Docchula Community

[น้องปีหนึ่ง] เตรียมตัวเรียนปีหนึ่งอ่านหนังสืออะไร ของใครดีครับ

--JY--

เผอิญว่าว่างเกินอะครับ ชีวิตวัยรุ่นมีไว้บั่นทอน  ;D เลยอยากจะถามพี่ๆว่า

การเรียนปีหนึ่งอ่านหนังสือ Textbook หรือ ภาษาไทยของใครดีอะครับ

วิชาเคมี ,Cell Biology อะไรอย่างงี้อะครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Cell biology มี 2 เล่ม
ซื้อหนังสือได้ที่ภาควิชาชีวเคมี (ชั้น 11 ตึกแพทยพัฒน์)หรือ ศูนย์หนังสือจุฬาฯ เลยครับ

:)

ปล. เวลาปิดเทอมมีน้อยนะ ใช้ให้คุ้ม เพราะว่าเปิดเทอมมาไม่สามารถทำสิ่งที่อยากทำตอนปิดเทอมได้

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
ปี1textbookพี่ว่ายังไม่จำเป็นนะเคมีกะฟิสิกส์อะ รอซื้อเทอม2ดีกว่าเดี๋ยวมีพี่เขาบอกอีกทีแหละ ถ้าว่างจัดพี่ว่าไปเรียนภาษาอังกฤษเก็บไว้ดีกว่า หมายถึงเรียนเป็นทักษะชีวิตนะไม่เกี่ยวกับเพื่อเรียนในมหาวิทยาลัย ืใช้ปิดเทอมนี้ทำสิ่งที่อยากทำให้คุ้มหละ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
คิดว่าไม่ต้องอ่านจ้ะ ใช้ชีวิตช่วงนี้ชิวๆไปก่อน
เพราะตอนพี่จะขึ้นปี 1 ก็เคยคิดแบบนี้
สุดท้ายเปิดเทอม ลืม อ่านไม่ตรงกับที่ อาจารย์สอน

เชื่อพี่ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่พร้อมสำหรับเปิดเทอมหรอก

--JY--

อ่า ครับ ผมก็เห็นด้วยกับพี่ๆ แต่ว่ามีเพื่อนหลายคนถามมาเลยมาถามอะครับ ขอบคุณมากนะครับ

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
อ้อ มีอย่างนึงที่พี่คิดว่าสำคัญคือ ภาษาอังกฤษจ้ะ
ฝึกพูด ฝึก conversation ดีดี
จะได้ใช้มากตอนเรียนเทอม 1 เลยจ้ะ :)

ตอนแรกที่เห็น..น้องปีหนึ่ง
เอ๊ เพื่อนเรามาถามอะไรในนี้หว่า???
ปรากฏว่าเป็นรุ่นน้องซะนี่ 555+

ปีหนึ่งเทอมหนึ่งยังชิวได้น้าาา
ของที่จะใช้อ่านเดี๋ยวพี่รหัสก็จะให้น้องเองแหละค่ะ
ไม่จำเป็นต้องซื้อตอนนี้หรอกน้าา
ปิดเทอมเที่ยวก่อนก็ได้จ้าาา

Offline pholpipat

• *
  • 571
  • 293

เที่ยวกันให้สนุกสนานไปเลย ตอนนี้

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
ถ้าอยากมีความสุข -> เที่ยว
ถ้าอยากทำอะไรที่ไม่เคยทำ -> ไปทำเลย เพราะเป็นช่วงที่ว่างที่สุดของน้องแล้วที่จะไปทำกิจกรรมพวกนี้
ถ้าอยากได้เกรดอังกฤษดีๆ -> ฝึกทักษะฟัง พูด อ่าน เขียนให้ดีๆ เพราะได้ใช้เยอะและต้องใช้เวลาเก็บสะสมนาน ส่วนใหญ๋วิชานี้จะกินบุญเก่าซะมากกว่า
ส่วนวิชาอื่นๆเดี๋ยวมาเรียนค่อยอ่านก็ทันครับน้อง สบายมาก
ท้อได้แต่อย่าถอย

