Docchula Community

พี่ทำมีวิธีการอย่างไร ที่จะทำวิชาคณิตศาสตร์2 ได้90 up

- - - -

พี่มีวิธีการอย่างไร ที่จะทำ วิชาคณิตศาสตร์ 2 ได้ 90 up งับ

admin edit
ขออนุญาตแก้ไขชื่อกระทู้ ให้ตรงกับเนื้อหา
« Last Edit: August 11, 2008, 05:22:09 pm by Major »

บุคคลทั่วไป

เหยยยยยย  :-X
คณิตศาสตร์ 2 (ใช่เลขยากตอนเอนท์ป่ะ - - ")
ถ้าได้สัก 70 up ก็เทพแล้ว
ยิ่ง 80 90 หรือ 100 เข้าข่าย น่าหวาดหวั่น ไม่ควรเข้าใกล้ 555+
ปกติ ทะเลมนุษย์ จะอยู่ที่ 20 กว่าๆเอง

แต่ถ้า หมายถึง คณิตศาสตร์ 2 (เลขยากที่โรงเรียน ?)
ก็ทำโจทย์เยอะๆสิ

แต่บางโรงเรียน ก็ออกยากได้สะใจดี  :-\

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ก็ทำความเข้าใจทุก concept ที่สำคัญ ๆ ของแต่ละบทให้ดี อย่าสักแต่จำสูตรอย่างเดียว

แล้วก็หัดทำโจทย์เยอะ ๆ เอา้ความรู้ที่เรามีประยุกต์ใช้ให้ได้ อย่าเอะอะรีบดูเฉลย > <!!

สิ่งสำคัญคือการที่น้องได้หัดคิดอ่ะ เวลาสอบเจอข้อสอบที่ไม่เคยเจอจะได้ทำได้

แล้วก็เอาข้อสอบเอนท์เก่า ๆ มาทำ แนวข้อสอบมันก็อยู่ในนั้นแหละ โชคดีละกันครับ 555+

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
(ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เลขเกิน 90 หรอกนะครับ 555+)
พี่ว่าการเรียนวิชาคำนวณและพวกทำความเข้าใจที่ถูกต้องคือ
ต้องเข้าใจและใช้ได้เป็นอย่างที่เข้าใจจริงๆ
ยกตัวอย่างว่า ไม่ใช่เจอโจทย์แบบนี้แล้ว เฮ้ยยยย ต้องวิธีนี้เพราะเป็นสูตรของข้อนี้
หรือ เฮ้ยยยยยย ไม่มีสูตรฉานทำไม่ได้ไรงี้
ศาสตร์พื้นฐานของเลขคือแค่บวกลบคูณหารครับน้อง (โฮะๆ)
หากโจทย์มันมีออกมาและไม่ผิด ย่อมต้องมีวิธีคิดได้แน่น้อน
พี่จึงชอบเข้าใจและใช้เป็นอ่าครับ
ปล. น้องจะเอาเกิน 90 เลยเหรอครับ พี่เข้าใจว่าหมายถึงเลขเอเน็ทอ่านะ
ปล2. หวังสูงโคตรรรรร 555+
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
(ไม่ได้ 9X เหมือนกัน แค่ 7X) :P

ต้องเน้นเข้าใจ จริง ๆ ครับ

-> แต่ละบท มีเรื่องย่อย ๆ อะไรบ้าง

-> เรืองนั้น มันนิยามอะไรเอาไว้ว่าัยังไง

ในตอนสอบจิง สถานการณ์มันจะตึงเครียด

ทำให้นึกสูตรทั้งหลายไม่ค่อยจะออก :-X

และต้องกลับมาคิดวิธีถึก

ฝึกทำข้อสอบเก่าเยอะ ๆ ครับ พี่ว่าสนุกดีออก คิดโจทย์เลข 5555

ปล. จะเอา 9X จิง ๆ เรอะ :P

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
เหยยยยยย  :-X
คณิตศาสตร์ 2 (ใช่เลขยากตอนเอนท์ป่ะ - - ")
ถ้าได้สัก 70 up ก็เทพแล้ว
ยิ่ง 80 90 หรือ 100 เข้าข่าย น่าหวาดหวั่น ไม่ควรเข้าใกล้ 555+
ปกติ ทะเลมนุษย์ จะอยู่ที่ 20 กว่าๆเอง

