Docchula Community

[นอกเรื่อง]ขอคำแนะนำการสอบหมอขอนแก่นหน่อยค่ะ

medcamp10

ตามหัวข้อเลยค่ะ เดือนกันยา วันที่ 12-13 หนูจะไปสอบหมอขอนแก่นแว้วววววววววววววววววววววววววววว
ในฐานะที่หนูเคยมาเข้าค่ายที่นี่ ได้รู้จัก(ความบ้า)พี่หลายๆคน คิดว่านอกจากหมอจุฬาจะหน้าตาดีแล้วคงให้แนะนำดีๆได้ อิอิ
หนูอยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ถ้าสมมติว่าที่ผ่านๆมาหนูอ่านหนังสือไปเรื่อยๆ ไม่ได้เยอะท่าไหร่ 55

1.หนูควรวางแผนการอ่านไงดีคะ ปกติหนูอ่านไปเรื่อยๆ อยากอ่านไรก็อ่าน ตอนนี้เหลืออีก 42 วันเอง T^T
2. ข้อสอบแนวมันประมาณไหนคะ เน้นอะไรพิเศษมั๊ย  >.<
3.ใครมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมบอกได้เลยค่า

ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะคะ  :) :) :)

Medcamp10

ขออภัย 70 กว่าวัน ลืมเดือนสิงหาค่ะ 55

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
เอาแต่ตรงที่สำคัญๆอ่ะ เพราะตรงนั้นน่าจะออกบ่อย อ่านเรื่อยๆดีกว่าโถมอ่านนะ ฝึกทำโจทย์บ้างนะ เอาให้มันคุ้นๆตาคุ้นๆมือ อดทนนิดหน่อย พี่ก็คิดว่าติดอ่า

ปล. ตอนรุ่นพี่ พี่ไม่ได้ไปสอบหรอก ติดสอบ Smart-1 แล้วพี่ก็ติดบัญชี 5 ปี แต่ไม่เอา เพราะติดนี่ด้วย  :-X

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
อย่าเครียดเกินไปนะ

จิงๆก้อพยายามเต็มที่นั่นเเหละ

ปล.เรพบนเทพมากกกก :)

Offline Mango

• *
  • 396
  • 9
พี่เคยสอบMDX กะ โควตา อะครับน้อง แต่ก้อมะได้เอาหรอก

จะลองเล่าๆเท่าที่จำได้ละกัน (เหมือนเป็นความทรงจำที่นานแล้วจัง 55)

1. คำแนะนำเรื่องอ่านหนังสือ รอพี่ๆคนอื่นๆละกัน
จริงๆ วิธีการอ่านหนังสือของแต่ละคนก้อมะค่อยจะเหมือนกันเนอะ ลองดูๆแล้วปรับเข้ากะตัวเองละกัน^^
2. แนวข้อสอบของ มข. อะหรอ
รุ้สึกว่ามันจะไม่เน้นพลิกแพลงมากอะ แต่พื้นฐานน้องต้องแน่น เพราะถ้าน้องทำไม่ได้ คนอื่นก็ทิ้งน้องไปไกลแล้ว ยิ่งคนสอบเยอะ ผิดข้อนึงนี่ โดนนำไปไม่น้อย แต่เปอร์เซ็นต์ข้อยากก็มีบ้างเล็กน้อย
น้องต้องหาข้อสอเก่าๆของ มข. มาทำดูแนวด้วยอะ พี่ก็ไม่รู้ว่าตอนนี้ มข. เค้าเปลี่ยนแนวหรือยังนะ (ซึ่งนั่นก็เป็นหน้าที่ที่น้องต้องทำตัวเองให้พร้อมใช่มะ)

ข้อสอบMDX รู้สึกจะง่ายกว่าข้อสอบภาคโควตาธรรมดา เพียงแต่ต้องแม่น (เลยจะเห็นเด็กที่ติดรอบแรกอะ เป็นเด็กเตรียมฯ มหิดล โรงเรียนดังๆ เป็นส่วนใหญ่ อันนี้ไม่แปลก เพราะเค้าพื้นแน่น)

ลองขอๆข้อสอบจากรุ่นพี่ดูก็ได้ ห้องสมุดไรงี้ และที่สำคัญอย่าคิดแค่ว่า อ่านๆๆๆๆๆๆๆเยอะๆๆ  เอาคุณภาพนะครับ คิดไปถึงตอนจะสอบเลยว่าตอนนั้นเราจะลืมมั้ยนะ ทำไงเราถึงจะจำได้นาน มีสติ และสมาธิ นะครับ

