบๆมากกก พี่ๆอ่านวิชาละกี่เล่มมม
เลข อ่านหนังสือเอนท์อรรณพ อังกฤษไม่รุ้ไม่เคยอ่าน ไทย อ.จงชัย สังคม ครูป๊อบ ฟิสิกส์อ่านแอพพลาย เคมี อ.สุทัศน์/สำราญ ชีวะ อ่าน สสวท. ทุกวิชาต้องมีโจทญ์เอน 15 พ.ศ.
5.แล้วพี่ๆอ่านวิชาละกี่รอบกันค่ะ
รอบเดียว เวลาที่เหลือทำโจทย์
6.อ่านแล้วช๊อตโน๊ตไหมค่ะ ทุกวิชาเลยหรอ
เทคนิคแต่ละคน แต่พี่ทำนะเพื่อสมาธิ
7.พี่ๆเริ่มอ่านวิชาไหนกันก่อนบ้างค่ะ กำหนดไหมว่าวิชาละกี่วัน เล่มละกี่วัน? หรืออ่านไปเรื่อยๆค่ะ
แล้วแต่เทคนิคของแต่ละบุคคล
ชีวะ
(พอดีชอบชีวะ ไม่ชอบเคมี เลยไม่รุ้จะอ่านอะไรก่อนดี
แล้วแต่เทคนิคของแต่ละบุคคล
ไม่ สอบเอนท์เหมือนการเล่นเกม ผ่านด่านไปเรื่อยๆจนกว่าจะ knockได้
ก็ทั่วๆไป ทันตะ วิศวะ บัญชีไรเทือกนี้
ไม่จริง แต่อังกฤษมีน้ำหนักมากเวลาสอบเข้า
13.คะแนนสมัยพวกพี่หมอสอบได้วิชาละเท่าไรกันค่ะ
ความถนัด 22.1333 A-NET เลข 77 วิทย์ 82 อังกฤษ 72 ไทย 69 สังคม 63.75
ก็เรียนสิทุกวิชาเลย
ไม่ยากไม่อ่านไปสอบ ทำด้วย sense

หมดละค๊า  ขอบคุณนะค่ะที่อุตส่าห์ตอบ
« Last Edit: November 01, 2009, 09:17:15 pm by o^THE_BUN^o »
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
« Reply #3 on: November 01, 2009, 09:04:30 pm »
พี่ด้อยปัญญามากแต่ว่างเลยมาตอบ  ;D

ตื่นกี่โมงอะไรยังไงนี่ช่างมันเหอะ - -* ไม่กำหนดเวลาอ่าน กำหนดแต่ว่าวันนี้จะอ่านวิชาอะไร อ่านได้ตามเป้าแล้วก็พอ (ไม่ขยันเหมือนชาวบ้าน 5 5 5+) ที่สำคัญอย่าดองไว้มาก มันก็จะจบตามที่เราวางแผนอะแหละ

ไม่ เอาให้มันจบก็พอ

จริงๆ พี่เพิ่งจริงจังกับการอ่านหนังสือเอ็นท์ตอนมอหกเทอมสองเองอะ เรื่องเกรดโรงเรียนไม่เคยทิ้งเลยนะ จนเทอมสุดท้ายก็ยังอ่านอยู่ ฉุกละหุกจริงๆ ก็อาทิตย์นึงก่อนสอบ เอ็นท์นี่อารมณ์ว่าเรื่อยๆ ช่วงใกล้สอบโรงเรียนก็ทำมันทั้งสองอย่าง

ขอข้ามข้อนี้ละกัน - -

รอบเดียวก็จะไม่ทันอยู่แล้ว

ไม่ แต่จะจดไว้บ้างเวลาทำแบบฝึกหัดข้อไหนแล้วผิด ไว้กลับมาดูถ้ามีเวลา

อ่านไทยกับสังคมก่อน แล้วฟิสิกส์ เลข เคมี ชีวะ สี่วิชานี้อ่านสลับๆ กัน ส่วนอังกฤษไม่ค่อยอ่าน ไม่กำหนดว่าวิชาละกี่วัน เอาให้มันครบทุกเรื่องก็พอ

