Docchula Community

สายศิลป์ภาษากับการเรียนแพทย์ครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ขอบคุณพี่ๆคณะแพทย์ศาสตร์จุฬาฯมากๆึครับ สำหรับคำยืนยัน  :P
ที่ว่าสอบได้ สัมภาษณ์ได้ :)
   แต่มันก็ต้องแล้วแต่ระเบียบของมหาวิทยาลัยนั้นๆใช่มั้ยครับ เพราะผมก็เห็นในเอกสารของ แพทย์ศาสตร์ ม. ขอนแก่น ที่ต้องเรียนโปรแกรมวิทย์-คณิต

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :'(

ตกลงเด็กศิลป์ ต้องไปเรียน ก.ศ .น เพิ่มหรือป่าว

หรือว่าไปสอบได้เลย

ติดคือติดอะไรอย่างนี้หรือปล่าว

โทษนะคะที่ถามเพราะอ่านแล้วเหมือนจะ งงๆ

ตอบทั้ง 2 เรพ ดังนี้ครับ

1. เอาเป็นว่า สำหรับคณะแพทย์ จุฬา รับหมดครับ จบ ม.ปลาย สายไหนก็ได้ครับ
2. ถ้าคณะแพทย์ มหาวิทยาลัยอื่น ลองสอบถามข้อมูลชัวร์ๆ อีกทีจากคณะนั้นๆ นะ (ดีกว่าถามด้วยวิธีอื่นๆ)

คนฝันเดียวกัน

http://www.dek-d.com/content/studyabroad/17704/เผยชีวิตนร.ไทยใน-ฟิลิปปินส์-กับหลายเรื่องที่เรายังไม่รู้.htm

เจ้าของกระทู้ ลองเข้าไปอ่านดูนะ มันเป็นเรื่องศึกษาหมอต่อที่ฟิลิปปินอ่ะ

เผื่อได้รู้อะไรเพิ่มขึ้น

แล้วเจอกันนะที่ ฟิลิปปินจ้า

same dream

:'( เหมือนกันเลย เรียนฝรั่งเศส(ไม่ได้อยากเรียนหรอกเกลียดภาษาด้วยซ้ำ >:( แต่กว่าจะรู้ตัวว่าโคตรเกลียดภาษาเลย รับไม่ไหวแล้ว(ม.5เทรอม2) ก็กลับไปเริ่มต้นใหม่ไม่ทันแล้ว อยากเป็นหมอเหมือนกัน สู้ๆนะคะ เมื่อวานเราก็ไปสอบ กสพท. มาแล้วแหละ  ถ้าไม่ติดก็คงต้องเรียนแบบnew tract ขอบคุณพี่ีๆมากๆเลยนะคะสำหรับคำยืนยัน :-*

REBORN

เห็นกระทู้นี้เเล้วถูกใจครับ ตรงกันมากเลย แต่ว่าตั้งเเต่สอบสายวิทย์ไม่ติด :o(ก็ยังไม่เเน่ใจด้วยเเหละ เลยไม่ได้ตั้งใจ ประกอบกับเกิดไปถูกใจ :-[ภาษาจีนก่อนที่จะสอบเข้าม.4 4เดือนก็เลยไม่ได้ตั้งใจอะไรมากนัก)ก็เลยถอดใจ :-Xเรื่องเเพทย์ไปเลยอะครับเพราะได้ยินมาว่าถ้าไม่ใช้สายวิทย์ก็เข้าเรียนเเพทย์ไม่ได้ จากวันนั้นถึงวันนี้(อยู่ม.5 เทอม2 จะสอบกลางภาคในอีก7วันข้างหน้าครับ)ที่ได้เห็นกระทู้อันนี้ :-* ก็เลยเกิดเเรงผลักดัน :'(ให้เป็นเเพทย์
      งั้นขอสู้ต่อไปครับ 8) เเพทย์จุฬาฯ เพื่อเเพทย์ สู้ตายครับ

