Docchula Community

ข้อสอบความถนัดแพทย์มี่กี่ข้อ?ให้เวลาทำข้อสอบเท่าไหร่คะ?

อยากเป็นหมอจุฬา

อยากรู้ว่าข้อสอบความถนัดแพทย์ที่แบ่งเป็นพาร์ทๆนี่ พาร์ทนึงมีกี่ข้อคะ แล้วให้เวลาในการทำเท่าไหร่

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
แต่ละปี จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ นะครับ

ปีพี่ มี 4 ฉบับ อ่ะ

ปีที่แล้วเหลือ 3

เวลา คิดว่าพอแน่นอน ให้เยอะจนหลับเลย :-X

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ปีที่แล้วมี 3 พาร์ทครับ
เวลาแต่ละพาร์ทเท่า ๆ กันประมาณชั่วโมงครึ่ง
พาร์ทแรกเป็นเรื่องคณิตศาสตร์+ภาษาศาสตร์แนววัด IQ มี 50 ข้อ
พาร์ทที่สองเป็นเรื่องจริยธรรมมี 70 ข้อ
พาร์ทที่สามพาร์ทเชื่อมโยงจำนวนข้อแล้วแต่น้องครับ
คือข้อนึงตอบได้มากกว่าหลายคำตอบ
ตอบน้อยไปก็ขาดคะแนน ตอบเกินก็โดนหัก
ปีที่แล้ว 19 คำ 26 คำตอบครับ

พอดีพี่ความจำสั้นอ่ะ รอพี่คนอื่นมาเสริมละกัน - -"
« Last Edit: November 03, 2008, 11:52:04 pm by KiaGz!~ »

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
น้องจำจำนวนข้อได้ด้วยอ่า
เก่งจัง
พี่ว่าพาร์ทที่ดับอนาคตที่สุดก็พาร์ทเชื่อมโยงอ่ะ
ไม่สูงก็ต่ำไปเลย
จำได้ว่าตอนทำพาร์ทนี้นั่งอ่านวิธีทำตั้งครึ่งชม แน่ะ  พาร์ทนี้ให้เวลาทำชม.ครึ่งรึเปล่าไม่แน่ใจ
ส่วนพาร์ทอื่นๆพี่จำไม่ได้อ่ะจ้า

พีเอส  พาร์ทจริยธรรมเสร็จเร็วมาก  นอนรอเวลาหมดเลยทีเดียว

ปีที่แล้วมี 3 พาร์ทครับ
เวลาแต่ละพาร์ทเท่า ๆ กันประมาณชั่วโมงครึ่ง
พาร์ทแรกเป็นเรื่องคณิตศาสตร์+ภาษาศาสตร์แนววัด IQ มี 100 ข้อ
พาร์ทที่สองเป็นเรื่องจริยธรรมมี 70 ข้อ
พาร์ทที่สามพาร์ทเชื่อมโยงจำนวนข้อแล้วแต่น้องครับ
คือข้อนึงตอบได้มากกว่าหลายคำตอบ
ตอบน้อยไปก็ขาดคะแนน ตอบเกินก็โดนหัก
ปีที่แล้ว 19 คำ 26 คำตอบครับ

พอดีพี่ความจำสั้นอ่ะ รอพี่คนอื่นมาเสริมละกัน - -"

บอกถูกแล้วครับ ตรงมาก

part 1 จะรู้สึกชิวๆเราเพราะมันค่อนข้างง่าย จะทำเสร็จก่อนเวลาเป็นส่วนใหญ่

part 2 จะรู้สึกเหมือนง่าย แต่จริงๆยาก เพราะที่ตอบไปจะไม่ค่อยมีข้อที่ sure ว่าถูกเลย

part 3 จริงๆก็ไม่ยาก แต่น้องๆต้องมีสติ และความมีเหตุมีผลอย่างยิ่งยวด เพราะถ้าพลาดไปจุดนึงคะแนนหล่นฮวบ แล้วก็เวลาสอบก็คิดตามที่คนทั่วไปเค้าควรจะคิดกัน อย่าคิดให้มันแหวกแนวมากนัก เพราะถ้าเริ่มด้วยแนวทางที่ผิดอาจกินไข่เอาได้ (เพื่อนพี่เจอมาแล้ว) part นี้ถ้าทำได้ดีๆ โอกาสเต็ม 100 ก็เยอะอยู่