ฟิสิกส์

(พอดีชอบชีวะ ไม่ชอบเคมี เลยไม่รุ้จะอ่านอะไรก่อนดี)
พี่อ่านอันที่ไม่ชอบก่อน เพราะอันที่ชอบจะพอมีความรู้ติดหัว แต่พอถึงเวลาใกล้เอ็นท์จริงๆ พี่จะทุ่มเทให้วิชาที่ชอบมากกว่า

เคย

ไม่ได้เลือก

ไม่จริง แต่ถ้าถึงขั้นดักดานเลยก็คงจริง

แค่พอติด  ;D เห็นแต่ละคนตอบแล้วเริ่มอยากประจานตัวเอง ความถนัดหมอ 20x ส่วน A-net ทุกวิชา ไม่มีวิชาไหนถึง 70 เลย แต่ติด เก่งป้ะล่ะ  :-\

ฟิสิกส์ เคมี เลข สังคม

ออกแนวแบบฝึกหัด 15 พศ ปีหลังๆ นั่นล่ะ
« Last Edit: November 02, 2009, 12:11:01 am by Alistair* »

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

« Reply #4 on: November 01, 2009, 10:55:02 pm »
มาตอบข้อที่ชอบแล้วกัน

ไม่เก่งอังกิดก็เรียนได้คับ

เพราะพี่ก็ไม่เก่ง ;D
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

hehe!

« Reply #5 on: November 01, 2009, 10:57:48 pm »
ความถนัด 22.1333 A-NET เลข 77 วิทย์ 82 อังกฤษ 72 ไทย 69 สังคม 63.75

พี่เทพมากเลยอ่า !

Offline Ai

• 453
  • 7
« Reply #6 on: November 01, 2009, 11:44:21 pm »
ไม่ได้กำหนดละเอียดขนาดนั้น กำหนดแค่เดือนนี้จะจบชีวะ เดือนหน้าต้องจบเลข อะไรแบบนี้อะ
โหย ไม่ได้คิดขนาดนั้นจ้ะ เครียดตายเลย
ก็จัดเวลาอ่านให้ควบคู่กันไปซิจ๊ะ อย่างจัดเรื่องที่ต้องสอบที่ รร มาอ่านก่อนอะไรทำนองนั้น
วิชาละเล่มเดียวก็พอแล้ว เอาที่เค้าแนะนำกันว่ามันดี ถ้าจำได้หมดก็สอบได้ อ่านหลายเล่มเดี๋ยวจะมึน esp.วิชาสังคมที่แทบทุกเล่มเฉลยไม่ตรงกัน
5.แล้วพี่ๆอ่านวิชาละกี่รอบกันค่ะุ
สำหรับพี่ แค่อ่านทันก็ขอบคุณพระเจ้าแล้ว
เฮ้ย ไม่ขนาดนั้นอ่ะ ไม่มีเวลาขนาดนั้น
อ่านวิชาเข้าใจก่อน วิชาท่องจำีทีหลัง
ไม่ชอบสังคม ภาษาไทย และวิทย์พื้น
ไม่ได้แยกอย่างนั้น ชอบไม่ชอบสุดท้ายก็ต้องอ่านเหมือนกันอยู่ดี
มีบ้าง แต่ไม่เก็บมา่ีคิด ใครๆ ก็คงเคยท้อและไม่มั่นใจทั้งนั้น ต่อให้เก่งขนาดไหนก็เถอะ
สมัยพี่ กสพท มีแต่หมอ ก็เลือกแต่หมอ แอดกลางไม่ได้ยื่น
ไม่น่าจะจริง แต่ส่วนตัวพี่เก่งอังกฤษ เลยไม่ขอตอบละกัน
วิชาเฉพาะ 20 นอกนั้น ANET ได้วิชาละ 7x หมด
เรียนอุ๊ แอพพลาย ซุปเค ซุปนี่ไม่ค่อยประทับใจ
ไม่ยาก เพราะพี่ชอบ แนวไหนน้องไปหาอ่านเอาตามหนังสือรวมข้อสอบเก่าดีกว่า มีขายเยอะ

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #7 on: November 01, 2009, 11:47:10 pm »

พี่เทพมากเลยอ่า !