ว่าเเต่ตอนสอบสัมภาษณ์อะครับ คือตั้งเเต่ตอนสอบสัมภาษณ์ม.4(สายวิทย์ ที่โรงเรียนผมเค้าสอบสัมภาษณ์ก่อนสอบแบบลงมือทำอะครับ (พูดไม่ถูกแฮะ))ตอนสอบเสร็จก็ไปได้ยินครูเค้าบ่นว่า"พูดอะไร...ไม่รู้เรื่อง" :o(บ่นเบาๆน่ะครับ เเถมส่ายหัวด้วย)คือตอนนั้นผมบรรยาย+พรรณาถึงสาเหตุที่มาเรียนสายนี้ เเละความฝันในอนาคตอะครับ สุดท้ายมันก็พังไมเป็นท่า        

ผมเลยอยากให้พี่ ช่วยเเนะคำตอบ เเละเเนวคำถามด้วยครับ ผมอยากให้อาจารย์เค้าเข้าใจในสิ่งที่ผมพูดน่ะครับ คือโดยธรรมชาติเเล้วผมเป็นคนพูดตรงไปตรงมามากๆ(ขอย้ำ"มากๆ" จะออกเเนวปากเสียได้เลยอะครับ)

เอ๋ย

ตกลงสายศิลป์เรียนหมอได้ปะ  เราเข้าใจว่าสอบได้ แต่ถ้าสอบได้เเล้วจะได้เรียนปะ  เเล้ว ไอ้ กพทอ.  อะปีนี้มันดูสายเรียนไม่ใช่เหรอ
เเล้ว new trea  (เขียนผิดเปล่าวะ)  เนี่ยมันคืออะไร
เราก้อกลุ้มอยู้อยู่ม.5 เทอม 2 ละ
เเต่พี่ที่หมอ มธ. บอกว่า มธ.สอบได้นะ  ถ้าผ่านก้อเรียนได้ อยู่ที่เรา
แต่อย่างว่ามันคือ มธ.
คงเข้ายากสักหน่อยอะ
ตอบเราด้วยนะ

• 3481
  • 604
เนื่องจากมีหลายคนแวะเวียนมาถามบ่อยครั้งแล้วในบอร์ด จึงขอสรุปประเด็นไว้เลยดีกว่า

ข้อสรุป
สำหรับคณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ทั้งระบบ กสพท. และ รับตรง (CPIRD ODOD โอลิมปิค)
นักเรียนที่จบชั้น ม.6 สามารถสมัครสอบได้ทุกแผนการเรียน (วิทย์ ศิลป์)

อ้างอิง : http://forum.docchula.com/index.php/topic,10686.msg168201.html#msg168201

หมายเหตุ
1. ข้อมูลนี้ใช้ได้กับคณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ
2. ข้อมูลที่ปรากฎภายในกระทู้นี้ไม่สามารถใช้ในการอ้างอิงได้ 100%
    กรุณาตรวจสอบความถูกต้อง และเงื่อนไขที่อาจเปลี่ยนแปลงได้ในแต่ละปีด้วยตัวเองอีกครั้งกับทางคณะ

* ตีความเองว่า เรียนได้ หมายความว่า ถ้าสมัครสอบ + สอบได้ จะได้เข้าเรียนมั้ย
   ถ้า จะเรียนไหวมั้ย อีกเรื่องนึง มันขึ้นกะว่า น้องปรับตัว หาความรู้แบบวิทย์ๆ ที่สายศิลป์อาจจะไม่ได้เรียนได้ป่ะ ไรงี้
* เดาว่า กพทอ. = กสพท. เมื่อกี้พี่เข้าไปอ่านประกาศรับสมัครปี 53 มา ---> http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/2553_520715_01.pdf
   หน้า 2 ข้อ 2.1 บอกแค่ว่า ผู้มีสิทธิสมัครต้องจบ ม.6 แต่ไม่ได้กำหนดสาย ดังนั้น จบ ม.6 สายอะไรก็สมัครสอบได้
* new trea น่าจะหมายถึง new track เป็นโครงการที่รับบุคคลที่จบ ป.ตรี ด้านวิทยาศาสตร์สุขภาพ มาเรียนแพทยศาสตร์บัณฑิต (ป.ตรี)
   ปัจจุบัน ที่จุฬาฯ ไม่มีแล้วครับ
« Last Edit: December 14, 2009, 07:57:19 pm by ไปป์ »

REBORN

พี่ๆครับ ช่วยอัพเดตข่าวสารการสมัคร ของม.5(ปีการศึกษา2552) ให้ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

