Docchula Community

เรื่องรับรอบ2อ่า

Re: เรื่องรับรอบ2อ่า
« Reply #15 on: September 02, 2008, 02:23:12 am »
คนที่ได้รอบ 2 ปีที่แล้วก็เลือกเพ็กเกจ จุฬา ศิริราช ทันตะ ด้วย เหอๆ
คะแนนรอบสองต่ำสุดปีที่ผ่านมารู้สึกจะเป็น 60.4 อะ ถ้าจำไม่ผิด

โห เขตต์ ได้ข่าวว่าแพคเกจเดียวกัน

เลือกไปด้วยความไร้สาระมาก กะลุ้นอันสุดท้ายอันเดียว  ;D

การจะจงใจเลือกให้ติดรอบ 2 นี่ยากนะคะน้อง อย่างที่มีพี่เขาบอกเงื่อนไขไปแล้ว
ตอนพี่ พี่ก็ติดรอบสอง
แต่นั่นก็ด้วยว่า ตอนรอบแรกพี่ไปเลือกไอ 3 อันที่พี่คะแนนไม่ถึงพอดี ( ถ้าเลือกรามา หรือที่อื่น ก็ติดแล้วว่างั้น ตอนประกาศรอบแรกนี่เจ็บใจมากมาย )
แต่ อีก 0.8 คะแนน พี่จะติดศิริราชรอบแรก ..แต่ อีก 0.4 คะแนนพี่จะติดทันตะจุฬารอบแรก

มันต้องทนกับความกดดันและผิดหวังมากมายอ่ะน้อง ยิ่งกว่าคนที่เขาไม่มีสิทธิ์ติดเลยอีก ต้องมารู้ว่าอีกนิดเดียวเราก็จะได้มันมาแล้ว หรือถ้าเราเลือกที่อื่นอีกที่เดียวก็ติดแล้ว(พี่โดนแม่ว่าว่าตอนเลือกทำไมไม่ปรึกาษอีกตะหาก) แล้วถ้าน้องเลือกพวกแพคเกจเทพเผื่อรอบสอง แล้วมันไม่ติด มันคงยิ่งเลวร้ายกว่านี้อ่ะ น้องจะทำใจได้หรือเปล่า รับมันไหวรึเปล่า

ถ้าน้องอยากที่จะลอง พี่ก็จะแนะนำว่า ก็ควรจะเลือกสูงๆไว้หน่อยน่ะ แต่สำคํญว่าน้องต้องประเมินได้ด้วยอ่ะสิว่าเราจะทำได้ประมาณที่ไหน แล้วคะแนนต่ำสุดของรอบสองก็จะห่างกับรอบแรกพอควร อย่างปีพี่ก็ต่างประมาณ 4 คะแนนกว่า ๆ ถือว่าเยอะมากนะ  ตอนแรกพี่ก็กะว่าไม่ติดหรอก เพราะมันก็ห่างเยอะเหมือนกัน ( คำว่าเยอะในที่นี้คือ เกิน 2 คะแนน เพราะในขณะนั้น ทศนิยมตำแหน่งเดียวก็มีค่ามากมายมหาศาลแล้ว ) แต่เพราะว่าคนที่คะแนนอยู่ช่วง 60-64 เขาก็จะติดที่อื่นตอนรอบแรกไปแล้ว ไม่ว่าจะอันดับเท่าไหร่ก็เถอะ แล้วจะหมดสิทธิ์กลับมาเบียดน้องอีก

ท้ายนี้พี่อยากจะบอกว่า ถ้าน้องอยากจะเป็นหมอ น้องเลือกแบบเอาให้ติดตั้งแต่รอบแรกเลยดีกว่า ที่ไหนก็หมอเหมือนกัน แต่ถ้าน้องคิดว่า ถ้าไม่ใช่ที่นั่น ที่นี้ ก็คงไม่เอา ไม่อยากเรียน น้องก็เลือกมาแค่ที่ที่น้องอยากจะเรียนพอ เพราะพี่ก็ทำงั้นเหมือนกัน  :P

คะแนนไม่อยากบอกเลยอ่ะ เขิล 555+
ก็ไม่แน่ใจว่าสูงสุดของรอบ 2 รึเปล่า แต่ก็ไม่ห่างกะต่ำสุดมากหรอก -*-

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

หนูอยากเป็นหมอ

« Reply #16 on: September 03, 2008, 08:13:24 pm »
คืออยากรบกวนพี่ๆตอบคำถามบางอย่างหน่อยค่ะ

หนูอยากทราบว่า..
รอบ 2 กับ รอบ 3 นี่ต่างกันอย่างไรเหรอคะ?

