Docchula Community

:}ขอเทคนิค การอ่าน ชีวะ* หน่อยค่ะ+คำแนะนำ (มีปัญหามากค่ะ)

jiod

จะขอถามพี่หมอหน่อยค่ะ

ว่าเวลาพี่หมออ่านชีวะ มีหลายเล่มใช่ไหมค่ะ

แล้ว อ่านบทนึงจบ ก็อ่านบทนั้นของเล่มอื่นๆต่อ

หรือพี่หมออ่านเล่มนึงให้จบ แล้วค่อยอ่านอีกเล่มนึงค่ะ

แล้วอยากจะถามอีกว่า พี่หมอทำ mapping ทุกบทไหม

หรือว่าทำสรุปด้วย+mapping ด้วยค่ะ

(มีเทคนิคการทำ mapping ไหมค่ะ หนูอยากรู้บางทีเวลาหนูทำ หนูจะยัดเนื้อหาซะหมดเลย-*-)

อ้อๆ แล้วพี่หมออ่านเรียงบทไหมค่ะ?

ขอคำแนะนำอีกค่ะ

คือ ส่วนตัวแล้วชอบวิชาชีวะนะค่ะ

แล้วก็ไม่ได้เรียนคอร์ส ent จึงอ่านเอง

มีหนังสือ 3 เล่มค่ะ

คือ คู่มืออ.สมาน  พี่เต็น  ของพิชญ์(OPD 5 เล่ม)

อ่านยังไงดีค่ะ คือ พี่เต็นหนูก็กลัวเนื้อหาหายไปบ้าง

ตอนนี้หนู อ่าน อ.สมาน เสร็จ อ่านพิชญ์ อ่านพี่เต็น เป็นบทๆไป

แต่พอจะทำ mapping ขึ้นมา ก็แบบ กางเปิดที3 เล่ม(ไม่รู้จะสรุปจากเล่มไหนดี)

><

สุดท้ายก็ขอคำแนะนำการอ่านชีวะของพี่หมอแต่ละคนหน่อยนะค๊ะ

ขอบคุณค๊ะ

Offline Icebox

• *
  • 37
  • 0
คือพี่ก็ไม่ได้เป็นคนอ่านหนังสือเยอะเท่าไหร่อะนะ ตอนนั้นพี่อ่านแค่พี่เต๊นท์เล่มเดียวเองอะ แล้วก็เรียน Eureka มันก็ขาดๆไปบ้างในบางเรื่องอะนะ
คงช่วยอะไรไม่ค่อยได้เรื่องอ่านยังไง แต่เรื่อง mindmap นี่พี่ก็เจอปัญหาเดียวกับน้องอยู่บ่อยๆ คือรายละเอียดเยอะเกินไป อยากให้น้องลองเขียน Mindmap โดยไม่ต้องเปิดหนังสือดู เขียนจากสิ่งที่เราจำได้ พอนึกอะไรออกแต่ไม่แน่ใจก็ค่อยเปิดมาดู แล้วเขียนด้วยอีกสีนึง เราจะได้รู้ว่าต้องจำอันนี้เพิ่ม
« Last Edit: August 10, 2010, 12:40:02 am by Zigma-i »

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
เเหะๆ พี่เป็นคนไม่ค่อยอ่านชีวะซะด้วยสิ

:P

ถ้าจะให้เเนะนำน่ะ ให้อ่านทีล่ะบทของเเต่ล่ะเล่มเเล้วเอามาเปรียบเทียบกันดีกว่า อ่านรวดเดียวจบเเล้วมาเปรียบเทียบกันมันจะยากอ่า

เเต่ปกติพี่อ่านเเค่ ของสสวท. อ่ะ ของพี่เต๊นท์ซื้อมาเเทบไม่ได้อ่านเลย :-X

เเค่ไอ6เล่มนั้นก็ลากเลือดเเล้ว

เเถมอ่านจบครั้งสุดท้ายเมื่อตอนม.5อีก

:'(

เรื่อง mindmap พี่ทำไม่เป็นอ่ะ โทษที

:-X

เเต่ถ้าเทคนิค พี่ว่าอ่านให้เข้าใจคอนเซ็ปของเเต่ล่ะบทก่อนเเล้วค่อยจำรายละเอียดทีหลังมันจะจำได้มากกว่าอ่ะน่ะ