Docchula Community

CPIRD กับ รพ.ศูนย์ ชลบุรี

pensiri

CPIRD กับ รพ.ศูนย์ ชลบุรี
« on: November 14, 2010, 08:11:50 am »
อยากทราบ สภาพการเรียนในชั้น clinic ของโ นศพ. โครงการ CPIRD ที่ รพ.ศูนย์ ชลบุรี ค่ะ

มีแต่รุ่นพี่เลือก รพ. ภูมิพล เขียนเล่าเรื่องการเรียนที่ภูมิพล เลยอยากรบกวนรุ่นพี่ที่ชลบุรี
เล่าให้ฟังบ้างค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: CPIRD กับ รพ.ศูนย์ ชลบุรี
« Reply #1 on: November 16, 2010, 09:04:34 pm »
พี่อยู่ปี 4 รพ ชลบุรีนะคะ
ที่นี่ก็มีทั้งซีเปิด  โอดอด เมกะโปรเจค
สภาพความเป็นอยู่ก่อนได้ม่ะ  ที่นี่หออยู่คนละฝากถนนกะรพ  ก็ต้องข้ามสะพานลอยมาเรียนทุกเช้าเนอะ
นอนห้องละ 2คนค่ะ  ชายหญิงอยู่หอเดียวกันแต่แยกชั้น

วันๆนึงที่ต้องตื่นมาเรียนพี่ทำอะไรกันบ้าง
ก็อย่างแรกตื่นมาราวด์เช้า  แล้วแต่วอร์ดว่าต้องตื่นกี่โมง
โดยทั่้วไปก็สักประมาณ 7 โมงเช้า  บางวอร์ดก็ราวน์ถึง 10 โมง บางวอร์ดก็ 8 โมง
หลังจากนั้นทำอารายยยย
med , เด็ก -->  lecture ยันเลิกเรียน มีราวน์ข้างเตียงกับคนไข้ด้วยนะ
ศัล , สูติ --> lecture แล้วก็แยกไปเข้าห้องผ่าตัด เข้าห้องคลอด ออกOPD เป็นต้น  แล้วตอนบ่ายก็ lecture ต่อ
หลังจากนั้นก็ต้องราวน์เย็นทุกวอร์ดเลยยยยยยยยยยย  เลิกกี่โมงแล้วแต่ปริมาณคนไข้และพี่เด๊นท์

อยู่เวรล่ะ คืออะไร
ก็คือการอยู่ตั้งแต่สี่โมงเย็นยันเที่ยงคืนในวันธรรมดา  และเจ็ดโมงเช้ายันเที่ยงคืนในวันหยุด
ปริมาณความถึ่ในการอยู่เวรขึ้นกะแต่ละวอร์ด
บางวันก็เยิน บางวันก็สบาย  แล้วแค่ดวงค่ะน้องว่าทำบุญมาดีหรือเปล่า

อยู่ชลแตกต่างจากที่อื่นรึเปล่าาาาาาาาาา
ก็...........ก็ไม่รู้ว่าการเรียนแตกต่างรึเปล่า
แต่ที่ต่างกันแน่ๆคือปริมาณคนไข้  คนไข้ที่นี่จะเยอะมากกกกกก
ทำหัตถการเยอะแน่นอน  ช่วงนี้พี่อยู่สูติก็ได้เข้าช่วยผ่าคลอดเยอะหน่อย  เป็นมือ 2 มือ 3 บ้างแล้วแต่โอกาส
ทำคลอดก็ตื่นเต้นดีค่ะ  เชียร์เบ่งกันลั่นห้องคลอดเลย

ไม่รุว่าจะเล่าอะไรอีกดี  มีอะไรก็ถามๆมาล่ะกันนะคะ  :)

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #2 on: November 16, 2010, 09:14:43 pm »
เหนื่อย งานเยอะ

ทำไมอ้วนขึ้น  ???

