Docchula Community

พี่ทำมีวิธีการอย่างไร ที่จะทำวิชาคณิตศาสตร์2 ได้90 up

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เป็นอะไรที่เซ็งเป็ดมาก เวลาตอนอยู่ในห้องสอบแล้วคิดไม่ออก ว่าข้อนี้มันควรทำยังไง

แต่พอสอบเสดแล้ว มานั่งคิดแบบใจเย็น ๆ ซักพักก้อออก :-X

รู้สึกว่า โอ้ว ทำไมมันง่ายเยี่ยงนี้

kaszy

ผมพอเหนโจทย์แล้วนั่งมองยุสัก 2-3 นาทีแล้วผมก้อนั่งคิดไปด้วยว่าจะเริ่มทำไงก่อนดี แต่มันคิดไม่ออกอ่ะคับ ว่าจะทำไงต่อดี จาแก้ปัญหายังงัยอ่ะคับพี่  :-* :-*

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ก่อนอื่นน้องต้องสำรวจตัวเองก่อนว่าเป็นไง การที่น้องทำโจทย์ไมไ่ด้อาจมีสาเหตุมาจาก

-น้องยังไม่แม่น concept เข้าใจเนื้อหายังไม่ดีพอ น้องควรไปทบทวนเนื้อหาทำความเข้าใจแต่ละประเด็นใหม่

-น้องยังไม่มีประสบการณ์ในการทำโจทย์ที่ดีพอ โจทย์ที่ทำยากเกินไป น้องควรเริ่มทำจากโจทย์ที่ง่ายไปยาก    เพราะมันจะมีอะไรมากขึ้นเรื่อย ๆ ทำให้น้องพอเห็นแนวทางในข้อต่อ ๆ ไป การที่น้องมาถึงไปทำโจทย์ยาก ๆ เลย อาจทำให้น้องคิดไม่ออกในข้อนั้น ๆ

พี่คิดว่าถ้าน้องเข้าใจเนื้อหาแล้วทำโจทย์ไล่ไปเรื่อย ๆ น้องน่าจะทำได้นะครับ สู้ ๆ ละกัน > <!

LADY LOO

บ้าหรออออ   :o
90 up - - "
แค่ 70 up
ตา หู จมูก ปาก ก็จะมากองอยู่รวมกันแล้วน้า  :-X

ขอแค่เกินกองมีน มาสักสี่สิบ ห้าสิบคะแนน
ก็อุ่นใจแล้วจ้ะ
ส่วนเก้าสิบ กะ ร้อยอ่า
ปล่อยพวกเทพๆ ไป :-\

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
บ้าหรออออ   :o
90 up - - "
แค่ 70 up
ตา หู จมูก ปาก ก็จะมากองอยู่รวมกันแล้วน้า  :-X

ขอแค่เกินกองมีน มาสักสี่สิบ ห้าสิบคะแนน
ก็อุ่นใจแล้วจ้ะ
ส่วนเก้าสิบ กะ ร้อยอ่า
ปล่อยพวกเทพๆ ไป :-\
อืม ถูก

แต่ได้ข่าวว่าพวกคนในคณะส่วนใหญ่ก็เทพกันหมดไม่ใช่เรอะไง  >:(

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

LADY LOO

และพี่อิ๊บก็เป็นหนึ่งในนั้นค่ะ
เพราะฉะนั้น อย่ามา...  :-\

kaszy

ขอคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ T^T ม.6 แว้ว ยางไม่ได้คณิตกะฟิสิกส์เลย เก่งแต่วิชาจำๆ

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
ขอคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ T^T ม.6 แว้ว ยางไม่ได้คณิตกะฟิสิกส์เลย เก่งแต่วิชาจำๆ

น้องก็ใช้วิชาจำๆของน้องให้เป็นประโยชน์สิคะ
มีหลายคนเหมือนกันที่ติดหมอด้วยคะแนน ไทย สังคม อังกฤษ และชีวะสูงมากมาย
แต่เลขกับฟิสิกส์ก็ไม่ได้สูงมาก
ยังไงน้องก็พยายามละกันนะคะ 8)

