Docchula Community

นิยามของคำว่า" ทำความเข้าใจ..."

Dc

ของแต่ละคนเป็นเช่นไรครับ แต่ละวิชาจะทำความเข้าใจตรงส่วนไหน และอ่านเนื้อหาก่อนจะมีส่วนช่วยในการทำโจทย์ส่วนไหนครับ(มีบ้างไหมครับที่อ่านเนื้อหาบางวิชาแล้วคิดว่าเขียนมาเฟ้อมากยืดเยื้อเกินความต้องการ)

คณิต

ฟิสิก

เคมี

ชีวะ

อังกฤษ

ไทย

สังคม

ขอบคุณครับ    :)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เอาตามความเห็นส่วนตัว นะ (เพราะว่าเห็นถาม ของแต่ละคน)

มันก็มีส่วนที่เป็นความเข้าใจ กับส่วนที่ต้องท่อง

คณิต -> เข้าใจแล้วต้องทำโจทย์เรื่องนั้นได้ (เกือบ) ทุกข้อ (ที่บอกว่าอาจจะไม่ทุกข้อ เช่น เรื่องตรีโกณ ถ้าจำสมบัติบางข้อไม่ได้ แล้วเกิดโจทย์ข้อนั้นต้องใช้สมบัติอันนั้นพอดี ก็คิดไม่ออก)

พวกวิทย์ -> เข้าใจแล้วน่าจะ อธิบายได้ อย่างเช่น... จงอธิบายมาซิ ว่าเครื่อง GT200 ทำงานยังไง
แต่อธิบายได้ ก็คงไม่ใช่ทำข้อสอบได้ ถ้าจะไปทำข้อสอบ น่าจะเป็นพวกอ่านจับผิด เช่น อ่านตัวเลือกที่เขาอธิบายมาแล้วหาข้อถูก ตัดข้อผิดทิ้ง

แต่วิทย์ก็มีบางเรื่องที่ต้องท่อง อย่างเช่น เคมีให้สูตรโครงสร้างมา 4 อัน ถามว่าอันไหนผิด (เข้าใจอย่างเดียวอาจจะตอบไม่ได้ เพราะข้อยกเว้นของเคมีมันเยอะ)
ชีวะ ถามว่า เห็บอยู่ใน class อะไร ก็ต้องท่องไป จำไม่มีเหตุผล

ภาษา -> ไม่รู้สิ เจ้าของภาษาเขาบัญญัติมาแบบนั้น ก็ท่อง ๆ ไป

สังคม -> ยิ่งเข้าใจยากใหญ่ อย่างเช่นเสื้อเหลืองจะเข้าใจเสื้อแดง คงยาก

สรุปแล้ว เข้าใจอย่างเดียว ก็อาจจะทำข้อสอบไม่ได้ -*- ท่อง detail อย่างเดียว ก็อาจจะไม่ได้เหมือนกัน
ก็ไม่รู้หลักสูตรใหม๊ใหม่ เขาต้องการอะไรนะครับ

แต่ละวิชาจะทำความเข้าใจตรงส่วนไหน และอ่านเนื้อหาก่อนจะมีส่วนช่วยในการทำโจทย์ส่วนไหนครับ?
- ก็คงช่วยส่วนที่มันตรงกะเนื้อหา - -* ถ้าไม่ตรงก็ไม่ช่วย
แต่ส่วนตัวชอบทำโจทย์ก่อนนะ จะได้รู้ว่าตอบไม่ได้ตรงไหน ค่อยไปอ่านเรื่องที่ตอบไม่ได้

มีบ้างไหมครับที่อ่านเนื้อหาบางวิชาแล้วคิดว่าเขียนมาเฟ้อมากยืดเยื้อเกินความต้องการ?
- บ่อยไป ทางแก้ก็คงก็หาเล่มที่เขียนดี ๆ เข้าประเด็น ไม่ยืดเยื้อแต่ได้สาระมาก

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
คำตอบสั้นๆได้ใจความ

ท่อง
« Last Edit: March 15, 2010, 10:41:25 pm by just my day »
APEM 5-5 out dog na sad 55555+