Docchula Community

ใกล้สอบแล้วหงะ

-*-

ใกล้สอบแล้วหงะ
« on: February 11, 2009, 03:35:10 pm »
หนูก็อยู่ ม.6  (คือจะสอบแล้ว)
 ---- อารมณ์ว่าไม่รู้ทำอะไรดี  จะอ่าน หรือจะทำโจทย์ดี
          **โจทย์ก็ทำแล้วแต่คะแนนยังได้น้อยมาก(น้อยจริงๆ)  แล้วก็ไปอ่าน แล้วก็มาทำใหม่แต่คะแนนก็ยังน้อยอยู่ดีจนทำหมดแล้วคะแนนมันก็ไม่ไปไหน  แล้วที่สำคัญค่ะ เครียดมาก พอได้มาทำข้อสอบชุดเดิมที่เคยทำไปแล้ว กลับพบว่า  oh my god คะแนนได้น้อยกว่าเดิมอีก   :P
         ***พี่ช่วยแนะนำหนูหน่อยนะค่ะว่าตอนนี้ควรจะยังไงดี  เวลาก็เหลือน้อย  ถ้าอ่านควรอ่านแบบไหนดีอ่านสรุปทุกเรื่องหรืออ่านยังไงดี หรือไม่ต้องอ่านทำโจทย์อย่างเดียวไปเลย  หรือยังไงดี (อยากเข้าแพทย์อย่างแรงหง่ะ)

---- หวังว่าหนูจะได้เป็นรุ่นน้องพวกพี่ๆนะค่ะ   บ๊ายบาย

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: ใกล้สอบแล้วหงะ
« Reply #1 on: February 11, 2009, 06:12:50 pm »
พี่แนะนำว่าให้น้องทำตามแบบที่น้องคิดว่าเหมาะกับน้องที่สุดดีกว่า (อาจเป็นทำโจทย์, อ่านทวน หรือนอนเล่น นานาจิตตังตามแต่สไตล์ของแต่ละคน)

อย่างตัวพี่เอง ช่วงเดือนสุดท้ายแบบนี้ พี่ไม่ทำโจทย์แล้ว จะเอาเวลามาอ่านทวนทุกวิชา หาจุดที่เรามองข้ามไป

และอีกอย่างช่วงนี้เป็นช่วงเวลาที่ดีที่น้องควรเริ่มอ่านวิชาท่องๆ ที่อาศัย short-time memory พวกไทย-สังคม ที่่แบบว่าพอออกจากห้องสอบปุ๊บ ลืมปั๊บ

ขอแนะนำอีกอย่างว่า อย่าทิ้งวิชาไหนไปซะทีเดียว เ พราะเดี๋ยวจะกลายเป็นตัวฉุดคะแนน

สุดท้ายก็ขอให้น้องเดินตามทางที่น้องถนัด และขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

....จงอย่าย่อท้อ เพราะการเดินทางอันยาวไกล กำลังจะเริ่มต้นขึ้น....

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: February 11, 2009, 06:58:14 pm »
ก็อย่าีงที่ rep บนว่าครับ แล้วแต่ชอบอ่ะนะ

แต่เดือนสุดท้ายพี่ทำโจทย์อย่างเดียวแล้วอ่ะ

แล้วถ้าจุดไหนผิดก็ไปทำความเข้าใจกับมันซะเป็นจุด ๆ

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ สู้ ๆ ฝ่าฟันโค้งสุดท้ายไปให้ได้ล่ะ ^^"

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #3 on: February 11, 2009, 07:11:45 pm »
เดือนสุดท้ายพี่ไม่ทำอะไรเลย

เอ้ย ไม่ช่ายย  :o

คลายเครียดน่ะน้อง อย่าคิดมาก
อย่าเครียดแล้วกัน ถ้าเครียดแล้วจะลน ลนแล้วจะอ่านไม่รู้เรื่อง
จะทำโจทย์หรืออ่านหนังสือก็แล้วแต่ตัวน้องเองดีกว่า
คิดว่าตัวเองทำแบบไหนแล้วได้ผลมากกว่าก็เอาอันนั้นล่ะ  แต่ละคนไม่เหมือนกันหรอก

แต่บอกไว้เผื่อ
ถ้าเป็นพี่ พี่อ่านเอาอ่ะ พี่ไม่ชอบทำโจทย์อ่ะ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline อพาร์ทเมนต์คุณป้า

• *
  • 1357
  • 9
  • เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยน ฉันก็เปลี่ยน
« Reply #4 on: February 11, 2009, 07:35:55 pm »
สไตล์ก้อแล้วแต่ล่ะคนนะ...พี่ว่า...

แต่ตัวพี่เองก้อมาไฟลนก้นขั้นซีเวียร์ตอน 1 เดือนสุดท้าย.... :o

ถ้าจะฝึกทำโจทย์ก้อคงต้องมีความรู้ทางทฤษฎีก่อนช่ายป่ะ
ก้อคือน่าจะอ่านก่อนทำโจทย์ล่ะนะ.........

แต่ก็มีบางวิชาที่พี่ไม่อ่าน..(เพราะขี้เกียจ)  :-X เลยทำโจทย์อย่างเดียว... ก็คือ ไทย สังคม ล่ะนะ
(ความจริงมันควรเป็นคณิต วิทย์ ช่ายมะ)

แต่ไม่ว่าจะสไตล์ไหนอ้ะ...สำคัญที่สุดคือต้อง คุมสติ+อารมณ์ของตัวเองให้ได้ล่ะ อย่าเครียด
ม่ายงั้นสิ่งที่เตรียมมาจะศูนย์เปล่าเรยอ้ะ ::)

สู้ๆๆ นะจ๊ะ.. ฝ่าฟันไปให้ได้ล่ะ

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #5 on: February 11, 2009, 10:26:57 pm »
พี่ก็จะสอบแล้วเหมือนกัน  :P  :P
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #6 on: February 12, 2009, 09:17:45 pm »
ทำตามที่น้องคิดว่าดีที่สุดสำหรับตัวเองดีกว่าครับ

วิธีแต่ละคนมันก็จะได้ผลไม่เท่ากับทุกคนหรอกครับ

สู้ๆ นะครับ
  :)

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
« Reply #7 on: February 12, 2009, 10:27:10 pm »
ชอบทำแบบฝึกหัด เพราะ เวลาทำข้อไหนไม่ได้
จะได้ไปเปิดหนังสือ เป็ฯการอ่านทวนไปในตัว
และจะได้รู้ว่าเราอ่านข้ามตรงไหนไป หรือ
อ่านขาดตรงไหน
 ทำเต็มที่นะครับน้อง :)
"Hatred shall burn in its infernal glory.""