Docchula Community

ถามความรู้สึกของพี่ๆที่ติดcpirdว่าทำไมพี่ถึงเลือกcpirdกัน

--

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดcpird นะครับทีนี้เพื่อนก็รู้ข่าวกันในร.ร.
บางคนก็ชื่นชม แต่บางคนก็ดูถูก ส่วนมากจะดูถูกอะครับ
ว่า หมอบ้านนอก,หมอชนบทเข้าโคตรง่้ายเรยหวะ กระจอก
มึงเก่งจริงป่าววะ  ถ้าสอบหมอธรรมดาจะติดไหม ซึ่งพวกที่พูด
ส่วนมากเป็นเด็ก กทม.( เรียนในร.ร.กทม ) ซึ่งไม่ได้สอบเลยไม่
ทราบถึงค.ยากง่ายของการเข้า ผมว่าพี่ที่ติดcpirdทุกคนก็คงรู้ว่า
การสอบเข้า cpirdนั้นก็ไม่ได้ง่ายเช่นกัน ผมมั่นใจว่าพวกพี่ ก็คงต้องเป็น
เด็กที่เรียนดีระดับต้นๆของร.ร.เช่นกัน ถ้าไปสอบ กสพท ก็คงติดที่ใดที่หนึ่งแน่
แต่ทำไมพี่ถึงเลือก cpird ให้คนอื่นเค้าดูถูก ( ได้ข่าวว่าในคณะก็มีการดูถูก )
ผมไม่เสียใจที่เลือกcpird แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนตัวเองมีปมในใจอะครับว่า
จริงๆเราก็สามารถไปสอบ กสพท แล้วติดเหมือนคนอื่นได้ (อาจไม่ติดจุฬา)
เราไม่ได้อ่อนไปกว่าคนอื่นเลย แต่ตอนนี้ผมกลายเป็นเหมือนนร.ที่จะเข้า
แพทย์ทีอ่อนไปแล้วในสายตาเพื่อนๆอะครับ รู้สึกหนักใจ เหมือนเป็นแพทย์ไม่
เต็มภาคภูมิอะครับ เวลาเล่าให้คนอื่นฟังเค้าก็จะหัวเราะ แล้วบอกว่า เหมือนหมออนามัย
ป่าวอะ สงสัยเข้าง่ายๆ( พวกตาสีตาสา ) รู้สึกแย่กับคำพูดพวกนี้จังครับ คนที่พูดส่วนมาก
ไม่ได้เก่งเท่าไหร่เลยด้วยครับ

**สำหรับผม ผมกลัวไม่ติดcpirdมากกว่า ไปสอบ กสพท อีกครับ
รู้สึกว่า กสพท ไม่น่าหนักใจเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะผมไม่ได้เลือกจุฬาด้วย
เลยคิดว่าที่เลือก น่าจะติดไม่ยากเท่าไหร่ เพราะคิดว่าเป็นหมอที่ไหนก็เหมือนกัน
เพื่อนๆที่ติดคณะอื่นของจุึฬาก็จะมองเหมือนผมเป็นลูกพระเกี้ยวที่คนละชั้นกับพวกนั้นด้วยอะครับ
**ไม่ขอเอิ่ยนามโรงเรียนนะครับ เพราะทุกสังคมย่อมมีทั้งคนดีและคนเลวครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
น้องอย่าไปหนักใจอะไรกับคำพูดคนพวกนี้เลย เค้าอาจจะดูถูกจริงๆหรือเค้าอาจจะแอบอิจฉาน้องก็ได้
ไม่ว่าน้องเข้ามายังไง ถ้าน้องจบได้ น้องก็ได้เป็นหมออยู่ดี
ที่นี่ไม่ได้มีการแบ่งชั้นวรรณะอะไรกันซักหน่อย ก็เพื่อนกันหมดแหละ

