Docchula Community

ความถนัดเฉพาะแพทย์

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
Re: ความถนัดเฉพาะแพทย์
« Reply #15 on: August 31, 2009, 06:21:19 pm »
จริยธรรม จริง ๆ แล้วมันมีหลักการอยู่นะ

อย่างเช่นว่า (เท่าที่นึกออก) ถ้าคนไข้เป็นอะไรที่ "ถึงแก่ชีวิต"
แพทย์ต้องให้การช่วยเหลือ ไม่ว่ากรณีใด ๆ
ยกเว้น คนไข้ได้ให้การยินยอมไว้ ว่าไม่ต้องรักษา

เช่น

คนไข้กำลังจะตาย มาถึงโรงบาล ต้องให้เลือดเป็นกรณีด่วน
แต่ภรรยาคนไข้มาด้วย แล้วบอกว่า สามีสั่งไว้ว่า ถ้าเป็นอะไรจะตาย ไม่ต้องรักษา
เพราะตนเองเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายอยู่
ถามว่า ต้องให้เลือดไหม?

-> อย่างนี้ ต้องให้ เพราะเป็นกรณีเร่งด่วน "ถึงแำก่ชีวิต"

ถ้าเป็นกรณีเดิม แต่ระหว่างกำลังจะช่วย
เจอกระดาษเขียนไว้ในกระเป๋าว่า
ถ้าเป็นอะไร หมอไม่ต้องช่วย พร้อมลงชื่อ ลายเซ็น ฯลฯ ไว้

-> อย่างนี้ ห้ามช่วย เพราะคนไข้แสดงความยินยอมเอง
(ถึงแม้จะถึงแก่ชีวิต แต่ความต้องการของคนไข้ ใหญ่กว่า)

คนไข้อาการหนักมาก ไม่รู้สึกตัว ต้องใส่เครื่องช่วยหายใจ
ประเมินแล้วว่า ยังไงก็ไม่สามารถรักษาให้หายได้
ญาติจึงบอกว่า ให้ถอดเครื่องช่วยหายใจออก ไม่อยากให้คนไข้ทรมาน
ให้จากไปอย่างสงบ
ถามว่า ถอดได้ไหม (เพราะคนไข้ไม่ได้ยินยอม แต่ญาติยินยอม)

-> กรณีนี้ ไม่เร่งด่วน และคนไข้อยู่ในสถานะที่จะยินยอมได้
ก็ให้พิจารณา ดูญาติลำดับที่ใกล้ที่สุด และคิดว่าจะเป็นผู้ยินยอมแทนได้
ถ้าอย่างนี้ ญาติต้องการ ทำได้ครับ

ถ้าคนไข้คนเมื่อกี้ ยังรู้สึกตัวอยู่
พอทำปากขมุบขมิบได้บ้าง
อ่านปากแล้วรู้ประมาณว่า
หมอ..ไม่...ต้อง...ช่วย.... ปล่อย....ให้...ผม..ตาย.....

-> อย่างงี้ ถือเป็นการยินยอมที่สมบูรณ์ได้ครับ
(การยินยอม ไม่จำเป็นต้องเป็นลายลักษณ์อักษรก็ได้)

แล้วญาติคนไหน ใกล้ที่สุด
สมมุติว่า เด็กกำพร้า มีคนเก็บมาเลี้ยง อยู่กับพี่เลี้ยงตั้งแต่เด็ก
วันนึง เข้าโรงบาล พี่เลี้ยงยินยอม
แต่อยู่ดี ๆ พ่อแท้ ๆ (ที่ไม่เคยอยู่ด้วยกันเลย) โผล่มา
บอกว่า ไม่ยินยอม
จะถือว่าใครเป็นญาติใกล้ชิดกว่ากัน

-> อันนี้ถือว่า พี่เลี้ยง

เด็กอายุไม่ถึง 18 จะทำอะไร ต้องมีผู้ปกครองยินยอมก่อน

ดังนั้น ถ้ามีเด็ก มาขอฉีดวัคซีน (พ่อแม่ไม่ได้มาด้วย)
ฉีดให้ได้ไหม?