"Wanna die?"

part 1 จะรู้สึกชิวๆเราเพราะมันค่อนข้างง่าย จะทำเสร็จก่อนเวลาเป็นส่วนใหญ่
part 2 จะรู้สึกเหมือนง่าย แต่จริงๆยาก เพราะที่ตอบไปจะไม่ค่อยมีข้อที่ sure ว่าถูกเลย

part 3 จริงๆก็ไม่ยาก แต่น้องๆต้องมีสติ และความมีเหตุมีผลอย่างยิ่งยวด เพราะถ้าพลาดไปจุดนึงคะแนนหล่นฮวบ แล้วก็เวลาสอบก็คิดตามที่คนทั่วไปเค้าควรจะคิดกัน อย่าคิดให้มันแหวกแนวมากนัก เพราะถ้าเริ่มด้วยแนวทางที่ผิดอาจกินไข่เอาได้ (เพื่อนพี่เจอมาแล้ว) part นี้ถ้าทำได้ดีๆ โอกาสเต็ม 100 ก็เยอะอยู่

พาร์ทแรกเราทำไม่ทันอ่ะ  อาจจะเพราะแบ่งเวลาไม่ดี  พี่ว่าน้องต้องมีสมาธิมากๆ แล้วก็เวลาที่เค้าให้มาต้องตัด
เวลาส่วนหนึ่งให้กับการเซ็นต์ชื่อด้วย  เพราะมันจะอยู่ในช่วงเวลาที่เราทำ  ไม่งั้นก็จะเหมือนพี่ที่พาร์ทแรกทำไม่ทัน
จนต้องมาตั้งสติกะพาร์ทสองและสามใหม่

อืม ทำไม่ค่อยทันเหมือนกัน

• 5587
  • 74
ทำพาร์ทแรกไม่ทันเหมือนกัน เป็นคนไม่พกนาฬิกาแม้ตอนสอบอ่ะเลยกะไม่ถูก :-X

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
พาร์ทแรก เราว่าเป็นพาร์ททำคะแนนนะ เพราะคำตอบมันค่อนข้างชัวร์

พาร์ทสอง ก้อตอบตามที่คิด วัดดวงเล็กๆ เตรียมไรไม่ได้มาก

พาร์ทสาม ควรฝึกทำไปก่อน ไม่งั้นอาจจะงงกับวิธีการตอบได้ ถ้าทำดี ก้อ 100 เต็มเลยนะ ปีที่แล้วคนเต็มเพียบเลย

ที่สำคัญที่สุดเลย คือ สติ

ตั้งสติดีๆ และอ่านคำสั่งของทุกพาร์ทก่อนทำด้วย

(แต่ละปี คำสั่งไม่เหมือนกัน และบางพาร์ทอาจตอบได้หลายข้อ บางพาร์ทก้อข้อเดียว)

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
คำสั่งสำคัญมากๆนะครับ  แล้วก็น้องอย่าไปเชื่อพวกหนังสือติวที่พิมพ์ออกมาขาย กับพวกสอนพิเศษมากนะครับ

ตอนน้องติวคำสั่งอาจจะเป็นอย่างนึง  ตอนสอบจริงคำสั่งอาจเป็นอีกอย่างนึงก็ได้  ต้องรอบคอบและให้ความสำคัญกับคำสั่งมากๆ