บอกเพื่อนพวกนั้นไปเลยว่า ถึงน้องจะเข้ามาแบบ "หมอบ้านนอก"
แต่เวลาเรียน เวลาสอบ น้องก็ต้องสอบเหมือนนิสิตแพทย์จุฬาทุกคน ทั้งจากโครงการและกสพท.อยู่ดี
เพราะฉะนั้น ถ้าน้องสามารถฟันฝ่าการเรียนอีก 6 ปีไปได้ น้องก็จะได้เป็นแพทย์จุฬาเต็มภาคภูมิอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องคณะอื่น พี่ก็ไม่เห็นเค้าจะดูถูกเด็กต่างจังหวัดอะไรกันเท่าไหร่เลย
อาจจะเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ แต่พี่คิดว่าส่วนใหญ่ของแต่ละคณะไม่คิดแบบนั้นหรอก
« Last Edit: February 12, 2010, 10:19:26 am by Major »

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
พี่ว่าน้องไม่เห็นต้องแคร์เลยนี่ครับ
ก็คอยอวยพรให้เพื่อนน้องสอบติด กสพท ละกันครับ
เผื่อจะได้มาเรียนคณะเดียวกันไง

เรื่องเด็กโครงการไม่เก่ง อันนี้แล้วแต่คนจะมอง
มันก็มีทั้งคนที่เทพมาก เทพกลางๆ แล้วก็เทพเฉยๆ
แต่เวลาเราอยู่ด้วยกัน เราไม่ได้แบ่งกันซะหน่อยว่าเทพต้องอยู่ส่วนเทพ
เพราะทุกคนเป็นเพื่อนกันอ่ะครับน้อง อยู่ด้วยกันก็ช่วยเหลือกันอยู่แล้ว

มึงเก่งจริงป่าววะ  ถ้าสอบหมอธรรมดาจะติดไหม ซึ่งพวกที่พูด
ส่วนมากเป็นเด็ก กทม.( เรียนในร.ร.กทม ) ซึ่งไม่ได้สอบเลยไม่
ทราบถึงค.ยากง่ายของการเข้า
**อืมอันนี้เข้าใจ เพราะคนที่ไม่เคยสอบก็มักจะคิดว่ามันง่ายเพราะมองจากคำว่าชนบท

ผมว่าพี่ที่ติดcpirdทุกคนก็คงรู้ว่า
การสอบเข้า cpirdนั้นก็ไม่ได้ง่ายเช่นกัน
***ไม่ง่ายเลยเมื่อเทียบกับจำนวนคนสมัคร

ผมมั่นใจว่าพวกพี่ ก็คงต้องเป็น
เด็กที่เรียนดีระดับต้นๆของร.ร.เช่นกัน
***จริง พูดอย่างเต็มภาคภูมิ อิอิ

ถ้าไปสอบ กสพท ก็คงติดที่ใดที่หนึ่งแน่
***จริง มั่นใจ (เกินไปรึป่าวไม่รู้)

แต่ทำไมพี่ถึงเลือก cpird ให้คนอื่นเค้าดูถูก ( ได้ข่าวว่าในคณะก็มีการดูถูก )
***มีรึป่าวไม่รู้ แต่ไม่เคยได้ยินกับหูตัวเอง

ผมไม่เสียใจที่เลือกcpird แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนตัวเองมีปมในใจอะครับว่า
จริงๆเราก็สามารถไปสอบ กสพท แล้วติดเหมือนคนอื่นได้ (อาจไม่ติดจุฬา)
***เมื่อเราสอบติดแล้วทิ้งโอกาสไป ก็น่าเสียดายอยู่

เราไม่ได้อ่อนไปกว่าคนอื่นเลย แต่ตอนนี้ผมกลายเป็นเหมือนนร.ที่จะเข้า
แพทย์ทีอ่อนไปแล้วในสายตาเพื่อนๆอะครับ รู้สึกหนักใจ เหมือนเป็นแพทย์ไม่
เต็มภาคภูมิอะครับ
***อันนี้เราต้องเข้ามาสัมผัสในคณะก่อนนะ แล้วจะรู้ว่าความภูมิใจไม่ได้อยู่ที่โครงการที่สอบเข้ามา มันอยู่ที่การเป็นแพทย์จุฬาต่างหาก ทุกคนเท่ากัน