-> ไม่ได้

แต่ถ้าเด็ก โดนรถชนสาหัส ต้องให้การรักษาเดี๋ยวนั้น

-> อันนี้ทำได้ (เพราะถึงแก่ชีวิต)

ประมาณนี้อ่ะนะ

ส่วนเรื่องอื่น ถ้ามีในข้อสอบ เช่นว่า เจาะเลือด แล้วลืมเขียนชื่อ
ไม่แน่ใจว่าทำหลอดสลับกับคนไข้คนอื่นหรือไม่ ทำอย่างไร

พวกนี้ ก็คงใช้ common sense ตอบได้ว่า ต้องไปเจาะใหม่ (ห้ามเขียนมั่ว)

เป็นต้น
« Last Edit: August 31, 2009, 06:31:47 pm by DaNNyBoY~* »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #16 on: August 31, 2009, 06:28:39 pm »
นึกออกอีกแล้ว

-> ทำแท้ง ทำไม่ได้
ยกเว้น
การท้องนั้น จะ "เป็นอันตรายต่อแม่"
(เป็นอันตรายต่อเด็กไม่เกี่ยว)

เช่น

Down's syndrome แม่กลัวลูกออกมาจะปัญญาอ่อน
-> ทำไม่ได้ ไม่ได้เป็นอันตรายต่อแม่

Alpha thalassemia (ทำให้เด็กตายในท้อง)
-> ถ้ามองว่า ยังไงเด็กก็ไม่รอด และทำแท้งที่อายุครรภ์มาก ๆ จะยิ่งเป็นอันตรายต่อแม่ ก็อาจจะทำได้

รกเกาะต่ำ คลอดแล้วอันตราย
-> ทำได้ (เป็นอันตรายต่อแม่)

ท้องนอกมดลูก
-> ทำได้ (เป็นอันตรายต่อแม่)

คนไข้พยายามทำแท้งด้วยตนเองมา (แต่ยังไม่สำเร็จ)
มาโรงบาล มีเลือดออกทางช่องคลอด ไหลไม่หยุด
หมอช่วยทำแท้งต่อให้สำเร็จได้หรือไม่

-> ได้ เพราะเป็นอันตรายถึงชีวิต (คนไข้)

เป็นต้น

ปล. ผิดพลาดยังไง รบกวนผู้เชี่ยวชาญเรื่อง ethic ช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #17 on: August 31, 2009, 06:32:50 pm »
น้องๆรู้จัก "ทฤษฎีทางจริยศาสตร์" กันมั้ย เอาแบบง่ายๆก็ Utilitarianism กับ Kantianism
ถ้าใช้ 2 อันนี้มาช่วย จะตอบปัญหาทางจริยศาสตร์ได้ง่ายขึ้นมากเลยทีเดียว  ::)

KET

« Reply #18 on: August 31, 2009, 09:06:19 pm »
น้องๆรู้จัก "ทฤษฎีทางจริยศาสตร์" กันมั้ย เอาแบบง่ายๆก็ Utilitarianism กับ Kantianism
ถ้าใช้ 2 อันนี้มาช่วย จะตอบปัญหาทางจริยศาสตร์ได้ง่ายขึ้นมากเลยทีเดียว  ::)

เอ่อมมมมมมมมมมม .......... - -
มันคือ? 555555

ช่างมันเถอะพี่!หนูเอาวิชาสามัญให้ได้เยอะๆจะดีกว่า - -
ต้องเบียดๆ เดกตอ.กับเดกมหด.หน่อย -*-

« Reply #19 on: August 31, 2009, 10:50:58 pm »
พี่เลวกว่าน้องอีก  ;D

เราตกทั้งจริยธรรมเเละไอคิวเลย ;D ;D ;D

แต่ได้ A-NET เลข 100 เต็ม !

เลขง่ายนี่นา เต็มกันเกือบทั้งคณะแหละ

ใช่
เราก็เอเน็ตเลข 100 เต็ม
วิทย์ก็เกือบ 100 แล้วล่ะ

(กล้าพูด  :P)

ถ้าจะติดแพทย์จุฬาได้นี่เลขต้องได้ 100 เต็มกันเลยทีเดียว!!!!!
โอเค...ฟิตอีกๆ คราวที่แล้ว PAT1 หนูได้ 294 อ่ะพี่ผิดไปตั้ง 1 ข้อ T_T
เด็ก ตอ เด็ก มหด ได้ 300 เต็มกับพรึ่บพรั่บเลยอ่ะ *0*
ซึ่งตอนนี้พวกเขากำลังอ่านหนังสือกันอย่างหนักหน่วง ส่วนตัวหนูเองมาเล่นบอร์ด 555

ฟิตX1000000 ค่ะ for MDCU 66 !!