ขอบใจที่ชม แต่ทำไมพอมาเรียนแล้วตูยิ่งโง่ลงทุกวันฟะ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #8 on: November 02, 2009, 05:22:30 pm »
ไม่มีตารางอ่านหนังสืออ่ะ เหมือนมันเป็นการผูกมัดตัวเองมากเกินไป ทำไม่ไ่ด้ก็งิดเปล่า ๆ - -"

พี่เริ่มเตรียมตัวช้าอ่ะ เริ่มมาฟิตจริงจังก็ตอนปีใหม่สอบมีนา - -"
ดังนั้นก็เลยต้องกำหนดว่าควรอ่านแต่ละวิชาจบในกี่วัน
(แต่ในแต่ละวันไม่กำหนดนะว่าอ่านกี่ชั่วโมง = =)

ปกติในโรงเรียนอ่านวันสองวันก่อนสอบอยู่แล้วเลยไม่เดือดร้อนเท่าไร =3="

วิชาละเล่มก็พอแล้ว อ่านมากไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอกถ้าไม่เข้าใจ concept จริง ๆ ^^"

5.แล้วพี่ๆอ่านวิชาละกี่รอบกันค่ะุ
วิชาละรอบ เน้นทำโจทย์แล้วดูว่าจุดไหนไม่เข้าใจดีเท่าที่ควรก็ไปอ่านเฉพาะจุดนั้น ๆ

คิดว่าเสียเวลาอ่ะ อ่านยังไม่ทันแล้วยังต้องมานั่งเขียน - -"

ได้วิชาคำนวณเป็นทุนอยู่แล้วเลยไม่อ่านไรมาก ทำโจทย์แล้วดูเป็นจุด ๆ อย่างเดียว
อ่านจริงจังก็แค่อังกฤษ ชีวะ ไทย สังคม กำหนดวิชาละกี่วันจำไม่ได้ละ =w=?

ดำรงชีวิต เกษตร พระพุทธศาสนา สุขศึกษา

(พอดีชอบชีวะ ไม่ชอบเคมี เลยไม่รุ้จะอ่านอะไรก่อนดี)
อ่านที่ไม่ชอบที่สุดก่อน ที่ชอบยังไงก็พอมีพื้นฐานให้เดาได้

ช่วงเอนทรานซ์ไม่เคยนะ - -

ไม่ได้เลือก ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองอยากเป็นอะไรกันแน่ - -

ไม่จริง เรียนได้แต่อาจเสียเปรียบชาวบ้านเค้า
เพราะทั้งหนังสือ text และข้อสอบก็ใช้ภาษาอังกฤษ

ความถนัด 23 เลข 8x ไทย 8x สังคม 6x อังกฤษ 7x วิทย์ 8x

เรียนแต่ไม่ทุกวิชาครับ

จำไม่ได้ ซื้อข้อสอบเก่ามาดูละกันนะ T^T

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #9 on: November 08, 2009, 10:09:09 pm »