เวลาเล่าให้คนอื่นฟังเค้าก็จะหัวเราะ แล้วบอกว่า เหมือนหมออนามัย
***ในคณะมีค่ายอนามัยด้วยนะบอกเพื่อน ว่าเขาคิดถูกแล้วว่ามีบางคนเป็นหมอ(ค่าย)อนามัย

ป่าวอะ สงสัยเข้าง่ายๆ( พวกตาสีตาสา ) รู้สึกแย่กับคำพูดพวกนี้จังครับ คนที่พูดส่วนมาก
***อันนี้แก้ที่ตัวเอง อย่ามองว่าคนอื่นไม่เก่งสิครับ อย่างงี้น้องก็คงจะดูถูกโครงการเหมือนกับที่น้องเคยได้ยินมา อิอิ

สำหรับผม ผมกลัวไม่ติดcpirdมากกว่า ไปสอบ กสพท อีกครับ
รู้สึกว่า กสพท ไม่น่าหนักใจเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะผมไม่ได้เลือกจุฬาด้วย
เลยคิดว่าที่เลือก น่าจะติดไม่ยากเท่าไหร่
***อ่า....no comment

เพราะคิดว่าเป็นหมอที่ไหนก็เหมือนกัน
***เป็นหมอเหมือนกัน แต่ประสบการณ์ที่ได้ระหว่างเรียนอาจไม่เหมือนกัน ความภาคภูมิใจอาจต่างกัน

เพื่อนๆที่ติดคณะอื่นของจุึฬาก็จะมองเหมือนผมเป็นลูกพระเกี้ยวที่คนละชั้นกับพวกนั้นด้วยอะครับ
ไม่ขอเอิ่ยนามโรงเรียนนะครับ เพราะทุกสังคมย่อมมีทั้งคนดีและคนเลวครับ
***โดยรวม พี่ว่าน้องเลิกคบเพื่อนกลุ่มนี้เถอะ แย่ (อิอิ) เวลาคนอื่นได้ดีก็น่าจะดีใจด้วยอ่า ไม่ใช่แบบนี้ มีเรื่องกันดีกว่า แง้วๆ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
ในคณะไม่มีแบ่งวรรณะครับ แล้วเพื่อน ๆ พี่ที่เข้าโครงการก็เก่งกว่าพี่กันหลายคน เพราะงั้นอย่าไปใส่ใจ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline Rascal

• *
  • 244
  • 17

***โดยรวม พี่ว่าน้องเลิกคบเพื่อนกลุ่มนี้เถอะ แย่ (อิอิ) เวลาคนอื่นได้ดีก็น่าจะดีใจด้วยอ่า ไม่ใช่แบบนี้ มีเรื่องกันดีกว่า แง้วๆ

นี่คือข้อสรุปของพี่อุนจิร่า  ;D ;D

Offline 125 66

• 3244
  • 64
รู้ไหม ว่าพอจะขึ้นปี 4 มีพี่ๆหลายคนอยากจะไปเรียนต่อต่างจังหวัดกับเพื่อนๆโครงการชนบท
เพราะที่นั่น มีอะไรให้ทำมากมาย มีคนไข้มากมีให้ศึกษาและดูแล
ฯลฯ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ที่สำคัญ ใช้ทุนไม่ไกลบ้าน  ;D

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39

นี่คือข้อสรุปของพี่อุนจิร่า  ;D ;D

ใช่เลย
เวลาเพื่อนได้ดีก็น่าจะมาดีใจด้วย...
ถ้าเพื่อนกลุ่มนี้เป็นผู้ชาย....มันไม่เป็นสุภาพบุรุษเลยเนอะ เลิกคบก็ได้ (อิอิ)
ถ้าเพื่อนกลุ่มนี้เป็นผู้หญิง...ก็คบต่อไปเหอะ (อิอิ)
แต่ถ้าครึ่งชายครึ่งหญิง... ก็ปรึกษาพี่อุนจิร่าหรือพี่Rascalก็แล้วกันนะ