แต่ถ้า หมายถึง คณิตศาสตร์ 2 (เลขยากที่โรงเรียน ?)
ก็ทำโจทย์เยอะๆสิ

แต่บางโรงเรียน ก็ออกยากได้สะใจดี  :-\

น่าหวาดหวั่นตรงไหน ก็ยังน่ารักอยู่นีไง :D
พี่ได้เลขเอเน็ท เอ่อ... บอกคะแนนน้องดีไหมเนี่ย กลัวถูกหาว่าไม่ใช่คนจัง
พี่บอกว่าพี่ได้ 90 ปลายๆละกันนะน้อง

ถ้าถามว่าพี่ทำยังไงนะเหรอ น้องไปอ่านเทคนิคของพี่วิชชี่ละกันนะน้อง :-\
สำหรับพี่อะ พี่ใช้การทำโจทย์ที่น่าสนใจอะ โดยเฉพาะข้อสอบเอ็นท์เก่าๆ พี่ว่ามันดีมากอะ
ทำในเวลาสั้นๆนะน้อง เช่น ข้อสอบสั่ง 2 ชั่วโมงอะไรอย่างงี้ น้องก็ควรทำให้เสร็จใน ชั่วโมงเดียว หรือชั่วโมงครึ่ง
แล้วน้องก็ตรวจเลย ไม่ต้องทวนอะ เหมือนเวลาสอบจริง ส่วนใหญ่จะไม่มีเวลาทวนนะ แล้วก็ส่วนใหญ่จะเคยเจอข้อสอบเก่าบางข้ออยู่แล้ว ทำให้ทำเร็วขึ้น ข้อสอบจริงโอกาสที่น้องจะเคยทำก่อนมันน้อยมากอะ ::)

ขนาดพี่ทำจริงๆจังๆ ตามที่พี่บอกอะ ข้อสอบเก่าบางปีพี่ทำเสร็จในครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำ พี่ยังไม่มีเวลาทวนตอนสอบของพี่เลย ตอนสอบบรรยากาศและความเครียดมันจะทำให้แย่อะ ยังไงก็ตั้งสติให้ดีละกันน้าคะ :)

ป.ล. น้องหลายคนอย่าทำหน้าตกใจขนาดนั้นสิน้อง พี่อะติดหมอได้ก็เพราะวิชานี้แหละ ถ้าไม่มีวิชานี้ พี่คง...ไปไหนก็ไม่รู้แล้ว :-X

Offline Mango

• *
  • 396
  • 9

พี่บอกว่าพี่ได้ 90 ปลายๆละกันนะน้อง

:o :o :o :o :o :o :o
 :-X :-X :-X :-X :-X

• *
  • 1177
  • 23

:o :o :o :o :o :o :o
 :-X :-X :-X :-X :-X

:-X น่าตกใจขนาดนั้นเชียว ในคณะเรามีคนได้เลขเอเน็ต 100 เต็ม ไม่น่าตกใจกว่าเหรอ  :P

• *
  • 396
  • 9
100เต็มเราชินตั้งแต่เปิดเทอมแล้วอะ เราเลยตกใจกะเก้าสิบปลายๆๆมากกว่า เอิ้กๆๆๆ

ลงแคลเลยนิ้งงง เอชัวร์

LADY LOO

พี่นิ้งงงง  :-X
ช่างน่าหวาดหวั่น อาไรเช่นนี้
สมแล้ว ที่เป็นกิฟเลข (ใช่ป่ะ  ???)

พี่น่ากัวจริงๆๆๆแหละ
555+

น่ารักด้วยย
อ่อ บุคคลทั่วไปที่พี่ quote มา คือ หนูเองงง ><"

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
พี่ไม่รู้อ่าคับ

ตอนปีพี่มันเก็บสัดส่วนเลขกะอังกฤษเท่ากัน

ก็เลยไปเน้นอังกฤษมากกว่า

แต่ตอนที่อ่านเลขก็ทำข้อสอบเก่าเยอะอยู่นะครับ

เยอะแบบว่า เยอะมากเลยอ่ะ

โชคดีนะคับ!