• 3481
  • 604
พี่ๆครับ ช่วยอัพเดตข่าวสารการสมัคร ของม.5(ปีการศึกษา2552) ให้ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้ายังไงก็รอไปก่อนเน่อ เพราะ ช่วงนี้ยังเป็นประกาศของปี 53 (ม.6 ปีนี้) อยู่เลย
น้องก็คอยติดตามข่าวละกัน น่าจะหลังจากที่ ม.6 ตอนนี้เข้ามาเป็นปี 1 เรียบร้อย
ถึงจะมีประกาศใหม่อ่ะ

สำหรับกสพท. ติดตามได้ที่ http://www9.si.mahidol.ac.th/
และโครงการ CPIRD ODOD โอลิมปิคชีวะ ติดตามได้ที่ www.md.chula.ac.th/acad

หรือถ้ามีความคืบหน้ายังไง พวกพี่ๆ จะรีบเอามาลงให้ใน docchula เลยนะครับ

REBORN

ขอบคุณมากครับ

งานนี้ต้องตั้งใจแบบสุดขั้ว!!!!!!

เอ่อ...คือ....

ข้อสอบออกแนวไหนอะครับ
สอบวิชาไรบ้าง
เเละเรื่องอะไรบ้าง

ผมจะได้ติวตรงจุดครับ
ส่งมาทางเมลก็ได้นะครับ(ลับๆ อิอิ)

Offline P'Tum #6

• 177
  • 17
จาก reference ที่ผ่านมาเค้าก็สรุปแล้วนี่ครับว่า
สอบได้ถ้าสอบติด
(สังเกตตำแหน่งของคน post reply แล้วจะพบว่าบางท่านที่มี strong evidence-based)

[logged]อยากจะขอเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ (ไม่รู้จะเรียก paranoid รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้)

กรณีของ คนที่คุณก็รู้ว่าใคร ก็เริ่มมารู้จักและหลอกลวง รุ่นน้องคณะเราด้วยวิธีการเช่นนี้
พี่ไม่อยากให้บอร์ดแห่งนี้เป็น ช่องทางให้คนภายนอกมาหลอกลวงเรา

ดังนั้น พิจารณา กระทำ ส่งใดเพื่อเอื้อเฟื้อคนภายนอก ให้ระวังตัวเองเสมอ
อย่าให้ mail เบอร์โทรศัพท์ หรือชื่อนามสกุลแก่บุคคลภายนอก p.s. ข้อความนี้ถูกซ่อนจากบุคคลภายนอก
[/logged]

REBORN

เอ่อ...พี่ครับ วันนี้ที่โรงเรียนผมคาบทักษะชีวิต(คือดป็นคาบที่เค้าจะมาเเนะเเนวการศึกษา เเจ้งข่าว หรืออะไรที่เกี่ยวกับนักเรียนในม.นั้นๆรับรู้ อะครับ) มีพี่คนที่ติดแพทย์ที่มอ.(มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ที่หาดใหญ่น่ะครับ) พี่เค้า(เรียนสายวิทย์)บอกว่าตอนที่สอบสัมภาษณ์ของแพทย์น่ะครับ โดนยิงคำถามที่เเรงๆ เเล้วทำให้ฉุนง่าย เเล้วถ้าทำสีหน้าโมโห หรืออะไรขึ้นมาก็จะตัดสิทธิ์เลยเลยครับ เเล้พี่+ครู(ฝ่ายวิชาการ)เค้าบอกว่าเหลืออีก7เดือนก็จะเริ่มสอบตรงกันเเล้ว(เวลาที่เหลืออยู่ของม.5)

ดังนั้น จึงใคร่ขอความเห็นใจพวกพี่ๆ ช่วยบอกเเนวข้อสอบเเละวิธีการเตรียมตัวทั้งการสอบ ว่าควรอ่านเเนวไหนออกเรื่องอะไรเยอะๆบ้าง  เเละที่สำคัญคือควรเตรียมตัวอย่างไรกับการสอบสำภาษณ์ครับ อาจารย์ท่านจะถามเราแบบไหน ผมเป็นคนตอบสนองความรู่สึกทางใบหน้า และดวงตาได้ไวกว่าชาวบ้านน่ะครับ

