Docchula Community

เอ่อ.. พี่ครับ คณะไหนที่สามารถต่อยอดแพทยศาสตร์บัณทิตได้ ?

หยก

:-[เอ่อ.. ผมเป็นคนๆหนึ่งที่เรียนไม่เก่งแต่อยากเรียนแพทย์มาก (ไม่รู้เป็นไร) คงเพราะว่าเป็นอาชีพที่สามารถรู้จักร่างกายของเผาพันธุ์ตัวเองอยากลึกซึ้ง และสามารถช่วยคนได้( ฮ่าๆ ไม่ได้ดราม่านะแต่เอาจริง )   แต่ยังอยากเป็นนิสิตแพทย์นั้นต้องต่อสู้กับ  หัวสมองระดับมนุษย์ต่างดาวรวมกัน 2ดาวกว่าถึงกระนั้นก็ยังไม่เครียดเพราะคะแนนสอบผมก็พอสู้ชาวบ้านได้สบายๆเหมือนกัน But !!!!..... ..   เกรดเฉลี่ยนที่สังสมมาด้วยความยากรำคาญ  (2.5!! )  ทำให้ฉุด แข้ง ฉุดขาไว้ เหนียวรั้งไม่ให้ได้ผุดได้เกิดกันเลยทีเดียว   แม้แต่คิดจะ ( ซิ่ว ) ยังต้องใช้เกรด3+  :o    ผมจึงอยากถามพี่ๆแพทย์จุฬาว่า      คณะไหนที่เรียนแล้ว สามารถต่อยอดแบบอ้อมๆไปแพทยศาสตร์บัญทิตได้ง่ายที่สุด และใช้เวลาน้อยที่สุด (กลัวจะตายก่อนเรียนจบ 55+)

พี่ครับ  ช่วยผมด้วยนะครับพี่อาจจะบอกว่าแพทย์มันมิใช่คณะสุดท้ายของชีวิตเหมือนที่ ใครๆเขาบอกกัน

แต่พี่ครับ  ความฝันสุดท้าย และความฝันเดียวของผม  คือคำว่า เป็นหมอที่ดี  ฟังๆดูอาจเหมือนตอหลด ...  ตอ.. แต่พี่ครับคำนี้นี้มันจริงจากใจเลยแหละ

ช่วยผมหาทางได้แพทยศาสตร์บัญทิตด้วยเถอะนะครับ   ผมไม่เกี่ยงว่าจะเรียน 8ปี เงินเดือน 3หมื่น กินเศษเกลือกิน  ขอให้ผมได้ทำในสิ่งที่ชอบก็พอแล้ว

ปล.คำถามนี้ส่งตรงมาจากเพชรบูรณ์  55+    เด็กที่ได้อันดับ 248ของโรงเรียนประจำจังหวัดสายวิทย์ (นักเรียนสายวิทย์มี 299 คน  :-X)
ปล2.  แต่ผมเชื่อว่าผมตั้งใจเรียนอันดับ TOP10 ของภูมิภาคเลยทีเดียว  ;D

ไปป์ edit: แก้ไขสะกดคำ พ.บ. ให้ถูกต้องครับ
« Last Edit: September 20, 2010, 10:54:33 pm by ไปป์ »

หยก

จริงๆผมก็ไม่เรียนแพทย์ก็ได้ ไม่ตายครับ :-\  But !...  เรียนคณะอื่นผมว่าผมก็พอไปเรียนได้อย่างมีชีวิตไปวันๆ   แต่ผมว่าผมจะเป็นไก่ป่วยแน่ในชีวิตนี้

:-*  PlzZ   ผมไม่อยากเป็นไก่ป่วย ที่วันๆทำสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบบเพียงเพราะอยากมีชีวิตไปวันๆ ไม่งั้นสู้ดีตายเป็นปุ๋ยดีกว่า  :D  ดูมีค่ากว่าเยอะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ในเมืองไทยคนที่จะจบมาเป็นหมอ ต้องจบแพทยศาสตร์บัณฑิต (พ.บ.)
โดยต้องเริ่มจาก พ.บ. โดยตรงเลย ไม่สามารถจบสาขาอื่น และ/หรือ ใกล้เคียง แล้วมาเรียนต่อโท, สอบเทียบวุฒิ พ.บ. ได้