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
เด็กโครงการได้เปรียบ กสพท เรื่องหัตถการด้วยซ้ำไปครับ :P

ยืนยันว่าไม่มีการดูถูกกันครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

พี่ก็cpird ดีใจนะ  พี่คิดว่าขอแค่มาอยู่ที่จุดนี้ให้ได้ซะก่อน ก็ถือว่าบรรลุแผนการอีกขั้นหนึ่งของพี่แล้ว เพราะสนใจแค่เป้าหมาย ไม่สนใจวิธีการรับหรอก
 ถ้าได้อะไรที่เหมือนคนอื่น แต่เราได้มาง่ายกว่า พี่ก็ว่าดีนะจ๊ะ

ส่วนเรื่องคนคณะอื่นในจุฬาที่ไม่เข้าใจเรา ก็ไม่แปลก เพราะเขาไม่ใช่เรา บางคนก็เข้าใจว่าพี่รับมาแบบสัมภาษณ์ พี่ก็ขำ แล้วอธิบายไปว่ารับยังงัย แล้วเด๋วย้ายไปเรียนต่างจังหวัดฯลฯ เลยกลับถามอีกว่านี่ตกลงเปงเด็กจุฬารึป่าว ทั้งที่พี่ก็ใส่ชุดนิสิตอยู่ ไม่ก็ "แล้วจะได้ใบปริญญาของจุฬารึป่าว"แต่เฉยๆ เพราะคนอื่นคงถามเพราะความสงสัย ไม่ได้จะดูถูกอะไร โชดดีที่พี่ไม่ค่อยสนใจอะไรหยุมหยิม จะพูดยังไงก็ไม่เหงจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้นหรือแย่ลงเลย เพราะคำพูดคนนั้นไม่มีอิทธิพลที่จะเปลี่ยนแปลงเส้นทางเราได้ มีแต่ทำให้ใจของเราหดหู่   ดังนั้นอย่าใส่ใจเลยจ้า
แล้วที่นี่ก็ไม่เหงจะแบ่งแยกเลยจ้า กลุ่มพี่มีทั้ง กสพท+cpird+odod+mega project ครบ ฮ่าๆ 7คน6รร.   

อย่าคิดมากนะน้องเอ๋ย ถ้าอดคิดไม่ได้ ก็เอาคำพูดนั้นเปงแรงพลักดันจนอีกสิบปี ลองดูสิ ว่าชีวิตของน้องกับเพื่อนคณะอื่นที่พูดอยางนั้นให้น้องไม่สบายใจ มันจะต่างกันแบบไหนน้อ (แล้วพี่ก็จะช่วยนึกในใจว่าอย่ามาพูดจาไม่ดีกับน้องคณะเค้าอีกนะเธอว์ ก๊ากๆ<<< อันนี้ล้อเล่งน้า ยังงัยก็เพื่อน รักกันไว้ๆ)
ลายเซ็นจะแสดงที่ด้านล่าง ของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว คุณสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้

Offline pipe64

• 3481
  • 604

คิดว่าไม่มีนะน้อง หรือถ้ามีก็อาจจะเงียบซะจนพี่ไม่เคยได้ยิน

แพทย์ทีอ่อนไปแล้วในสายตาเพื่อนๆอะครับ รู้สึกหนักใจ เหมือนเป็นแพทย์ไม่เต็มภาคภูมิอะครับ

เข้ามาเรียนก็เอาให้เมพๆ ไปเลยครับ สอบมาบางทีโครงการบางคนก็ชนะ กสพท. มันขึ้นกะคนอ่ะน้อง

เวลาเล่าให้คนอื่นฟังเค้าก็จะหัวเราะ แล้วบอกว่า เหมือนหมออนามัยป่าวอะ
บอกเค้าไปว่าไม่เหมือนเว่ย แพทย์ชนบทก็จริงจบมาได้ พ.บ. (แพทยศาสตรบัณฑิต)