คือ รอบ 2 นี่ ต้องสอบใหม่มั้ยอ่าคะ?
หรือเพียงแค่ว่า เอาคะแนนเก่ายื่นคะ?
แล้วรายละเอียดของรอบ 3 อ่ะคะ?

คือ แล้วถ้า คะแนนติดอันดับที่ 4 แล้ว...
แต่ว่า เวลาเปิดรับรอบ 2 คะแนนเก่าเราถึงอันดับ 1 ของรอบ 2
จะขอศึกษาต่อในสถาบันที่เรื่องไว้อันดับแรก โดยเอาคะแนนยื่นรอบ 2 แทนได้มั้ยคะ

แล้วก็...

อยากทราบเรื่องการสอบอ่ะค่ะ ของวันที่ 1 พฤศจิกายนที่จะถึงนี้

มี 3 part
part ไหนให้คะแนนเท่าไหร่ มีเวลาเท่าไหร่บ้างคะ?
คือที่รู้ๆคือ คะแนนทั้งหมดจะออกมาเป็น 3000 ใช่มั้ยคะ
แต่คะแนนดิบแต่ละ part นี่ เต็ม 100 แต่ต้อง x10 เข้าไปอีกทีใช่มั้ยคะ?

ช่วยบอกหนูหน่อยน้า
ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ หนูอยากเป็นหมอจริงๆค่ะ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #17 on: September 03, 2008, 08:34:10 pm »
คืออยากรบกวนพี่ๆตอบคำถามบางอย่างหน่อยค่ะ

หนูอยากทราบว่า..
รอบ 2 กับ รอบ 3 นี่ต่างกันอย่างไรเหรอคะ?

คือ รอบ 2 นี่ ต้องสอบใหม่มั้ยอ่าคะ?
หรือเพียงแค่ว่า เอาคะแนนเก่ายื่นคะ?
แล้วรายละเอียดของรอบ 3 อ่ะคะ?

คือ แล้วถ้า คะแนนติดอันดับที่ 4 แล้ว...
แต่ว่า เวลาเปิดรับรอบ 2 คะแนนเก่าเราถึงอันดับ 1 ของรอบ 2
จะขอศึกษาต่อในสถาบันที่เรื่องไว้อันดับแรก โดยเอาคะแนนยื่นรอบ 2 แทนได้มั้ยคะ

แล้วก็...

อยากทราบเรื่องการสอบอ่ะค่ะ ของวันที่ 1 พฤศจิกายนที่จะถึงนี้

มี 3 part
part ไหนให้คะแนนเท่าไหร่ มีเวลาเท่าไหร่บ้างคะ?
คือที่รู้ๆคือ คะแนนทั้งหมดจะออกมาเป็น 3000 ใช่มั้ยคะ
แต่คะแนนดิบแต่ละ part นี่ เต็ม 100 แต่ต้อง x10 เข้าไปอีกทีใช่มั้ยคะ?

ช่วยบอกหนูหน่อยน้า
ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ หนูอยากเป็นหมอจริงๆค่ะ

รอบ 2 คือการที่มีผู้สอบติดในรอบแรกสละสิทธิ์!! แต่ละสถาบันจึงต้องเรียกคนเพิ่ม
โดยจะเลือกเอาคนที่อันดับคะแนนถัดลงไปและในรอบแรกยังไม่ติดที่ไหนเลย
รอบ 3 คือการที่ผู้สอบติดรอบ 2 สละสิทธิ์อีก!! เลยต้องเรียกคนถัดไปมาเพิ่ม
เช่นกันรอบนี้ก็จะเลือกเอาคนที่อันดับคะแนนถัดลงไปและยังไม่ติดที่ไหนเลย