« Reply #3 on: November 16, 2010, 09:39:14 pm »
ไม่ได้เข้ามานาน อยากตอบบ้างอะไรบ้าง

พี่อยู่ปี 4 เน้อ รพ ชลบุรี ก็อย่างที่พี่เค้าว่า อืม ชีวิตที่นี่ก็เหนื่อยมากกกก คนไข้จะเยอะมากกก ซึ่งถ้าน้อง
ขยันๆหน่อย พี่ว่าน้องได้เรียนจากคนไข้เยอะดีๆ ที่นี่เคสส่วนมากตั้งแต่ที่อยู่มามีแต่ case ที่ common ทั้งนั้นเลย
แล้วเจอบ่อยด้วย เช่น ตอนนี้พี่อยู่ศัลย์ พี่เจอคนไข้ปวดท้องมาเยอะมากกก น้องก็จะเจอจนจำได้ว่า แบบนี้ๆจะเป็นโรคอะไร
อืมๆ หัตถการได้ทำเยอะแน่นอน โดยเฉพาะ med กะ ศัลย์ สูติพี่ไม่รู้ เพราะยังไม่วนถึง เหอๆๆ พี่ว่าได้ทำเยอะดีน่ะ แล้วก็เวร med ก็สนุกมาก เพราะน้องจะมีแค่
extern กะน้อง 1 คน ดูคนไข้ทั้งชั้นเลย 30-40 เตียงได้ แบบว่า เหนื่อยมากกก เวรศัลย์พี่อยู่ก็เหนื่อยมากมาย เคสเยอะมาก OR ก็สนุกดี
โดยเฉพาะตอนอยู่เวรได้ทำเยอะดีน่ะ คนมันน้อย พี่กะเพื่อนๆก็มือสองกันบ่อยๆ ได้เย็บแผลปิด skin เยอะดี เพราะพี่เค้ามักเ็ก็บไว้ให้เรา

ที่เที่ยวก็ central อ่ะน้อง มีครบทุกอย่างเหมือนกรุงเทพแหล่ะ นั่งรถสองแถวไปแปปเดียว ข้อดีอีกอย่างคือ อาจารย์ที่นี่เค้าใส่ใจเด็กมากๆๆ ตรวจข้อสอบรู้คะแนนเร็วดี 5555 หอก็มี fitness น่ะ เครื่องดี ใหม่ๆ มีทีสีห้องรวมให้ ตู้เย็นรวม น้ำฟรี(แต่หลายคนมักไม่กิน แต่พี่กินน่ะ 555) นอนก็สบาย เพราะ รพ มันเกือบๆติดทะเล

ข้อเสียก็ เหนื่อยอ่ะ พี่ไม่ค่อยได้ไปไหนเลย เหอๆๆๆ งานหนัก เยินตลอดเลย น้อยมากที่อยู่เวรแล้วจะได้อ่านหนังสือ เพราะโทรศัพท์ตามดังตลอด จะโทรอะไรกันนักกันหนาก็ไม่รู้ 555 แต่อันนี้ก็แล้วแต่ดวงคนน่ะ แต่สบายทั้งวัน นั่งรอคนไข้ ไม่มีแน่นอน ใครมาก็เตรียมตัวเตรียมใจไว้เลย 555

Simulation

« Reply #4 on: November 17, 2010, 07:11:39 pm »
พี่คะ อยากถามหลายอย่างเลยค่ะ

1. อย่างบ้านหนูอยู่สมุทรปราการ ถ้าสมมติหนูติดขึ้นมา
ปีสี่จะได้ไปอยู่ชลบุรีใช่ป่ะ แล้วหนูจะได้กลับไปหาแม่มั่งมั้ยคะ

2. บัดดี้ที่อยู่ห้องเดียวกับเรานี่คือทางหอจัดให้หรือตามใจเราคะ

3. ค่าหอแพงรึเปล่าคะ

4. จากที่หนูอ่านจากกระทู้เก่าๆหลายที่+คำบอกเล่าต่างๆ
   เค้าว่ากันว่า cpird เรียนไม่แน่นเหมือนที่จุฬา อันนี้จริงรึเปล่าคะ
   แล้วพี่มีวิธีแก้ปัญหานี้ยังไงคะ แบบว่า ต้องขอยืมเลกเชอร์เพื่อนที่จุฬามาอ่านเพิ่ม อะไรประมาณนี้อะค่ะ

รบกวนพี่ๆตอบด้วยนะคะ หนูอยากทราบจริงๆ

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #5 on: November 17, 2010, 08:07:02 pm »
เหนื่อย งานเยอะ

ทำไมอ้วนขึ้น  ???

