Docchula Community

พี่ทำมีวิธีการอย่างไร ที่จะทำวิชาคณิตศาสตร์2 ได้90 up

Offline Cerbirus

• *
  • 2871
  • 2
  • 気持ち
พี่ครับ
แล้ววิชาฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ต้องยังไงครับ
ถึงจาได้คะแนนมากๆครับ

ฟิสิกส์ก็มาแนวเดียวกะ เลข หนะแหละ ส่วนเคมี ชีวะ ก็ จำจำจำจำจำจำจำจำจำจำจำจำจำจำจำ ;D
Self-conquest is the greatest victory!!!!

Offline Ai

• 453
  • 7
เห้ย 90up นี่มันเกินมนุษย์แล้ว...
เกินกว่าพี่จะแนะนำได้อะ (พี่ได้ 70 ก้อเลือดตาแทบกระเด็นแล้วว่ะ)

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
อิอิ
ไม่รู้ค่ะ เพราะพี่ได้ 43 หุหุ (แล้วจามาปั่นเพื่อ...)
Be Patient for Patient

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
เอพีคือไรอ่าา :'(

AP = Abnormal Person  ;D

เก่งเกินไปแร้ว หะหะ

คะแนนเลขพี่ขึ้นต้นด้วยเลข 6 อ่ะน้อง = =

ไม่สามาดให้คำแนะนำได้จิงๆ

เพราะนี่คือพี่ทำดีที่สุดของพี่แร้วได้แค่นี้  :P

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
AP = Absolutely Pretty  ต่างหาก
คนที่เรียนมีแต่คนหน้าตาน่ารักเท่านั้นแหละน้า ;D
(เหอๆ ไม่ค่อยหลงตัวเองเลยเรา  :-X)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
75 ก็บุญแล้วครับ.....:P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline gorufu

• *
  • 61
  • 2
  • GORUFU ROCKMAN
 :( 90 คะแนนครับ  :'( :'( :'( เรียนยังไงหรอ.... อืมม ไม่รู้แฮะ เพราะไม่ค่อยถึงอ่ะ

GORUFU

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
AP = Absolutely Pretty  ต่างหาก
คนที่เรียนมีแต่คนหน้าตาน่ารักเท่านั้นแหละน้า ;D
(เหอๆ ไม่ค่อยหลงตัวเองเลยเรา  :-X)
APอะไรไม่เห็นรู้จักเลย ไม่เคยเรียนด้วย ;Dแต่เราก็หน้าตาดี ::)
วิธีการทำเลขให้ได้90+ไม่ยากครับ ก็แค่ฝนให้ตรงkeyทุกข้อก็พอแล้วแหละ ;Dเอ้ยไม่ใช่
วิชาเลขต้องอาศัยการฝึกฝนครับ ทุกคนมีวิธีการฝึกที่ต่างกันไปบางคนอาจจะอาศัยการเรียนกวดวิชามากๆ บางคนอาจจะอ่านศึกษาด้วยตนเองฯลฯแต่หลักๆก็คือ
1.ต้องเข้าใจ+จำ ทฤษฎี สูตรพื้นฐานและวิธีใช้ให้หมดเสียก่อน
2.หลังจากนั้นก็ไปตะลุยโจทย์ย้อนหลังEnt และA-net+ข้อสอบอื่นๆเช่นข้อสอบสมาคม ดูที่ีผิดแล้วก็แก้ไขให้ถูกซะ
ขอเน้นว่าถ้าอยากได้90+ต้องทำโจทย์จนคล่องมากจริงๆครับเพราะข้อสอบข้อนึงของA-netนี่เหมือนต้องทำสัก3ข้อในข้อเดียว :-Xดังนั้นต้องคล่องจนถึงขั้นว่าอ่านโจทย์แล้วทดเลยแหละ ห้ามมานั่งงง ลังเลว่าทำยังไง
พี่ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงแหะ :-Xอธิบายไม่เก่งซะด้วย :P

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
อันนี้ไม่นับปีพี่(ANETปีแรกๆ)ใช่มะ เพราะปีพี่ออกง่าย เลยได้เยอะ
พี่ใช้ตะลุยโจทย์ ข้อไหนไม่ได้ ห้ามข้าม ดูคำตอบ ทำความเข้าใจ และลองทำใหม่โดยไม่ได้เปิดเฉลย แล้วค่อยผ่านอ่ะ

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
อันนี้ไม่นับปีพี่(ANETปีแรกๆ)ใช่มะ เพราะปีพี่ออกง่าย เลยได้เยอะ
พี่ใช้ตะลุยโจทย์ ข้อไหนไม่ได้ ห้ามข้าม ดูคำตอบ ทำความเข้าใจ และลองทำใหม่โดยไม่ได้เปิดเฉลย แล้วค่อยผ่านอ่ะ

ปีแรกออกง่ายครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
สำหรับผมยากทุกข้อเลย  T^T
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
พี่ว่ายากมากๆๆๆๆครับที่จะได้เยอะขนาดนั้น
(ถ้าน้องไม่ใช่พวกเทพมาเกิดนะ)