ไม่อ่านครับ
ไม่ครับ
ไม่อ่านครับ
4.หนังสือที่อ่าน อยากให้แนะนำทุกวิชาเลยค่ะ อยากทราบๆมากกก พี่ๆอ่านวิชาละกี่เล่มม
ทำโจทย์ในtextต่างๆครับ วิชาละหลายๆเล่มครับ
ไม่อ่านครับ
วิชาชีววิทยา ผมพยายามอ่านแต่ก็จำไม่ได้ ผมก็เลยเขียนโน้ตบนกระดาษA4 ประมาณวันละ30หน้าครับ
เรื่อยๆครับ
ไม่ชอบทุกวิชาครับยกเว้นทำLab  เนื่องจากผมเชื่อเฉพาะสิ่งที่ผมพิสูจน์ได้ด้วยตัวเองเท่านั้นครับ
ชีวะสิครับ จะเรียนหมอก็ต้องอ่านชีวะอยู่แล้ว
 ขอเพียงแค่ได้ตอบคำถามของเจ้าของกระทู้เท่านั้นแหละ..ความท้อแท้ที่เคยมีก็หายไปสิ้นแล้วครับ ตอนนี้เหลือแต่ความสุขใจครับ
 ไม่เลือกครับ
 ไม่ทราบครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้ภาษาอังกฤษครับ
 เป็นความลับครับ
 ไม่มีโอกาสได้เรียนครับ
 ไม่ยากครับ

« Last Edit: November 08, 2009, 10:12:14 pm by DrGun »

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
« Reply #10 on: November 08, 2009, 11:19:41 pm »
เอ่อ พี่ไม่รู้นะว่าสังคมเดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปยังไงแล้ว (หมายถึง อนุบาล ถึง ม ปลาย)
พี่ว่าไม่ต้องไปซีเรียสมากหรอกครับ อย่างตื่นกี่โมงนอนกี่โมง คนนะครับไม่ใช่เครื่องจักร (แต่พี่สาวก red machine)
ถ้าจะบอกว่าให้ตั้งใจเรียนในห้องก็คงไม่มีคนเชื่อ (ไม่งั้นมันเอ็นท์ติดกันหมดแล้ว)
พี่ว่าอยากอ่านตอนที่อยากอ่านครับ ถ้าอยู่บ้านแล้วเจออบายมุขก็ออกมาอ่านข้างนอกบ้าน (อย่างห้องสมุด)
ขอให้ลบความคิดที่ว่าเรียนหมอต้องอ่านชีวะรือชอบชีวะ ไม่เกี่ยวกันนะครับ เป็นความคิดเชื่อผิดๆ ไม่มี evidence สนับสนุน  :o

ถ้าแนะนำให้อ่านพี่ว่าอ่านพวกคำนวณก่อน (อย่างเลข ฟิสิกส์ +/- เคมี) เพราะมันลืมยากกว่าพวกจำแหลก
ส่วนเรื่องเรียนพิเศษคอร์สเอ็นท์นั้น พี่ว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ ทรมานตัวเองเปล่าๆ พี่ไปเรียนยังโดดบ่อยๆ (แอบเสียดายตังค์)
พยายามเข้าละกันนะครับน้องๆ ไม่ต้องซีเรียสมาก ขอให้ต่อสู้กับตัวเองชนะก็พอแล้ว
(มีประโยชน์ปะเนี่ย)

« Reply #11 on: November 09, 2009, 12:28:58 am »
อ่านตามความชอบและอยากอ่านจะ

ตื่นปกติเพราะเช้ามันง่วง พี่อ่านก่อนนอน

ไม่ครับ แต่ละวิชาเราถนัดไม่เท่ากัน ใช้เวลาไม่เท่ากัน

ก็อยุที่อารมณ์ครับ

อ่านมันเยอะแยะ แต่ถ้าแบบฝึกหัด 15 พศ ครับ

รอบเดียวก็ไม่ทันแล้ว

พี่ไม่ได้ทำ เพราะไม่ค่อยถนัดครับ

อ่านไปเรื่อยๆ

อังกฤษครับ

ที่ชอบครับ

เคยครับ

ยังไม่ได้คิด

จริงครับ

พื้นฐาน 20 กว่า วิชาอื่นไม่ได้สอบ A-net ครับ

ทุกวิชาเลย

ยากเสมอครับ สำหรับพี่
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/