My Shadows are The Only Things Besides Me.

• *
  • 1177
  • 23
แม่นแล้วน้อง พี่อยู่กิฟเลขโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษารุ่นที่ 3 (รู้สึกแก่แฮะ) :-X

ฮุๆ พี่ไม่น่ากลัวจริงๆน้า แต่น่ารักนี่เป็นความจริง (เอ้า หลงตัวเองเข้าไปอีก)
พี่ว่าการที่จะได้ 90 up อะไม่อยากหรอกนะจ๊ะ พี่ว่า น้องต้องอย่ากลัวว่ามันเป็นวิชาเลขที่เราไม่ชอบ หรือว่าทำกี่ทีก็ได้คะแนนน้อยอะ พยายามต่อไป จนน้องเกิดความแตกฉาน(และบ้า!!!) ในทางเลขให้ได้ น้องจะรู้สึกว่าทำข้อสอบเอเน็ตมันสนุกอะน้อง ได้เจออะไรแปลกๆ ใหม่ๆ น่าสนใจจะตายไป :)

ป.ล. เราจะลงแคลเทอม 2 จริงๆนะ ส่วนเอ เราได้อยู่แล้วอะ บังเอิญเรียนเอพีมาแล้น ได้เกรดแคลมาแล้ว ฮุๆ :D

• *
  • 396
  • 9

LADY LOO

CUAP Program คือ โครงการเรียนล่วงหน้า
ของเตรียมอุดม ร่วมกับจุฬาอ่ะค่ะ พี่
แต่ว่าจะเข้าโครงการนี้ได้ ต้องสอบเข้าไป
คือ จะเรียนเนื้อหาในระดับมหาวิทยาลัย ในวิชานั้นๆ ตั้งแต่ชั้นมอห้า
เช่น คณิตศาสตร์ เคมี ... ก็เป็นหนึ่งในวิชาเหล่านั้น

คือ จบโครงการแล้ว สามารถใช้เกรดในโครงการ
ยื่นแทน ในมหาลัยได้อ่ะค่ะ

ไม่รู้อธิบายถูกป่ะนะ
ถ้าผิดยังไง ก็ขอโทษด้วยค่ะ :-[

Offline Cerbirus

• *
  • 2871
  • 2
  • 気持ち
พวกสูตรต่างๆ เนี่ย สังเกตุว่า ในระดับ ม.ปลาย บทนึง อาจารย์จะสอนประมาณเืกือบๆ 20-30 สูตร
พี่จะบอกว่า ให้ดูให้ดี ๆ จะมีทีต้องจำเป็นพื้นฐานจริงๆ แต่ 4-5 สูตรเท่านั้นแหละ ที่เหลือเป็นสูตรต่อยอด ซึ่งน้องแต่ดู.
วิธีพิสูจน์สูตรเอาไว้เป็นวิธีคิดและประยุกต์ใช้ก็พอไม่ต้องจำ
เวลาเจอโจทย์ก็ เริ่มจากพื้นฐานเนี่ยแหละ เขียนไปเรื่อยๆ โยงนู่นโยงนี่ ไปเรื่อยๆ เด้วก็ได้เองแหละ.....

ส่วนเรื่องทำโจทย์เยอะก็ดีนะ แต่มันไม่ใช่ทางออกที่แท้จริงของวิชาคณิต เพราะทำโจทย์เยอะมันไม่ต่างจากการจำวิธีทำมา ทำข้อสอบหนะแหละ จริงๆ แล้วเลขมันต้องใช้จินตนาการและความสร้างสรรค์ ต่างหาก...เพราะงั้น เมื่อก่อน พี่ก็ไม่ค่อยทำโจทย์เหมือนกันนะ (จริงๆ แล้ว ขี้เกียจ 55) อาศัยจำพวกทฤษฎีพื้นฐาน แล้วไปหาวิธีทำในห้องสอบเอา อยากบอกว่า เขียนไปเรื่อยๆ เด้วมันก็ไ้ด้เองแหละ :-*
Self-conquest is the greatest victory!!!!