อันนี้แกว่าตัวเอง หรือแกว่าช้านเนี่ย  >:(
กลับจันไปเลย  ชิชิ
ไม่ได้เจอหน้าจนจะลืมหน้าแกแล้วเนี่ย

พี่คะ อยากถามหลายอย่างเลยค่ะ

1. อย่างบ้านหนูอยู่สมุทรปราการ ถ้าสมมติหนูติดขึ้นมา
ปีสี่จะได้ไปอยู่ชลบุรีใช่ป่ะ แล้วหนูจะได้กลับไปหาแม่มั่งมั้ยคะ

2. บัดดี้ที่อยู่ห้องเดียวกับเรานี่คือทางหอจัดให้หรือตามใจเราคะ

3. ค่าหอแพงรึเปล่าคะ

4. จากที่หนูอ่านจากกระทู้เก่าๆหลายที่+คำบอกเล่าต่างๆ
   เค้าว่ากันว่า cpird เรียนไม่แน่นเหมือนที่จุฬา อันนี้จริงรึเปล่าคะ
   แล้วพี่มีวิธีแก้ปัญหานี้ยังไงคะ แบบว่า ต้องขอยืมเลกเชอร์เพื่อนที่จุฬามาอ่านเพิ่ม อะไรประมาณนี้อะค่ะ

รบกวนพี่ๆตอบด้วยนะคะ หนูอยากทราบจริงๆ

1.  คือว่าทุกวอร์ดราวน์เช้าทุกวันคะ  ก็ไม่ค่อยได้กลับเท่าไรเนอะ
ถ้าได้กลับก็เป็นช่วงที่ไม่มีราวน์ก็เป็นรอยต่อของการขึ้นวอร์ดใหม่ค่ะ
แต่บางทีพี่ใจดีก้ไม่มีราวน์นะเออ

2.จับคู่ตามใจค่ะ

3.ไม่เสียค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟค่า
แต่ถ้าค่าไฟเกินที่เค้ากำหนดก็ต้องจ่ายส่วนเกินเอง

4.พี่ก็ไม่รู้ว่าแน่นหรือไม่แน่นนะ  เพราะพี่หลับตลอด เอ๊ย!! แต่เท่าที่พี่เรียนพี่ก็แทบอ้วกแล้วน้อง
พี่ลองคุยกับเพื่อนที่อยู่จุฬาก็อยากออกมาข้างนอกบ้าง
กลับกันพวกพี่ที่อยู่ข้างนอกก็อยากเข้าไปอยู่ข้างในบ้าง
ไม่ค่อยมีใครมองสนามบ้านตัวเองว่าเขียวหรอกค่ะ  พี่เองก็เป็น 555  แอบอยากกลัีบไปชอปปิ้งบ้างนี่นา
อ่านชีทเท่าที่มีพี่ก็ไม่เคยจะอ่านทันนะน้องนะ  ไม่ต้องไปยืมเพื่อนๆที่จุฬามาอ่านหรอก
ถ้าอยากรู้ว่าเราเรียนได้เท่ากับคนอื่นหรือเปล่า
สอบใบประกอบวิชาชีพรอบ2หรือ 3 ก็รู้ค่ะน้อง ข้อสอบเดียวกันทั้งประเทศ   :)

Simulation

« Reply #6 on: November 17, 2010, 08:55:22 pm »
ขอบคุณพี่เจ้าหญิงทอผ้ากับพี่ Prince Charming มากเลยค่ะ (ขออนุญาตพิมพ์ง่ายๆนะคะ)