ถ้ามีคนสละสิทธิ์ก็อาจจะมีรอบต่อ ๆ ไป แต่ส่วนใหญ่ไม่เกินรอบ 3 หรอก - -"
รอบ 2,3,... ไม่ต้องสอบใหม่นะครับ ใช้คะแนนสอบครั้งแรกเป็นหลักเลย

ถ้าสมมติรอบแรกติดอันดับที่ 4 ก็ถือว่าติดและต้องเรียนที่สถาบันนั้น ๆ
แล้วจะไม่มีชื่อปรากฎในรอบ 2 เพราะตามเงื่อนไขคือจะเอาคนที่รอบแรกยังไม่ติดที่ไหนเลย
แม้ว่าคะแนนจะสูงเมื่อเทียบในรอบ 2 ก็ไม่สามารถเข้าสถาบันที่เลือกไว้อันดับแรกได้

วันที่ 1 พฤศจิกายน 2551 สอบความถนัดแพทย์ข้อสอบมี 3 part
แต่ละ part มีคะแนนและเวลาสอบเท่า ๆ กันคือ 100 คะแนนและเวลาสอบชั่วโมงครึ่งครับ

เวลาคิดคะแนนหมอส่วนมากเค้าจะคิดเป็น 100% อ่ะ ไมไ่ด้คิดเป็น 10,000 คะแนนเหมือนที่อื่น
ซึ่งความถนัดแพทย์คะแนนดิบเต็ม 300 จะคิดเป็น 30% ซึ่งก็ง่ายมากได้คะแนนเท่าไรเอามาหาร 10 - -"

แค่นี้ล่ะมั้ง ฮะ ๆ โชคดีนะครับ ^^"

« Reply #18 on: September 03, 2008, 08:50:20 pm »
comment นิดนึงว่า จุฬาไม่ค่อยชอบรับรอบ 3 นะคะ เจ้าหน้าที่เค้าบอกมา
((ถ้าจำนวนมันขาดเยอะก็คงรับ แต่ปีที่ผ่าน ๆ มาเหมือนจะไม่มีรอบ 3 ))

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

หนูอยากเป็นหมอ

« Reply #19 on: September 05, 2008, 05:09:54 pm »

รอบ 2 คือการที่มีผู้สอบติดในรอบแรกสละสิทธิ์!! แต่ละสถาบันจึงต้องเรียกคนเพิ่ม
โดยจะเลือกเอาคนที่อันดับคะแนนถัดลงไปและในรอบแรกยังไม่ติดที่ไหนเลย
รอบ 3 คือการที่ผู้สอบติดรอบ 2 สละสิทธิ์อีก!! เลยต้องเรียกคนถัดไปมาเพิ่ม
เช่นกันรอบนี้ก็จะเลือกเอาคนที่อันดับคะแนนถัดลงไปและยังไม่ติดที่ไหนเลย

ถ้ามีคนสละสิทธิ์ก็อาจจะมีรอบต่อ ๆ ไป แต่ส่วนใหญ่ไม่เกินรอบ 3 หรอก - -"
รอบ 2,3,... ไม่ต้องสอบใหม่นะครับ ใช้คะแนนสอบครั้งแรกเป็นหลักเลย

ถ้าสมมติรอบแรกติดอันดับที่ 4 ก็ถือว่าติดและต้องเรียนที่สถาบันนั้น ๆ
แล้วจะไม่มีชื่อปรากฎในรอบ 2 เพราะตามเงื่อนไขคือจะเอาคนที่รอบแรกยังไม่ติดที่ไหนเลย
แม้ว่าคะแนนจะสูงเมื่อเทียบในรอบ 2 ก็ไม่สามารถเข้าสถาบันที่เลือกไว้อันดับแรกได้

วันที่ 1 พฤศจิกายน 2551 สอบความถนัดแพทย์ข้อสอบมี 3 part
แต่ละ part มีคะแนนและเวลาสอบเท่า ๆ กันคือ 100 คะแนนและเวลาสอบชั่วโมงครึ่งครับ

เวลาคิดคะแนนหมอส่วนมากเค้าจะคิดเป็น 100% อ่ะ ไมไ่ด้คิดเป็น 10,000 คะแนนเหมือนที่อื่น
ซึ่งความถนัดแพทย์คะแนนดิบเต็ม 300 จะคิดเป็น 30% ซึ่งก็ง่ายมากได้คะแนนเท่าไรเอามาหาร 10 - -"