เปลี่ยนคนอื่นอาจจะยาก คิดซะว่าเป็นเสียงนกเสียงกา
หรือไม่น้องก็เอาคะแนน GAT PAT ไปบอกเลยว่า เห้ย ชั้นก็ติดคณะแกว่ะ 55+ (ขำๆนะ)

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดcpird นะครับทีนี้เพื่อนก็รู้ข่าวกันในร.ร.
บางคนก็ชื่นชม แต่บางคนก็ดูถูก ส่วนมากจะดูถูกอะครับ
ว่า หมอบ้านนอก,หมอชนบทเข้าโคตรง่้ายเรยหวะ กระจอก
มึงเก่งจริงป่าววะ  ถ้าสอบหมอธรรมดาจะติดไหม ซึ่งพวกที่พูด
ทราบถึงค.ยากง่ายของการเข้า ผมว่าพี่ที่ติดcpirdทุกคนก็คงรู้ว่า
การสอบเข้า cpirdนั้นก็ไม่ได้ง่ายเช่นกัน ผมมั่นใจว่าพวกพี่ ก็คงต้องเป็น
เด็กที่เรียนดีระดับต้นๆของร.ร.เช่นกัน ถ้าไปสอบ กสพท ก็คงติดที่ใดที่หนึ่งแน่
เต็มภาคภูมิอะครับ เวลาเล่าให้คนอื่นฟังเค้าก็จะหัวเราะ แล้วบอกว่า เหมือนหมออนามัย

**สำหรับผม ผมกลัวไม่ติดcpirdมากกว่า ไปสอบ กสพท อีกครับ
เลยคิดว่าที่เลือก น่าจะติดไม่ยากเท่าไหร่ เพราะคิดว่าเป็นหมอที่ไหนก็เหมือนกัน
**ไม่ขอเอิ่ยนามโรงเรียนนะครับ เพราะทุกสังคมย่อมมีทั้งคนดีและคนเลวครับ

อ่านแล้วงง ตกลงน้องเลือกจุฬารึเปล่า

เรื่องดูถูก โครงการหมอชนบท ที่จุฬา ไม่มีนะ
อาจจะเป็นเพราะ เพื่อนๆในกลุ่มที่มีทั้ง กสพท. และ cpird ล้อเล่นกัน แล้วคนนอกมาได้ยิน ก็เลยคิดว่า  เด็ก กสพท. ดูถูก เด็ก cpird

ที่มหา'ลัยอื่น พี่ไม่ทราบ

Offline Cό|ữmη€яdz

• *
  • 378
  • 5
  • อะจึ๋ยส์..
ความรุสึกคนนอกกับคนในแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงค่ะ

เพราะฉะนั้น อย่าสนใจ

เป็นรุ่นน้องพี่แล้ว ยังไงก็ยินดีด้วยนะคะ
ไม่มีอะไรมั่นคงเท่ากับการเปลี่ยนแปลง...

Offline Bua

• *
  • 122
  • 3

เราก็ CPIRD นะ ที่เลือก CPIRD ก็เพราะว่าไม่ได้เลือก megaproject,ไม่ได้เลือก ODOD และกสพทก็ไม่ได้เลือกจุฬาด้วย
ตอนติดมาก็งงๆ ก็ไม่เห็นจะรู้สึกไม่ดีเลยที่ติด CPIRD แถมดีใจซะอีก ฟลุ้กติดเข้ามาได้
แค่ได้เข้ามาเรียนคณะแพทย์ก็ถือว่าโชคดีแล้วนะ สำหรับคนที่เรียนแบบเรา
เก่งไม่เก่งแล้วไง เรายอมรับแหละว่าเราไม่เก่ง
สอบก็ไม่ค่อยผ่านมีนหรอก เกรดก็ไม่ได้ดี
แต่เราก็ถือว่าเรามีความพยายามและความตั้งใจ ทำดีที่สุด แค่นั้นก็พอแล้วแหละ
ไม่เห็นต้องคิดอะไรเลย คนอื่นจะมองยังไงก็ช่างดิ เราต่างหากที่รู้ว่าตัวเราเป็นยังไง