ถามเพิ่มนิดนึงนะคะ
ช่วงรอยต่อที่พี่ว่าเนี่ยมันห่างกันประมาณกี่เดือนหรอคะ

แล้วก็ อันนี้สงสัยมากเลยค่ะ
เรียนแพทย์ชั้นคลินิกมีปิดเทอมมั้ยคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #7 on: November 17, 2010, 10:20:40 pm »
ตารางเรียนของชั้นคลินิกครับ
http://schedule.md.chula.ac.th/schedule4.html

;)

« Reply #8 on: November 18, 2010, 12:37:18 am »
พี่มาตอบเรื่องเรียนไม่แน่นเหมือนที่อื่นแล้วกัน ถ้าเรื่องทฤษฏีนี่ พี่ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นที่อื่นเรียนกัน แต่ถ้าเป็นพวก clinical skill นี่ พี่ว่าที่นี่น้องได้เยอะไม่น้อยกว่าที่อื่นแน่นอน คือพวกซักประวัติ ตรวจร่างกาย วินิจฉัยแยกโรค จะส่งอะไรเพิ่ม และที่สำคัญคือ เค้าจะสอนว่า ตอนน้องอยู่ รพ ชุมชน หรือ อำเภอ ซึ่งพี่ๆต้องไปอยู่แน่นอน เครื่องมันไม่ครบ น้องจะทำอย่างไร จะ refer เมื่อไหร่ เพราะพี่ๆต้องไปทำงานที่แบบนั้นจริงๆ อืมๆ พี่ว่าดีมากๆๆๆ แบบว่าไม่ใช่เอะอ่ะอะไรก็ lab อย่างเดียว รพ บางที่ lab รอเป็นวัน น้องก็ต้องหัดแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า อืมๆ

ส่วนเรื่องแน่นไม่แน่น พี่ว่าปี 4 เป็นปีที่ต้องไขว่คว้าเองเยอะมากอ่ะ อาจารย์เค้าจะไม่มานั่งป้อนเราเหมือน preclinic แล้วอ่ะ ที่อื่นพี่ไม่รู้น่ะ อืมๆ พี่ว่าที่นี่เหมือนมาทำงานอ่ะ เรียนก็ไว้สอบตุนๆไว้ เค้าเน้น clinical performance มาก ตกเป็นตกซ้ำชั้นสถานเดียว สอบตกก็ซ่อมได้ แต่ถ้าไม่รับผิดชอบก็ซวยแน่นอน อืมๆๆ

รอยต่อก็สองวันครับน้อง แปลว่าทั้งปีน้องมีวันหยุดจริงๆ 8 วันเน้อ วอร์ดละสองวัน

เรื่องอยากกลับบ้านก็ทำใจเน้อ กลับได้ก็แปปเดียวเอง พี่ว่่าทุกที่คงเหมือนกันเรื่องนี้ ปี 4 เหนื่อยมากทุกที่แหล่ะ จากน้องเรียนๆนอนๆหลับๆ มาต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่น ต้องรายงานสถานะคนไข้ให้พี่ฟัง คนไข้เยอะพี่เค้าไม่มีเวลาดูละเอียดเค้าก็เชื่อเราน่ะ ถ้าเรามั่วไป คนไข้อาจต้องนอน รพ นานขึ้น อืมๆ ความรับผิดชอบสำคัญสุดแล้ว แน่นไม่แน่นอ่านเอาได้ แต่คนไข้เคสสวยๆ ไปแล้วไปเลย ก็ไม่ต้องกลัวจะรู้น้อยกว่าที่อื่นอืมๆ สุดท้ายจบมาก็หมอจุฬาเหมือนกันหมดแหล่ะ

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #9 on: November 18, 2010, 07:02:04 pm »
รอยต่อเยอะมากค่ะน้อง 2วัน 555
ปิดเทอมมีมั๊ย เห็นบอกว่าของพี่จะปิด2อาทิตนะ
จำนวนวันปิดเทอมจะแปรผกผันกับเลขปีที่เพิ่มขึ้นค่ะ

จะไปชลค่ะ

« Reply #10 on: November 18, 2010, 09:01:06 pm »
แล้วเรื่องสังคมล่ะคะ เพื่อนๆรุ่นพี่รุ่นน้อง กับอาจารย์
ช่วยสอนแนะนำดีมั้ยคะ มีแบ่งสายรหัสแบบพรีคลินิกรึเปล่า?