แค่นี้ล่ะมั้ง ฮะ ๆ โชคดีนะครับ ^^"

โอ้โห ขอบคุณมากๆค่ะ :-*
อ้าว ชั่วโมงครึ่งเหรอคะ มีคนบอกมาอีกทีว่า ชั่วโมง 15 นาที
ตกลงยังไงเหรอคะ :P

แล้ว part ไหนมีกี่ข้อบ้างเหรอคะ
คือหนูไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกับของรุ่นพี่ที่ผ่านมารึเปล่า
เพราะเขาบอกกันมาว่า ไม่เหมือนกันเลย
เปลี่ยนทุกปี :-X

ก็เลยอยากรู้ว่า พี่ๆที่อยู่วงใน
รู้กันรึเปล่าว่า 1 พ.ย. นี้ มีรายละเอียดที่ถูกต้องอย่างไรบ้าง :-*

ยังไงก็ รบกวนอีกทีนะคะ
ขอบคุณจริงๆค่ะพี่ๆ :'(

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
« Reply #20 on: September 05, 2008, 08:31:54 pm »

โอ้โห ขอบคุณมากๆค่ะ :-*
อ้าว ชั่วโมงครึ่งเหรอคะ มีคนบอกมาอีกทีว่า ชั่วโมง 15 นาที
ตกลงยังไงเหรอคะ :P

แล้ว part ไหนมีกี่ข้อบ้างเหรอคะ
คือหนูไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกับของรุ่นพี่ที่ผ่านมารึเปล่า
เพราะเขาบอกกันมาว่า ไม่เหมือนกันเลย
เปลี่ยนทุกปี :-X

ก็เลยอยากรู้ว่า พี่ๆที่อยู่วงใน
รู้กันรึเปล่าว่า 1 พ.ย. นี้ มีรายละเอียดที่ถูกต้องอย่างไรบ้าง :-*

ยังไงก็ รบกวนอีกทีนะคะ
ขอบคุณจริงๆค่ะพี่ๆ :'(

คือ..พวกพี่ๆ ไม่ได้อยู่วงในกันนะครับ

เพราะว่าไม่ได้เป็นคนออกข้อสอบ ไม่มีส่วนรู้เห็นในตัวข้อสอบใดๆ ทั้งสิ้น

ข้อสอบมีการเปลี่ยนแปลงนะครับ

น้องก็ต้องไปติดตาม ว่าปีนี้เค้าจะออก part ไหนบ้าง

เพราะพี่คิดว่า ข้อมูลที่น้องได้มาจากหลายๆ ที่ น่าจะมีประโยชน์มากกว่าของพี่ๆ ที่มีแค่

ปีที่แล้วมันออกอะไร!

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #21 on: September 05, 2008, 10:25:19 pm »
อ่า คนออกข้อสอบคือ กสพท. ต่างหาก พี่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใช่วงในด้วย - -"

ข้อสอบแต่ละปีอาจไม่เหมือนกันเป๊ะ แต่ก็ีมีส่วนคล้ายกันครับ
ดูไว้เป็นแนวทางได้ แต่มันอาจไม่ออกตามนี้ 100% อ่ะนะ

ปีที่แล้วข้อสอบมี 3 พาร์ทครับ
(เวลาแต่ละพาร์ทเท่า ๆ กันประมาณชั่วโมงครึ่ง)
พาร์ทแรกเป็นเรื่องคณิตศาสตร์+ภาษาศาสตร์แนววัด IQ มี 100 ข้อ
พาร์ทที่สองเป็นเรื่องจริยธรรมมี 70 ข้อ
พาร์ทที่สามพาร์ทเชื่อมโยงจำนวนข้อแล้วแต่น้องครับ
คือข้อนึงตอบได้มากกว่าหลายคำตอบ
ตอบน้อยไปก็ขาดคะแนน ตอบเกินก็โดนหัก
ปีที่แล้ว 19 คำ 26 คำตอบครับ

ก็แค่นี้ล่ะ โชคดีครับ ^^"