งง ไหม เนี่ย ?
ถ้าพูดกันแบบบ้านๆ คือ น้องต้องสอบเข้ามาเรียนแพทย์อย่างเดียวเลย

หรืออีกหนทางนึงที่อาจจะอ้อมพอสมควร
โครงการ New Track ที่เปิดรับคนที่จบวิทยาศาสตร์บัณฑิต (วท.บ.) ที่เกี่ยวข้องกับสายสุขภาพ
มาเรียนต่อแพทย์ได้ แต่ก็ต้องเริ่มเรียนที่ปีสองจนจบปีหก (ยกเว้นปีหนึ่งให้หนึ่งปี)
ซึ่งตอนนี้พี่ไม่ได้ตามข้อมูลว่า ยังมีที่ไหนเปิดรับโครงการนี้อีกหรือไม่ น้องคงต้องหาด้วยตัวเองละกันนะ

แต่ที่จุฬาฯ ไม่ได้เปิดรับ NT มาหลายปีแล้วครับ

:)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
หนทางก็เหมือนที่พี่ไปป์ข้างบนบอกแหละนะ

แต่กำลังงงว่าจริงๆแล้วน้องชอบอะไรกันแน่
A book, tightly shut, is but a block of paper.

ฟิตอีกนิดแล้วไปเรียนเอกชนสิ หมอม.รังสิตไง ก็โอนะ แต่ต้องเงินหนานิดนึงนะ
ได้คิดอยากจะช่วยคนจริง ไม่จำเป็นต้องเรียนหมอก็ได้ เรียนอะไรที่มันอยู่ในสายสาธารณสุขศาสตร์ก็ได้ทำงานด้านนี้ทั้งนั้นแหละ
บุรุษพยาบาล หรือ เทคนิคการแพทย์ก็ได้
งานไหนๆก็ช่วยคนได้ทั้งนั้นถ้าใจพร้อมนะ :)

อ้อ อีกเรื่อง
คุณหยกพิมพ์คำว่า  บัณฑิต ผิดนะครับ :)

บอร์ดแพทย์จุฬาฯส่งเสริมการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ----ว่าไปนั่น :D

หยก

:) ขอบคุณครับ

แหม อายจังพิมพ์คำว่า บัณทิต ผิด  ฮ่าๆ ญ ณ มันใกล้กันครับ!! (แถ อะ55+)  ขอบคุณมากๆครับพี่ๆสรุปว่าต้องเรียน
แพทยศาสตร์บัณทิต      อย่างเดียวเลยแม่นบ่ ? ว้า.. 
จริงๆเหตุผลที่อยากเรียนแพทย์นั้น อยากช่วยคน มันเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้นแหละครับ   จริงๆผมอยากค้นหาความหมายของชีวิตด้วยการเรียนแพทย์
( ทำไมไม่ไปออกบวชฟร่ะ!! )  แหม หนทางในการหาความหมายของชีวิตและความรู้ และสรุปผลนั้นผมอยากใช้หลักการของวิทยาศาสตร์แบบเก่า

" ทดลองและพิสูจน์ได้ "  เพราะจะให้ผมไปใช้วิถีวิธีการวิทยาศสตร์แบบใหม่ สมองผมมันไม่ไหวมั้งครับ   

ความฝันผมจริงๆไม่ได้อยากเป็นหมอ
 ผมอยากเข้าไปเป็นหมอเทวดาและพัฒนาวงการแพทย์ของไทย( เวอร์โครต! )  หรืออย่างน้อยที่สุดก็คืออาจารย์แพทย์นั้นเองครับ  ???  นั่นแพทย์ยังไม่ได้จะเป็นอาจารย์แพทย์เสียแล้ว 555+ ช่างไม่เจียมตัวเลยจริงๆ 

ปล .  บัณทิต บัณทิต  บัณทิต บัณทิต บัณทิต บัณทิต  บัณทิต บัณทิต  บัณทิต บัณทิต  บัณทิต บัณทิต  บั ณ ทิต   บัณ ทิตตตตต!!~
ปล2. พี่ usavich เอกชนผมพอเข้าได้แบบไม่ต้องเครียดก็จริง แต่ว่าผมไม่มีคุณทรัพย์ (บ้านจน55+ )   

ปล(ของจริง) .  ขอบคุณ พี่ไปป์  พี่แพทย์จุฬาหน้าตาดี  พี่usavich

หยก

อุ้ยผิดอีกละ บัณฑิต !!

ขออภัยจริงๆ อันนี้แถไม่ได้ด้วยว่าใกล้ คือมันชินเขียนผิดมาตลอด..

