Docchula Community

..555++..

...

..555++..
« on: October 20, 2008, 08:00:46 pm »
หนูต้องสอบปีนี้แล้วอะค่ะ
>>> อยากรู้ว่า
1.  ความถนัดแพทย์พี่ๆได้กันประมาณเท่าไหร่ค่ะ  แล้วข้อสอบมันคล้ายๆกับหนังสือที่วางขายรึป่าวค่ะ ออกประมาณไหนบ้าง  แล้วทำทันกันมั๊ยค่ะ
(แอบถาม..หนูทำของหน้าสือเล่มนึงอ่า มีความรู้สึกว่าหนังสือเฉลยผิดอ่ะ--....ประมาณว่าคิดว่าที่ตัวเองคิดถูก555++ ) :D

2.  ตอนที่อ่านหนังสือเตรียมสอบENT  A-Net  พี่ๆอ่านกันหนักขนาดไหนค่ะ  เช่น  อ่านถึงตี3 หรือไม่นอนพลีชีพเพื่อหนังสือ55+(เวอร์นิดส์) 
แล้วพี่มีแอบอู้ไม่อ่านหนังสือบ้างมั้ยค่ะ(อย่างตอนนี้ที่หนูแอบอู้อยู่..เหอะๆ)  แล้วตอนปิดเทอมควรอ่านได้ประมาณไหน(ทั้งวันทั้งคืนเลยป่าว)อ่านวันละประมาณกี่ชั่วโมงดี..หนูเป็นพวก3วันขยันอีก4วันขี้เกียจ...อาการแบบนี้จะเข้าแพทย์พอไหวไหมค่ะต้องปรับยังไงดี..(กลัวว่าตัวเองจะฟิตไม่พอคิดว่าตัวเองอ่านหนักแล้วกลายเป็นว่าจริงอ่านไปนิดเดียวเองสำหรับพวกพี่ๆเอง) 

เออ..อยากถามหน่อยอะค่ะว่าพี่ๆได้คะแนนA-netแต่ละวิชาเท่าไหร่(ความถนัดด้วย)...ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันค่ะ

>>>>พี่ๆเป็นกันไหมค่ะตอนทำข้อสอบแล้วเครียด...เพิ่งไปสอบความถนัดวิดวะมาโค-ต-ร เครียดเลยอ่ะค่ะทำไปนึกถึงคะแนนไปโอ้จะได้เท่าไหร่กันฟะเนี่ย....กลับบ้านมาปวดหัวเลย..พี่ๆได้สอบกันป่าวค่ะ

สอบชีวะที่พี่จัดก็ไม่ติด ชุด ก.พอได้ ชุดข. oh my god....(xxxxxxxxx No comment)

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
Re: ..555++..
« Reply #1 on: October 20, 2008, 08:19:32 pm »
ตอบน้องนะครับ
เอาเป็นว่า ถ้าได้เกณฑ์มากกว่าพี่ ก็มีสิทธิ์จะสอบเข้าได้แล้วล่ะ(เพราะพี่เข้ามาแบบเกือบโหล่) ;D
1.ได้ข่าวว่าเขาจะเปลี่ยนแนวใหม่นะครับ ก็เลยไม่ทราบรายละเอียดตรงนี้เท่าไหร่ แต่ตอนปีพี่ คะแนนตรงนี้ถ้าทำได้เยอะก็จะช่วยได้พอสมควร แต่ว่านะ เอาเท่าๆที่คนอื่นได้กันก็โอเค ส่วนพี่นั้น เหอเหอ (Ethics 30เต็ม150)