ช่วยเเนะหน่อยนะครับ ผมรักอาชีพนี้มากครับ เเละภูมิใจที่นำความรู้ที่เรียนด้านนี้มาช่วยคนที่มีความเจ็บปวดทางกาย เเละใจ เพื่อที่จะให้รอยยิ้มของคนๆนั้นกลับคืนมา และทำให้คนรอบข้างของเค้ารู้สึกโล่งอก และสบายใจ

ผมอยากเป็นหมอ เพราะหน้าที่ ไม่ใช่เงินเหรอเกียรติยศ

ไม่ได้เว่อรนะครับ เเต่มาจากใจจริง
(ไม่เคยให้ใครรู้มาก่อน ไม่รู้ถ้าถึงตอนสอบสัมภาษณ์ จะพุดได้ป่าว อายเค้า :-[  พี่ครับเเล้วถ้านั่งเขินอายๆ อาจารย์เค้าตัดสิทธิ์ป่าวครับ คือผมเป็นคนเขินได้ง่ายๆอ่ะครับ )

• 3481
  • 604
เรื่องสอบสัมภาษณ์พี่ก็เคยได้ยินมาว่า กรรมการ จะพยายามยิงคำถามที่ทำให้เราฉุนไรงี้
แต่จากประสบการณ์ พี่ไม่เจอนะตอนนั้น มันเหมือนกะเป็นการถามตอบทั่วๆไป
ไม่ซีเรียสขนาดนั้นอ่ะ แต่ก็อาจจะแล้วแต่ที่ก็ได้นะ

ส่วนใหญ่สอบสัมภาษณ์เป็นพวกคำถามทั่วๆไป เช่น ให้แนะนำตัว, ถามว่าทำไมอยากเข้า อยากเรียนจริงมั้ย
ประมาณนี้ ก็อย่าไปวิตกไรมาก เตรียมตัวสบายๆอ่ะ

ส่วนเรื่องแนวข้อสอบพี่ว่า ก็ตามที่ส่วนกลางออกอ่ะ เช่น Ent ANET และปีนี้ก็วิชาสามัญ
ส่วนถ้าเป็นของโควต้าแต่ละที่ น้องคงต้องตามเอาเองนะ

สู้เค้าค้าบ  :)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
สอบสัมภาษณ์ เพื่อดูว่าเรามีอะไรที่เป็นอุปสรรคต่อการประกอบวิชาชีพหรือไม่ครับ

ตอบไป อย่างที่เป็นตัวน้องที่สุดแหละครับ แล้วน้องก็จะได้ในสิ่งที่เหมาะกับตัวน้องที่สุดเอง

อย่าเครียด  :)

REBORN

ขอบคุณพี่ๆ ทั้ง2มากเลยครับ

นึกว่าสายศิลป์ จะเรียนหมอไม่ได้ซะอีก (เว้นเเต่ว่าปีที่ผมสอบคงไม่ได้มาจำกัดหน่วยกิตเอาตอนนั้น)

เอ่อ...พี่ครับ คือหมอจะสอบปลายปีรึปล่าวครับ คือผมจะลองสอบคณะอื่นๆดูด้วยอะครับ(เผื่อพลาดหมอ) เเล้วถ้าผมติดคณะอื่นทางมหาวิทยาลัยคงล็อกตัวผมรึปล่าวครับ  เเล้วถ้าผมสละสิทธิ์เพื่อที่จะไปสอบหมอ เเล้วถ้าผมพลาดหมอล่ะครับ

พี่ช่วยเเนะหน่อยครับว่าจะทำไงดี มีคณะไหนที่สอบหลังจากหมอมั้งครับ

........................................................................ขอบคุณที่เเนะนำทุกอย่างครับ.................................................................................
........................................................................สู้.....ครับ.....สู้..เพื่อ..หมอ.....................................................................................

• 3481
  • 604
1. การสอบเข้าคณะแพทย์มีหลายวิธีอ่ะ เช่น กสพท. (สอบเดือน มกราคม) โควต้า (แล้วแต่แต่ละมหาวิทยาัลัยกำหนด)
2. ถ้าน้องสอบติดคณะไหน ก็มีทางเลือกอยู่ เช่น สละสิทธิ์ที่ที่สอบได้
    แต่ถ้าน้องตัดสินใจว่า จะเอา ต้องเซ็นยินยอมใบสละสิทธิ์ กสพท. และ/หรือ แอดมิชชั่นกลาง