CUAP Program คือ โครงการเรียนล่วงหน้า
ของเตรียมอุดม ร่วมกับจุฬาอ่ะค่ะ พี่
แต่ว่าจะเข้าโครงการนี้ได้ ต้องสอบเข้าไป
คือ จะเรียนเนื้อหาในระดับมหาวิทยาลัย ในวิชานั้นๆ ตั้งแต่ชั้นมอห้า
เช่น คณิตศาสตร์ เคมี ... ก็เป็นหนึ่งในวิชาเหล่านั้น

คือ จบโครงการแล้ว สามารถใช้เกรดในโครงการ
ยื่นแทน ในมหาลัยได้อ่ะค่ะ

ไม่รู้อธิบายถูกป่ะนะ
ถ้าผิดยังไง ก็ขอโทษด้วยค่ะ :-[

ก็ถูกส่วนใหญ่อะนะ โครงการนี้ไม่ได้จำกัดเฉพาะเตรียมอุดมจ้า
มีโรงเรียนข้างเคียงด้วย เช่น สาธิตปทุมวัน สาธิตจุฬา
สำหรับคนที่สนใจอยากเรียนปี 1 ในบางวิชาล่วงหน้า
เกรดก็ใช้ได้แต่อาจไม่ใช่ทุกคณะอะ เช่น คณะแพทย์ใช้ได้เฉพาะเลข เป็นเลือกเสรีตัวหนึ่ง
แต่ชีวะ ฟิสิกส์ เคมีใช้ไม่ได้อะ ถ้าน้องหรือพี่คนไหนอยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติมก็ถามเราได้น้า ::)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
และพี่อิ๊บก็เป็นหนึ่งในนั้นค่ะ
เพราะฉะนั้น อย่ามา...  :-\
ม่ายจริงงง พี่เป็นแกะน้องในฝูงเทพ T_T
วันๆได้แต่ก้มหน้าก้มตาแดก เอ้ย กินหญ้าต่อปาย  กระซิก กระซิก

พี่จะขอแนะนำให้น้องทำคะแนนอังกฤษดีๆนะ เพราะพี่เข้ามาได้เพราะอังกฤษ  :P
วิชาอื่นจมดินหมดเรย  :-X
สู้ๆนะ้น้อง พยามอ่านหนังสือทบทวนบทเรียนเยอะๆจะได้เอนท์ติดเข้ามาเรียนที่เดียวกะพี่ (แต่อย่ามาเพราะฟลุคแบบพี่นะเออ)
แล้วน้องจะรู้ว่าอ่านหนังสือเอนท์เนี่ย  จิ๊บๆ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ความถนัด > วิทย์ > เลข > อังกฤษ > ไทย > สังคม

นี่เป็นลำดับ priority นะน้อง ที่พี่เรียงเองตาม % และ variation 555+
แต่ทางที่ดีน้องควรเก่งแบบองค์รวมอ่ะ เก่งแบบ Holistic ประมาณนั้น > <!!

Offline Cerbirus

• *
  • 2871
  • 2
  • 気持ち
ผมพอเหนโจทย์แล้วนั่งมองยุสัก 2-3 นาทีแล้วผมก้อนั่งคิดไปด้วยว่าจะเริ่มทำไงก่อนดี แต่มันคิดไม่ออกอ่ะคับ ว่าจะทำไงต่อดี จาแก้ปัญหายังงัยอ่ะคับพี่  :-* :-*

เขียนไปเรื่อยๆ สิน้อง ตรงไหนพอเริ่มได้ ก็เอามาเขียนไปเรื่อยๆ เด้ว มันจะมีหนทางเองแหละ โจทย์ระดับ ม.ปลาย มันมีวิธีค่อนข้างตายตัวอยู่แล้ว
Self-conquest is the greatest victory!!!!

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
ไหว้พระสวดมนต์ทุกคืน :-\

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
90 up..........

เราได้ 75 เอง  :P :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ฮาเก่งแบบ holistic อ่ะ ;D

woodBaT

พี่ครับ
แล้ววิชาฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ต้องยังไงครับ
ถึงจาได้คะแนนมากๆครับ