เหอๆๆ ไม่รู้จาพูดอะไรแระ  พี่ก็จะสอบวันพฤหัสนี้เหมือนกัน 555+

ก็ขอให้น้องโชคดีนะครับ

ปล. น้องอยู่โรงเรียนไรหรอ ขอถามได้มะครับ พี่สาธิตมมส.อะ
« Last Edit: June 29, 2009, 09:50:46 pm by GooD »

Offline Porpor

• *
  • 119
  • 0
พี่ก็ไปสอบ ติดสำรอง หุหุ

พี่จำอะไรไม่ได้เลย - -''

แต่เราว่าก็เตรียมตัวเหมือนสอบเอนท์นั่นแหละ อ่านๆไป

Offline DP ='}

• *
  • 229
  • 1
พี่จำได้ ว่าพี่ไปเที่ยว เอ้ยสอบ พี่ไม่ติดนะ หุหุ

สนามนี้คนสอบล้นหลามมากเลย 

รุสึกว่าฟิสิกส์ จะง่ายมากออกตรงๆ แต่พี่ โง่ทำไม่ได้

ชีวะออกเรื่องพืชเยอะนะปีที่แล้วแต่ปีนี้ไม่รุจะเปลี่ยนมั๊ย

อีกอย่างสังคมมานมีรุปให้ดูเหอะๆ ดูไม่ออก

วิชาอื่นเลขเหรอ พี่เหนมานชอบออกความรู้ ม4ม5 และพี่ก้โง่อีกตามเคย ก๊ากๆๆๆ

ไปสอบขอนแก่น เที่ยวให้หนุกเน้อออออ ;D

โชคดี นะจ๊ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆ :)

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
พี่ไม่ได้ไปสอบอ่านะ

เเต่ขออวยพรให้น้องทุกคนสู้ๆนะจ๊ะ ทำเต็มที่จ้า :)

donut

1. วิชา คณิตศาสตร์นะจริงๆไม่ยากเลย ทำข้อสอบเอนท์ให้หมดเ เละต้องเป็นคนคิดเลขให้ไว ดังนั้นที่เเนะนำ ทำข้อสอบเเละจับเวลาไปเลย             เพราะข้อสอบ 50ข้อ เวลา 90นาที  ปีพี่ไม่ออกเเควคูลัส

2.วิชาชีววิทยาออก พืชอย่างเยอะ พื้นฐานต้องเเน่นเเละต้องมองชีวะเป็นภาพรวมให้ออก พยายามอ่านเก็บรายละเอียด  เพราะ  ใช้ตัดช้อยส์ได้ มันมี 5
ช้อยส์จ้า

3. วิชาเคมี ง่ายนะ อ่านเคมี อ.อุ๊พอเเละ ทำข้อสอบเเละอ่านเเบบเก็บรายละเอียด รับรองทำได้ชัวว์

4.วิชาอังกฤษ มันให้ความสำคัญคือน้ำหนักมันเยอะ ขอบอกฝึกreadingดีๆ ยากนะ

5. สังคม อ่านความรู้รอบตัวเลย เรื่องจำๆ อ่ะ ไม่ค่อยวิเคราะห์

6. ไทย โคตรง่ายไม่ต้องอ่าน อ่านหลักภาษาเล็กๆน้อย ว่าคำซ้อน ประโยคความรวม สะกดคำให้คล่องเเค่นั้น พอ!!!

มาเป็นรุ่นน้องพี่นะจ๊ะ mdx

ยุ่น

โครงการ mdx คืออะไรหรอครับ

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
ถ้าหากจำไม่ผิด(เนื่องจากคำนี้เคยเห็นผ่านสายตาเมื่อนานมาแล้ว หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยค่ะ) มันน่าจะเป็นชื่อ โครงการผู้มีความสามารถพิเศษทางวิชาการและภาษาอังกฤษ (MDX) ซึ่งเป็นโครงการรับตรงของคณะแพทยศาสตร์มหาวิทยาลัยขอนแก่นนะคะ ส่วนรายละเอียดนี่ไม่ทราบมากจึงขอไม่กล่าวถึง ลองดูเว็บนี้ก็ได้ มีรายละเอียดพอสมควรค่ะ

http://www.md.kku.ac.th/th/news/index.php?option=com_content&task=view&id=2173
« Last Edit: November 24, 2011, 03:43:58 pm by Reality »

kan

อยากติด mdx มักมาก :-[