บัณฑิต  บัณฑิต  บัณฑิต  บัณฑิต  บัณฑิต  บัณฑิต  บัณฑิต

Offline 125 66

• 3244
  • 64
สรุปว่าต้องเรียน
แพทยศาสตร์บัณทิต      อย่างเดียวเลยแม่นบ่ ?

อืม ไหนๆก็แก้กันแล้ว แก้อีกหน่อยครับ
แพทยศาสตรบัณทิต ไม่มี ์ นะคับ

ถ้าอย่างนั้น คุณหยก คงจะต้องลองไปดูว่าแพทย์ 19 สถาบันแห่งไหนบ้างที่ยังรับ NT อยู่
ถ้าไม่มีจริงๆ ลองเปลี่ยนไปเรียนแพทย์ทางเลือกดูไหม แผนไทย หรือ แผนจีน ก็ได้ เหมือนที่ม.มหิดล กับม.รังสิต เปิดสอนนะ(รู้แค่นี้แหละ)
เพราะ ในการรักษาหลายๆอย่าง โดยเฉพาะพวกอาการเรื้อรังทั้งหลาย ก็ต้องใช้แพทย์ทางเลือกกลุ่มนี้มารักษาเหมือนกัน

พี่เคยไปงานแนะแนว คณะแพทย์แผนไทยของม.รังสิต น่าสนใจมากเลยนะ จ่ายไม่แพงเท่าแพทยศาสตร์ แผนตะวันตกด้วย
เรียนเกี่ยวกับการประยุกต์ใช้สมุนไพร การนวด สมดุลธาตุ เป็นหลัก ข้อดีอื่นๆ จบแล้วจะมีวุฒิเสมือนผู้เชี่ยวชาญด้านสมุนไพรไทย ซึ่งจะเป็นคนเซ็นรับรองกิจการต่างๆที่ใช้สมุนไพร เช่น ธุรกิจสปา ด้วย (อารมณ์ประมาณผู้ตรวจสอบบัญชีน่ะ มีค่าธรรมเนียมให้) คนเรียนก็ไม่มาก ยังไม่แพร่หลายมาก จบแล้วมีงานทำแน่นอนตามโรงพยาบาลต่างๆ เปิดร้านเองก็ได้ เป็นส่วนหนึ่งที่จะได้ช่วยวงการสมุนไพรไทย เพราะ เรามีตำรายาดีๆมากมาย แต่ไม่ได้ทำให้อยู่ในรูปที่ต่างชาติยอมรับ ก็ไม่อยากให้มรดกทางปัญญา หรือผลประโยชน์ของประเทศชาติถูกขโมยไปใช่ไหม เป็นงานคิดค้นแบบที่น้องอยากทำด้วย ก็ลองคิดดูละกัน
ข้อเสีย ก็ไม่แพร่หลายเท่าแพทย์ตะวันตก อาจจะได้เงินน้อยกว่า แต่ก็ไม่ต้องทำงานหนักเท่า (หมอ 1 คนต้องรับมือกับประชากรเกือบ10,000 คนนะ)

สรุปแล้ว ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ แพทย์แผนจีนก็เหมือนกัน โรงพยาบาลใหญ่ๆตอนนี้ก็มีแผนกนวดแผนไทย ฝังเข็มแบบจีนทั้งนั้นแหละ
ทำแล้วไม่ตกงานแน่นอน

ไม่ได้ชี้นำ แค่เสนอทางเลือก เส้นทางสายนี้มันยาว และก็มีหลายแขนง ขึ้นอยู่กับว่า จะอยู่ตรงส่วนไหน แต่ทุกส่วนก็สำคัญไม่แพ้กัน ขาดกันไม่ได้หรอก :) ::) ::)
โดยส่วนตัวแล้ว ไม่แน่ใจว่าโรงเรียนแพทย์ไหนในไทย ไม่คิดเกรด หรือคัดเกรดที่ 3.0 เวลาสมัครสอบบ้าง

ป.ล. เขียน ทุนทรัพย์ ผิดอีกนะ
 ;)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ถ้าน้องสมัครสอบผ่านระบบ กสพท.

ไม่มีเกรดขั้นต่ำกำหนดไว้นะ

ผ่านมา

กสพท ไม่คิดเกรดแล้วครับ ถ้าอยากซิ่วก็ซิ่วเลยครับ

ต้องมั่นใจนะครับ

ปีนี้ผมก็จะสอบเหมือนกัน ปีที่แล้วเล่นไปหน่อย