พี่ว่าน้องคิดเผื่อว่าได้ไม่ถึงไว้เลยดีกว่านะ

แล้วอ่านวิชาอื่นๆให้ได้เยอะขึ้น ^^

Offline KaiZe12

• *
  • 628
  • 16
APอะไรไม่เห็นรู้จักเลย ไม่เคยเรียนด้วย ;Dแต่เราก็หน้าตาดี ::)
วิธีการทำเลขให้ได้90+ไม่ยากครับ ก็แค่ฝนให้ตรงkeyทุกข้อก็พอแล้วแหละ ;Dเอ้ยไม่ใช่
วิชาเลขต้องอาศัยการฝึกฝนครับ ทุกคนมีวิธีการฝึกที่ต่างกันไปบางคนอาจจะอาศัยการเรียนกวดวิชามากๆ บางคนอาจจะอ่านศึกษาด้วยตนเองฯลฯแต่หลักๆก็คือ
1.ต้องเข้าใจ+จำ ทฤษฎี สูตรพื้นฐานและวิธีใช้ให้หมดเสียก่อน
2.หลังจากนั้นก็ไปตะลุยโจทย์ย้อนหลังEnt และA-net+ข้อสอบอื่นๆเช่นข้อสอบสมาคม ดูที่ีผิดแล้วก็แก้ไขให้ถูกซะ
ขอเน้นว่าถ้าอยากได้90+ต้องทำโจทย์จนคล่องมากจริงๆครับเพราะข้อสอบข้อนึงของA-netนี่เหมือนต้องทำสัก3ข้อในข้อเดียว :-Xดังนั้นต้องคล่องจนถึงขั้นว่าอ่านโจทย์แล้วทดเลยแหละ ห้ามมานั่งงง ลังเลว่าทำยังไง
พี่ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงแหะ :-Xอธิบายไม่เก่งซะด้วย :P

100 คะแนนเต็มมาตอบเองเลยทีเดียว :o

ง่ายๆๆน้อง   พี่มี 5 วิธีการง่าย ๆ น้อง

1. น้องก็ทำข้อสามคะแนนให้ผิดไม่เกิน 3 ข้อ (91-100)
2.น้องทำข้อสามคะแนนให้ผิดไม่เกิน 2 ข้อ แล้วก็ทำข้อสองคะแนนผิดไม่เกิน 2 ข้อ (90-100)
3.น้องทำข้อสามคะแนนให้ผิดไม่เกิน 1 ข้อ แล้วก็ทำข้อสองคะแนนผิดไม่เกิน 3 ข้อ (91-100)
4.น้องทำข้อสามคะแนนให้ผิดไม่เกิน 5 ข้อ  (90-100)
5.น้องก็ทำข้อสอบให้ถูกหมดทุกข้อ ได้ 100 เต็ม ไปเลย

คราวนี้สาระน้อง

จะได้เกิน 90 น้องต้องสอบให้1-20คนแรกของประเทส  แสดงว่าต้องเก่งพอตัว  ลองวัดตัวเองจากการสอบพวกคณิตศาสตร์ สอวน. โอลิมปิก เพชรยอดมงกุฎ สมาคมคณิตศาสตร์  อะไรประมาณนี้  พี่ ทำข้อสอบentตั้งแต่ 2541-2549  สอบทุกอย่างที่มีการแข่งขัน  ฝึกฝนตัวเองให้ชินกับข้อสอบที่สุดบ่อยๆๆนะ

จากการที่พี่เคยสอนน้องที่โรงเรียน  ปัญหาส่วนใหญ่ของเด็กที่เก่งแต่ทำคะแนนไม่ดีคือ  ความสะเพร่า  ถึงแม้น้องจะเก่งและคิดเร็วแค่ไหน  แต่ถ้าไม่รอบคอบ  น้องจะเสียคะแนนไปฟรี  อาจจะถึง 10-20 คะแนนเลยทีเดียว  เพราะข้อสอบ เลขเอเนต  ใช้ความเข้าใจพื้นฐาน  และมีการประยุกต์สูง  จึงควรเก็บรายละเอียดทุกจุดของโจทย์  ไม่งั้นจะตายตอนจบได้

เพระฉะนั้น  น้องจึงควรหัดทำข้อสอบให้มากที่สุด  สอบแข่งขันทุกสนามที่มีโอกาสทำให้ได้  จะได้ประสบการณ์ขณะสอบจิง  มานั่งคิดนอนคิดที่บ้านมันวัดอะไรไม่ได้หรอก  เพราะความสามารถขณะน้องไปสอบ=70-80%ของความรู้ที่มีในหัวเท่านั้น  เพราะฉะนั้น การเพิ่มจาก70,80 ถึง 100% ได้นั้น  ต้องมาจากการฝึกฝนอย่างแท้จิง (ตอนพี่เรียน  มีการแข่งที่นครสวรรค์ อุบล และหาดใหญ่เท่านั้นที่พี่ไม่ได้ไป  เพราะมันไกลเกิน  ที่เหลือรวมทั้งในกรุงเทพ  พี่ลองข้อสอบมาหมดแล้ว)

อันนี้รับประกัน  ความสำเร็จในอนาคต  จาก อันข้างบน  พี่อยู่ในกรณี  ที่ 2   แต่พี่ไม่ผิด ข้อละ2คะแนนเลยอะ
« Last Edit: December 25, 2008, 08:27:08 pm by Calculus Man »