Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

** วิธีรับนิสิตใหม่ของคณะแพทย์ จุฬาฯ ** + การเรียนตลอด 6 ปี + FAQs

<< < (2/13) > >>

rainy season's lover:

--- Quote from: MuOpioidReceptorMd65 on April 18, 2009, 03:29:28 pm --- ;)
    อยากถามว่า Physics for Medical student เนี้ยต้องเตรียมตัวอย่างไร และเมื่อเข้ามาเรียนแล้วจะมีรุ่นพี่คนไหนคอยแนะนำได้บ้าง

--- End quote ---
วิชานี้เป็นวิชาที่น่าเรียนที่สุดของปี 1 เลยน้า  :) (ถ้าไม่นับวิชาเลือก)

การเตรียมตัวก็ไม่ต้องมีอะไรมาก ขอแค่ให้น้องทบทวนฟิสิกส์ ม.ปลาย มาให้ดีก็เพียงพอแล้ว

KiaGz!~:

--- Quote from: ไปป์ on April 18, 2009, 03:47:50 pm ---
--- Quote from: MuOpioidReceptorMd65 on April 18, 2009, 03:29:28 pm --- ;)
    อยากถามว่า Physics for Medical student เนี้ยต้องเตรียมตัวอย่างไร และเมื่อเข้ามาเรียนแล้วจะมีรุ่นพี่คนไหนคอยแนะนำได้บ้าง

ลักษณะเนื้อหา
- วิชานี้ 2 หน่วยกิต เรียน 2 ชั่วโมง (จัน 13-15)
- เป็นบรรยายล้วนๆ เรียนฟิสิกส์แบบไม่ใช้ calculus (ประหนึ่งว่าต่อยอดจาก ม.ปลาย นิดเดียว)
- ไม่มีหนังสือประกอบ ต้องอาศัยการฟังในห้องเอา
- ไว้น้องรอดูจาก ฮอนด้า แอคคอร์ด เอาละกัน 55+

จริงหรอฟะ เราเรียนคอร์สเดียวกันป่ะเนี่ย 555+

ฟิสิกส์ตอนเรียนมีแคลคูลัสนะ ตอนสอบก็มีเหอะ (เขียนฮอนด้าแอคคอร์ดมากะมือ) แต่ไม่ยาก ~ ~

125 66:

--- Quote from: MDCU65 on April 18, 2009, 04:36:12 pm ---ตอนที่พี่ๆเรียนanatomyนี่เรียนกันยังไงเหรอคะ :-* เพราะหนูเคยไปดูท่านอาจารย์ใหญ่มาครั้งนึง :P
รู้สึกว่าแค่เรียนกล้ามเนื้ออย่างเดียวก็มีหลายชั้นและก็เกาะตำแหน่งต่างกันแล้วก็ดูเยอะแล้วอะค่ะ :P ตรงฝ่ามือ ฝ่าเท้านี่พี่ๆรู้จัก+จำได้ทุกมัดเลยเหรอคะ :P เห็นแล้วรู้สึกท้อใจ :-X

ก็อย่างที่น้องว่าแหละครับ
วันแรกที่เรียน ก็กล้ามเนื้อแค่ไม่ถึง 10 มัด
ต่อมามันจะงอกเพิ่มเป็นต้องจำ 19 มัด ให้ได้ใน 1 ชม.

นอกจากกล้ามเนื้อ แล้วยังมี เส้นประสาท เส้นเลือดแดง เส้นเลือดดำ อีกนะครับ
ก็ท่องกันไป โยงกันไป

กว่าจะถึงวันนั้น น้องก็ปรับสมองเข้าสู่คณะได้แล้วละมังคับ

Topo:

--- Quote from: MDCU65 on April 18, 2009, 04:36:12 pm ---ตอนที่พี่ๆเรียนanatomyนี่เรียนกันยังไงเหรอคะ :-* เพราะหนูเคยไปดูท่านอาจารย์ใหญ่มาครั้งนึง :P
รู้สึกว่าแค่เรียนกล้ามเนื้ออย่างเดียวก็มีหลายชั้นและก็เกาะตำแหน่งต่างกันแล้วก็ดูเยอะแล้วอะค่ะ :P ตรงฝ่ามือ ฝ่าเท้านี่พี่ๆรู้จัก+จำได้ทุกมัดเลยเหรอคะ :P เห็นแล้วรู้สึกท้อใจ :-X

เห็นกันบ่อยๆ ทุกวัน ล้วง แคะ แกะ เกา มากับมือ

เดี๋ยวมันก้จำได้เองแล

กว่าจะถึงวันนั้น น้องก็คงเข้าใจระบบการเรียนการสอนคณะเราตั้งแต่ cell bio แล้วแล

125 66:

--- Quote from: =] on June 07, 2009, 03:22:16 am ---พี่ค่ะ
คือหนูเห็นระเบียบการคร่าวๆที่จะรับตรงปีนี้
เค้าเขียนว่ารับสมัครวันที่ 1-15 สิงหา 52
นี่คือแน่นอนแล้วใช่มั้ยค่ะ?

เลื่อนหน่อยไม่ได้หรอพี่..
แบบว่าชีวะรอบพิเศษเค้าประกาศผลสอบวันที่ 28 สิงหาอ่ะ
^^"
 :-*

เอ้อ พี่ๆไม่ได้ไปมีส่วนเกี่ยวข้องกับการรับนิสิตใหม่ของคณะครับ
ถ้าอยากติดต่อสอบถามอะไรเกี่ยวกับการรับสมัคร ก็คงต้องติดต่อไปที่ฝ่ายวิชาการของคณะครับ

ตึกอานันทมหิดลชั้น 4 เวลาราชการ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version