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
เห็น ชื่อกระทู้ แล้วก็งง???
ตอนนี้น้องก็ยังไม่ใช่ปีหนึ่งอ่ะนะ

แนะนำ คล้ายๆโพสก่อนๆ อยากเรียนอยากอ่านเพิ่มก็ไปฝึกพวกภาษาดีกว่า

ส่วนเนื้อหาวิชาการ ถ้าอยากอ่านก็ทวนของ ม.ปลาย แหละ เพราะของมหาลัย พี่เชื่อว่าอ่านไปตอนนี้ถึงตอนเรียนก็ลืมหมด นับหนึ่งใหม่อยู่ดี หรือไม่ก็ที่อ่านมาเนื้อหาไม่ตรงกับที่อาจารย์สอน

เนื้อหาของปี 1 เหมือนเป็นการปรับพื้นอ่ะ เป็นพวกวิทย์พื้นฐานทั่วไป ถ้ายังมีความรู้ตอน ม.ปลายเหลืออยู่ พี่ว่ามันจะช่วยได้มาก สำหรับหนังสือ textbook พี่ว่าไม่จำเป็น (แต่พี่ก็อ่านนะ) บางสายรหัสอาจจะได้ต่อมาจากพี่รหัส ไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ ดูยังไงซื้อใหม่ก็ไม่คุ้มอ่ะ เพราะได้ใช้แค่เทอมเดียว และที่ใช้เรียนส่วนใหญ่ก็เป็นชีทของอาจารย์ ไม่ก็จดเอง
แต่ถ้าเป็นวิชาแพทย์โดยเฉพาะ ก็เริ่มเรียนตอนปี 1 เทอม 2 วิชาเดียวคือ cell bio ซึ่งพี่ว่าหนังสือของคณะดีสุดแล้ว เนื้อหาตรงกับที่อาจารย์สอนด้วย ส่วน text ช่วงปลายเทอม 1 จะมีพี่ๆไปแนะนำเอง อ่านตอนปิดเทอมเล็กก็ไม่สายหรอก
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

จากใจจริง...
1. ส่วนตัวแนะนำให้อ่านภาษาอังกฤษเยอะๆครับ ฝึกอ่านผ่านๆเร็วๆ+จับประเด็น
2. แล้วก็อ่านพวก medical terminalogy แบบใช้พวก material ตาม internet ก็ได้ ทำไปเรื่อยๆเลย

โดยเน้น 1 มาก่อนนะครับ.. 2 ทำแบบชิวๆเรื่อยๆก็ได้ มันมีเกมง่ายๆ + flash cards ให้เล่นเยอะแยะ

Cell Bio หรืออะไรพวกนั้นไม่ต้องไปอ่านครับตอนนี้...ประเด็นคือ "Read the right thing at the right time" ครับ...

26.196187 @15 Nov 2553
อีกไกล...

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
สำหรับน้องรุ่น 68 นะครับ
พี่ได้ข่าวมาแว่วๆว่าอาจมีการเปลี่ยนแปลงหลักสูตรนะครับ
เพราะฉะนั้นอย่าพึ่งไปลงทุนอะไรไว้มากเกินไปละกัน
(รอประกาศจากทางฝ่ายวิชาการของทางคณะอีกทีนะครับ)

แต่อังกฤษลงทุนไว้ก็ไม่เสียหายนะ ได้ใช้ๆ
ท้อได้แต่อย่าถอย

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
ใช้เวลาที่น้องมีในตอนนี้ให้มีึความสุขกับชีวิตเถิดครับน้อง :)

Offline wincross

• *
  • 28
  • 1
ไปเที่ยวเหอะน้อง เล่นเกม ดูหนัง ฝึกภาษาที่สอง ภาษาที่สาม หาประสบการณ์ชีวิตใหม่ๆในปิดเทอมอันแสนสั้น คุ้มค่ากว่าการจมในตำราเพื่อหวังเกรดสวยๆ(ซึ่งเปิดเทอมไปก็ลืม) ตั้งเยอะะ :))

ไปเที่ยวเถิดน้อง เวลาช่วงนี้มันล้ำค่ามากนะ T^T