ขอบคุณค่า

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
« Reply #11 on: November 19, 2010, 12:47:20 pm »
ถามการเดินทางหน่อยคร้าบ

ไปกลับกรุงเทพรถตู้ รถทัวร์ กี่ชั่วโมงครับ ผ่านหน้ารพ.เลยรึเปล่า แล้วก็รถวิ่งถึงกี่โมงครับ ???

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #12 on: November 19, 2010, 07:53:31 pm »
แล้วเรื่องสังคมล่ะคะ เพื่อนๆรุ่นพี่รุ่นน้อง กับอาจารย์
ช่วยสอนแนะนำดีมั้ยคะ มีแบ่งสายรหัสแบบพรีคลินิกรึเปล่า?

ขอบคุณค่า

ตอนนี้พี่อยู่สูติ  พี่เด๊นน่ารักมากๆๆๆๆๆ
พี่ทำคลอดครั้งแรกนี่จับมือทำเลยอ่ะ  จับมือจริงๆ
รู้ว่าพี่เค้าเหนื่อยแต่เค้าก็ยังมาคุม  ปลื้มๆ
อาจารย์น่ารักค่ะ ฮากระจาย  แต่ก็แล้วแต่วอร์ดด้วย
ที่นี่ก็มีสายรหัสใหม่ค่ะ  แต่กับสายเก่าที่จุฬาก็ยังคงไว้เนอะ   

ถามการเดินทางหน่อยคร้าบ

ไปกลับกรุงเทพรถตู้ รถทัวร์ กี่ชั่วโมงครับ ผ่านหน้ารพ.เลยรึเปล่า แล้วก็รถวิ่งถึงกี่โมงครับ ???

มีรถตู้ผ่านจ้า  ขึ้นตรงใต้ทางด่่วนที่อนุสาวรีย์
ผ่านหน้ารพ.ไปสุดที่เซ็นทรัลชลจ้า
ถ้ารถไม่ติดก็ประมาณ ชม นึง บางทีก็เร็วกว่านั้น  ถ้ารถติดก็ซวยมากกกก  นานมากเช่นกัน
รถทัวร์พี่ไม่รู้อ่ะ  ไม่ค่อยได้ขึ้น 

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #13 on: November 19, 2010, 08:27:24 pm »
รถทัวร์ขึ้นจาก เอกมัย (ลง BTS เอกมัย)
รถวิ่งประมาณ 1 ชมกว่าๆ ไม่เกิน 1 ชมครึ่ง ยกเว้น ช่วงที่ออกจากรุงเทพรถติด ก็จะนานกว่านั้น
ไปลงตรงโรงแรมอิสเทิร์น แล้วต่อรถสองแถวไปลงที่โรงพยาบาลชลบุรีเลยครับ อีกซัก 15 นาทีได้

เด็กชลบุรี

« Reply #14 on: November 20, 2010, 10:29:56 am »
มีผ่านรพ.ชลทั้งรถตู้และรถทัวร์นะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นสายที่ไปสุดถึงศรีราชาเลยบางสายไปสุดถึงแหมฉบัง ครับ ผมนั่งรถตู้กลับบ้านเกือบทุกอาทิตย์อ่ะครับ มีรถผ่านรพ.ชลแน่นอน ชัวร์!! ขามาจากกรุงเทพขึ้นได้หลายที่อย่างตอนนี้ก็มีคิวใหม่ที่สยาม ขึ้นจากเอกมัยก็ได้ครับ หรือจะโบกป.2เอากลางทางก็ยังได้ครับ