• 5587
  • 74
บอร์ดสาธารณะบอกชื่อได้มะอ่ะ - -"
มันมีหนังสือเล่มนึงของสำนึกพิมพ์ที่ชื่อเป็นดอกไรซักอย่างที่อยู่ในสนามหญ้าอ่ะ
สีปกเป็นสีหลังจากการผสมสีเหลืองและน้ำเงินให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียว
เล่มนี้คำสั่งและวิธีทำของพาร์ทเชื่อมโยงผิดอย่างร้ายกาจอ่ะ อย่าไปเชื่อเฉลยเด็ดขาด
แล้วยังไปเอาวัดแววความเป็นครูมาใส่ให้หนาเล่นด้วย จริง ๆ ความถนัดแพทย์ไม่ออก

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พาร์ทแรกพี่ทำทันอย่างแรงเลยอ่ะ เป็นพวกทำข้อสอบเร็ว (แต่มักจะทำไม่ได้  :P)

ก็ขอให้น้องอ่านคำสั่งดีๆนะครับ  แล้วก็เอานาฬิกาไปด้วย

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

สกันท์

อยากจะถามว่า พาท แรกอะคับ มันเปนคำนวนด้วยอะป่าว ผมเหนในหนังสือที่ซื้อมามาน 50 ข้อ 1.15 นาที

แล้วเพื่อนผมไปติวมาที่แถวๆ จุฬา เขาบอกว่าออกพวกสรุปใจความเยอะ

แล้วผมเนี้ย ลองทามแล้วช้เซ้นท์ อย่างเดียวเลยอะ เพราะพวกที่มันถามว่า จุดประสงค์ของผู้แต่ง

อารายมะรู้ ผมเลยถามจารย์ เขากะบอกมันครอบคลุมในเนื้อหาภาษาไทย เวลาทามนี้เซ็นท์อย่างเดียว

ถ้าอย่างไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

กลัวพาทนี้มาก  ถ้ามีนวนนี้เน่าแน่ ยิ่งโง่ๆอยู่ แล้วถ้าออกต้องจำอะไรบ้างคับ ถ้าวัด ไอคิว โอหลาย

ขอบคุณคับ

เบต้าา

แล้วตอนทำพาร์ทแรก เขามีกระดาษทดให้รึป่าวอ่างับ  :-X แบบว่าเป็นคนที่จินตนาการภาพในหัวเยอะๆ ไม่ออกอ่า  :-X

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
อยากจะถามว่า พาท แรกอะคับ มันเปนคำนวนด้วยอะป่าว ผมเหนในหนังสือที่ซื้อมามาน 50 ข้อ 1.15 นาที

แล้วเพื่อนผมไปติวมาที่แถวๆ จุฬา เขาบอกว่าออกพวกสรุปใจความเยอะ

แล้วผมเนี้ย ลองทามแล้วช้เซ้นท์ อย่างเดียวเลยอะ เพราะพวกที่มันถามว่า จุดประสงค์ของผู้แต่ง

อารายมะรู้ ผมเลยถามจารย์ เขากะบอกมันครอบคลุมในเนื้อหาภาษาไทย เวลาทามนี้เซ็นท์อย่างเดียว

ถ้าอย่างไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

กลัวพาทนี้มาก  ถ้ามีนวนนี้เน่าแน่ ยิ่งโง่ๆอยู่ แล้วถ้าออกต้องจำอะไรบ้างคับ ถ้าวัด ไอคิว โอหลาย

ขอบคุณคับ
ข้อสอบคำนวณเป็นการคิดเลขง่ายๆ (แบบคนอยู่สายศิลป์ก็ทำๆได้) ข้อสอบส่วนใหญ่จะออกไปเป็นแนวเชาว์เสียมากกว่า

แล้วตอนทำพาร์ทแรก เขามีกระดาษทดให้รึป่าวอ่างับ  :-X แบบว่าเป็นคนที่จินตนาการภาพในหัวเยอะๆ ไม่ออกอ่า  :-X
ทดลงไปในข้อสอบเลยก็ได้ครับ