Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

แพทย์ชนบท กับ ปริญญา

(1/8) > >>

11..:
อยากสอบถามพวกพี่ๆว่าโครงการแพทย์ชนบท หรือ cpird นั้น เวลาได้ปริญญา มีเขียนกำกับว่าเปง โครงการชนบทด้วยเหรอ ยังงี้ก้อไม่ใช่ปริญญาบัณฑิตเดียวกับพวก กสพท หรือเป่า  
 อีกเรืองคือยากสอบถาม โครงการชนบทนั้น มีข้อเสียคือต่อเฉพาะทางได้ยากกว่า กสพท จิงหรือ? ขอพวกพี่ๆๆ อธิบายเกี่ยวกับการต่อเฉพาะทางด้วยครับ (อ่านจากกระทู้ที่แล้วๆ ไม่รู้เรืองครับ)

---------------------------------------

ขอตอบคำถามไว้ตรงนี้เลยละกันครับว่า ในปริญญา จะไม่มีการเขียนว่า แพทย์ชนบท ไว้ในนั้น
เพราะ ในใบปริญญาจะระบุเพียงชื่อ นามสกุล + วุฒิิที่ได้ (แพทยศาสตรบัณฑิต) +  เกียรตินิยมอันดับ 1, 2 (ถ้าได้) ครับ

math:
พี่จะบอกว่าไม่มีพี่ๆคนไหนรู้หรอกครับ
เพราะว่า CPIRD รุ่นแรกยังเรียนอยู่ปี 4 รึปี 5 หว่า ประมาณนี้แหละ

เอาเป็นว่าคนที่รู้ก็ต้องระดับสูงกว่าพี่ๆอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นแพทย์ชนบทก่อนหน้าที่จะใช้ชื่อ CPIRD นั้น ก็รอพี่ๆเขามาตอบเหมือนกันครับ

NattieZ:
พี่ว่าก้อเหมือนๆกันนะน้อง

ขอเเค่เราตั้งใจจะเป็นเเพทย์ ไม่ว่าเราจะเปนซีเพิด โอดอด หรือกสพท มันก้อเเพทย์เหมือนกาน

ถ้าน้องตั้งใจ+ขยัน พี่ว่าเวลาต่อเฉพาะทางมันก้ออยุ่ที่ตัวน้องเเหละ

ปล.ตื่นเต้นๆ ตอบให้น้องอ่านเปนครั้งเเรก (เมื่อก่อนพี่ก้อเปิดเว็บนี้เเบบน้องๆเหมือนกาน 55+) :)

~ราชาอุนจิร่า@!!!:
อันนี้พี่ไม่รู้อ่า แต่เวลาทำงานไม่มีใครสนใจปริญญาหรอก
ไม่ว่ามันจะเขียนว่าอะไร แค่น้องภูมิใจว่าเป็นแพทย์ที่ดี เป็นแพทย์จุฬามันก็โอเคแล้วไม่ใช่หรอ

ส่วนเรื่องงานพี่ก็ไม่รู้เหมือนกันอีก
แต่พี่ว่ามันขึ้นอยู่กับความสามารถนะ ไม่เห็นเกี่ยวกับโครงการเลย

เอาเป็นว่าน้องตั้งใจอ่านหนังสือดีกว่า พี่เอาใจช่วยจ้า...

Topo:

--- Quote from: math on June 28, 2009, 05:09:43 pm ---พี่จะบอกว่าไม่มีพี่ๆคนไหนรู้หรอกครับ
เพราะว่า CPIRD รุ่นแรกยังเรียนอยู่ปี 4 รึปี 5 หว่า ประมาณนี้แหละ

เอาเป็นว่าคนที่รู้ก็ต้องระดับสูงกว่าพี่ๆอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นแพทย์ชนบทก่อนหน้าที่จะใช้ชื่อ CPIRD นั้น ก็รอพี่ๆเขามาตอบเหมือนกันครับ

--- End quote ---

แพทย์ชนบทรุ่นเก่าๆใช้ชื่อว่า NEO ครับ
ได้ปริญญาแพทยศาสตรบัณฑิตไม่ต่างกับพวกรับตรงหรือ entrance หรอกครับ  :P

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version