Docchula Community

ช่วยแก้โจทย์ฟิสิกส์ให้หน่อยสิครับ

-*-

คือว่า ผมอยู่ม.ต้นน่ะครับ ผมกำลังฝึกทำโจทย์ฟิสิกส์อยู่น่ะครับ

ผมอยากเข้าหมอ (เลยต้องเตรียมตัวแต่เนิ่นๆ -*-)

พี่ๆช่วยเฉลยโจทย์ของผมหน่อยสิครับ

1.กัลวานอมิเตอร์ตัวหนึ่งมีความต้านทาน 4 โอห์ม เข็มเบนเต็มสเกล เมื่อมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน 1 มิลลิแอมแปล์ ถ้าต้องการใช้งานโวลต์มิเตอร์ ซึ่งวัดค่าได้เต็มสเกล 10 โวลต์ ต้องใช้ตัวต้านทาน ขนาดกี่โอห์ม มาต่อในลักษณะใด้กับตัวต้านทาน

2.ประจุ e มวล m เคลื่อนที่ด้วยความเร็วต้น u เข้าไปในบริเวณที่มีสนามไฟฟ้าสม่ำเสมอ E และ บริเวณที่มีสนามแม่เหล็กสม่ำเสมอ B จงหาค่ารัศมีความโค้ง
และทิศทางขงอประจุ e เมื่อ m มากกว่า 2qEd มากๆ 

Offline Topo

• 2276
  • 54
ถ้าถามชีวะเรื่องคนจะตอบให้  :P
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ข้อแรกนี่น้องหมายถึง Shunt Resistance ใช่มั้ย  ???

ข้อสอง น้องต้องบอกทิศของ E และ B ด้วยนะครับ (ที่พี่เข้าใจคือมีทั้ง E และ B ในระบบพร้อมๆกัน)
« Last Edit: March 12, 2009, 07:11:52 pm by Fuji Syusuke »

ข้อหนึ่งนี่หลักคือต้องรู้ว่าเข็มเบนเต็มสเกล เมื่อมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน 1 มิลลิแอมแปล์ แปลว่ากัลวานอมิเตอร์เครื่องนี้รับกระแสได้สูงสุด 1 mA
เราต้องการวัดความต่างศักย์มากที่สุด 10 V (ในขณะที่กระแส = 1 mA) แสดงว่าจะต้องใช้ความต้านทานรวม = 10/0.001 = 10000 โอม นั่นเอง
เพราะฉะนั้นจะต้องเอาความต้านทานภายนอกมาต่อเพิ่ม = 10000-4 = 9996 โอมมาต่อแบบอนุกรม

ข้อสองนี่จำวิธีคิดไม่ได้อะ
แล้วโจทย์เค้าไม่ได้กำหนดทิศทางของสนามแม่เหล็กกับสนามไฟฟ้ามาให้หรอ-พี่จนปัญญาอะ ความรู้ฟิสิกส์นี่ไม่ค่อยเหลือแล้วแหละน้อง :)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Q2 doo question laew F kong E gub F kong B na ja tum right angle gun so tht it makes the thingy go round in circle. So it doesn't really matter if you don't know the direction of the Force, no ?

But I totally forgot all the formula
F = mv^2 R ?
Electric Field Force = Magnetic Field Force ?

ahahahahahahah sorry for not being any help
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
เอ่อ....นี่ม.ต้นหรอครับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เอ่อ....นี่ม.ต้นหรอครับ

Physics is in mor plai

ผมอยากเข้าหมอ (เลยต้องเตรียมตัวแต่เนิ่นๆ -*-)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
เห็นน้องแล้วรุ้สึกผิดเลยอ่ะ
เราอ่านสองเดือนก่อนสอบ
 ;D

สู้ๆ นะน้อง
(ฟิสิกส์แมวติดประจุ ----- ช่วยอะไรไม่ได้เช่นกัน)

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Positive for you.
Negative for me....

นายเฟรม

รับตอบโจทบ์ฟิสิกส์คับ

โดยนักเรียน โอลิมปิก ฟิสิกส์ค่าย 3  โค้วต้า วิศวะ ลาดกระบังคับ

ตอบทุกวัน

โพสไว้ในhi5นะคับ

http://kingfon.hi5.com

หรือแอดมาถามได้ทุกวันนะคับ

ultraman_088@hotmail.com

เวลา 17.40-22.00

ทุกวันคับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ในนี้ก็รับตอบปัญหาฟิสิกส์นะครับ

โดยนิสิตแพทย์ทุกชั้นปี [แล้วแต่ว่าปีไหนมาเจอพอดี ;D]

ตอบทุกวัน !! 24 ชั่วโมง !!