Docchula Community

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ

....

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน ตอนนี้หนูกำลังจะขึ้นชั้นม.4ค่ะ ผลสอบเตรียมฯก็ออกมาแล้วด้วย ซึ่งผลก็คือหนูไม่ติดค่ะ    :-X

คือหนูอยากจะเข้าแพทย์จุฬาฯมากๆเลยค่ะพี่ หนูไม่อยากที่จะเสียใจเหมือนตอนสอบเข้าเตรียมฯอีกแล้ว 8)

หนูก็เลยอยากจะเตรียมตัวซะแต่ตอนนี้เลย ซึ่งหนูคิดว่ามันไม่เร็วไปนะคะ เพราะหนูคิดว่าถ้าเราเตรียมตัวเร็ว

ยังไงก็ได้เปรียบอยู่แล้วค่ะ ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ ว่าหนูควรเตรียมตัวยังไงดีคะ? ???

แล้วก็พวกค่ายสอวน.ด้วยค่ะ พี่ๆคิดว่า มีส่วนช่วยในการสอบเข้าแพทย์หรือการเรียนของพี่ๆตอนนี้มั้ยคะ?  ???

ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ :-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ
« Reply #1 on: April 01, 2010, 10:46:11 am »
สอบเตรียมไม่ติด เศร้าได้ แต่อย่านาน เพราะ เราคงย้อนกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว
สอบเตรียมไม่ติด ไม่ได้หมายความว่าจะ Ent ไม่ติด มันเหมือนกะว่าจะเข้ามหาลัยมีหลายทางให้เลือก
เตรียมก็เป็นทางหนึ่ง มหิดลก็ทางหนึ่ง รร อื่นๆ ก็ทางหนึ่ง ทางไหนก็ไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน
เพียงแต่(บางคน)เชื่อว่าเรียนที่ A, B, C จะสอบติดง่ายขึ้น อืม ไม่รู้แฮะ

ตอนนี้น้องกำลังจะขึ้น ม.4 ถ้าเตรียมตัวหรอ ทำไรดีล่ะั
เตรียมตัวเร็วมันก็ดี แต่ปัญหาคือน้องยังไม่เคยเรียนเลยไง มันอาจจะอ่านไม่ได้มากมายอะไรนัก
ก็ลองหาหนังสือของ ม.4 เืทอม 1 มาอ่าน  ;) ถ้าอ่านจบค่อยลองเทอมอื่นๆ  :o
หรือ อาจจะลองอ่านวิชาที่เราชอบอย่างเดียวก็ได้ หรือ ถ้าพื้นฐาน ม.ต้น วิชาไหนไม่แน่น รีบๆ ปรับพื้นซะ

เรื่องค่าย สอวน. รอพี่คนอื่นมาตอบละกันนะ

....

Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ
« Reply #2 on: April 01, 2010, 08:38:37 pm »
ขอบคุณค่ะพี่ไปป์
^^