2.คะแนนรู้สึกจะมีอยู่กระทู้นึงที่เขาโพสไว้น่ะนะ ของพี่ก็ประมาณ70 up ยกเว้นอังกฤษกะสังคมอ่า :P(คือถ้าเขาคิดคะแนนสังคม พี่ตกสุดหูรูดเลยอ่ะ)
อ่านหนังสือ พี่นอน ตี2นะ ทุกคืน แต่พี่อ่านตั้งแต่ม.5อ่า แต่ก็นะ คนแบบพี่มันต้องเน้นถึกมากกว่าเทพ ;D
ถ้าเป็นปิดเทอม ก็ต้องจัดเวลาให้เสมือนสอบน่ะนะ เอาข้อสอบเก่า(เช่นรวมพ.ศ.)มาทำ จับเวลา แล้วดูคะแนน
อย่างพี่จะใช้วิธี ปรับให้เวลาลดลงมานิดนึง เช่น ข้อสอบ2ชั่วโมง พี่จะตั้งเวลาที่1ชั่วโมงกับ45นาที แต่ถ้าเป็นข้อสอบเลข อังกฤษ ไทย พี่ตั้ง1ชั่วโมง20นาทีนะ
เรื่องอู้ ไม่มีอ่ะน้อง เพราะหลังจากรู้คะแนนวิชาเฉพาะ พี่ก็เครียด และดับเครื่องชนไปแล้วครับน้อง :'(

หลักอันนึงนะ สอบเสร็จ ไม่ต้องเครียด ทำวิชาต่อไปให้ดีที่สุด เพราะไม่งั้นเราจะเปลืองสมองไปกับความเครียดซึ่งไร้สาระมากมาย
สุดท้าย สู้ตายนะน้อง :)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: October 20, 2008, 08:49:21 pm »
1.ความถนัดแพทย์สำคัญมาก ๆ เลย 30% มากกว่าวิทย์ Anet ที่เรียนมา 3 ปีอีก - -''
   ข้อสอบปีนี้มี 3 พาร์ท สอบวันที่ 1 พฤศจิกายน รู้สึกจะให้เวลาพาร์ทละ 1 ชั่วโมง 15 นาที
   พาร์ทแรกคิดเชิงวิเคราะห์ สังเคราะห์ หาเหตุผล คิดเชิงวิพากษ์ แนว ๆ วัด IQ + การให้เหตุผล
   พาร์ท 2 เกี่่ยวกับจริยธรรม ให้เหตุการณ์สมมติมาแล้วถามว่าควรทำไงไรเงี้ย น่าจะเคยทำแล้ว
   พาร์ท 3 ก็เชื่อมโยง ให้บทความที่ขีดเส้นใต้บางคำ แล้วถามความสัมพันธ์ พาร์ทนี้สำคัญจริงจัง
   พาร์ทละ 100 คะแนน รวมกัน 300 คะแนน คิดเป็น 30%
   ข้อสอบที่วางขายก็มีทั้งส่วนที่ตรงและไม่ตรงอ่ะ ก้ดูไว้เป็นแนว ๆ ละกัน อย่ายึดเป็นสรณะ -*-
  (ไอพวกภาษาไทยจับคู่คำ คำตรงข้ามไรเงี้ย ในหนังสือบางเล่มมีอย่างเยอะ ข้อสอบไม่ออกซักแอะ = =)
   หนังสือตามท้องตลาดเฉลยผิดเยอะอ่ะ บางเล่มวิธีทำพาร์ทเชื่อมโยงก็ผิด ระวังไว้ละกัน -*-

2.ก็แล้วแต่คนนะ พี่ก็อ่านเยอะกว่าปกติ แต่ไม่ถึงกับพลีชีพไม่หลับไม่นอน = =
   อ่านเท่าไรก็ดูร่างกายละกัน อ่านไหวก็อ่าน ไม่ไหวก็นอนเห้อะ -*-
   อู้พี่ก็มีบ้างนะ แต่ไม่ถึงขนาดอ่าน 3 อู้ 4 ว่ะ เกินไปนิดซ์นึง 555+

คะแนนไม่บอกละกัน

ก็แค่นี้แหละ ขอบคุณที่อุตส่าห์อ่านจนจบ 5555+ ^^"
อยากรู้ไรเพิ่มลองถามได้ เดี๋ยวก็มีคนมาตอบ
« Last Edit: October 20, 2008, 08:52:13 pm by KiaGz!~ »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #3 on: October 21, 2008, 05:16:51 am »
อืม ตอบได้ละเอียดดีครับ