ว่าเเต่ A-net ร้อยกันเลยหรอ >:( จะโหดกันไปมะ

เราเลข 72 วิทย์ 86

เเต่สอบเเพทเดือนมีนาเราได้294เท่าน้องเขาเลยอะ(เลขนะ)วิทย์เเค่235เอง เเอบไปหลับตอนทำเก็ทเเพทด้วยอะอิอิ

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
« Reply #20 on: August 31, 2009, 11:04:26 pm »

ไม่เห็นด้วยครับ ,,
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
« Reply #21 on: August 31, 2009, 11:21:03 pm »
ปีพี่ คือปีที่แล้ว  part เชาวน์ ยากมากๆๆๆๆๆ  ก็ถามอารมณ์แบบวัด IQ

แล้วก็ข้อสอบไม่ได้ใช้ความรู้ทางวิชาการขนาดนั้น  แต่การลองทำโจทย์แนวจริยธรรม มันทำให้เรารู้แนวการคิดที่ใช้ได้อ่ะ

Offline U-P

• 590
  • 28
  • Too much hope is the opposite of despair.
« Reply #22 on: August 31, 2009, 11:23:16 pm »
โจทย์แนวจริยธรรมแอบไม่มีหลักเกณฑ์อะพี่ว่า ไม่รุว่าคนถามต้องการแบบไหนกันแน่ -.-

KET

« Reply #23 on: August 31, 2009, 11:26:46 pm »

เราตกทั้งจริยธรรมเเละไอคิวเลย ;D ;D ;D

เลขง่ายนี่นา เต็มกันเกือบทั้งคณะแหละ

ใช่

ถ้าจะติดแพทย์จุฬาได้นี่เลขต้องได้ 100 เต็มกันเลยทีเดียว!!!!!
โอเค...ฟิตอีกๆ คราวที่แล้ว PAT1 หนูได้ 294 อ่ะพี่ผิดไปตั้ง 1 ข้อ T_T
เด็ก ตอ เด็ก มหด ได้ 300 เต็มกับพรึ่บพรั่บเลยอ่ะ *0*
ซึ่งตอนนี้พวกเขากำลังอ่านหนังสือกันอย่างหนักหน่วง ส่วนตัวหนูเองมาเล่นบอร์ด 555

ฟิตX1000000 ค่ะ for MDCU 66 !!

ว่าเเต่ A-net ร้อยกันเลยหรอ >:( จะโหดกันไปมะ

เเต่สอบเเพทเดือนมีนาเราได้294เท่าน้องเขาเลยอะ(เลขนะ)วิทย์เเค่235เอง เเอบไปหลับตอนทำเก็ทเเพทด้วยอะอิอิ

PAT2 วิทย์ 235 นี่มัน TOP1 ประเทศเลยนะพี่ !!!!!
เจอตัวแล้ว555555
เพื่อนที่เตรียม+มหิดลวิทไม่มีใครได้เท่านี้เลย!!!!

ปล. หนูได้ 203.5 อ่อนมากๆ ต้องฟิตขึ้นอีก
(แล้วจะมาเล่นบอร์ดทำไม5555555)

« Reply #24 on: September 01, 2009, 12:12:04 am »

ใช่

PAT2 วิทย์ 235 นี่มัน TOP1 ประเทศเลยนะพี่ !!!!!
เพื่อนที่เตรียม+มหิดลวิทไม่มีใครได้เท่านี้เลย!!!!

ปล. หนูได้ 203.5 อ่อนมากๆ ต้องฟิตขึ้นอีก
(แล้วจะมาเล่นบอร์ดทำไม5555555)

อ่านให้ดีๆนะ-*-
ท็อปเดือนมีนามันตั้ง254

KET

« Reply #25 on: September 01, 2009, 12:55:41 am »

ใช่

อ่านให้ดีๆนะ-*-
ท็อปเดือนมีนามันตั้ง254

55555555 ขออภัยอย่างรุนแรงค่ะพี่
ท๊อปคราวก่อนกิ๊ฟวิทย์เตรียมอ่ะค่ะ - -

ขอตัวไปฟิตต่อ...ได้ข่าวว่าตี 1 แล้ว - -

Softy seed ~

« Reply #26 on: September 01, 2009, 08:16:19 pm »
อ๊าก!!!!!
อยากเข้าแพทย์จุฬาหนูต้องได้คะแนนโหดๆ แบบพี่มั่งมั้ยเนี่ย!  :o
 :'(  :-X

« Reply #27 on: September 01, 2009, 09:09:34 pm »
ก็ตั้งใจอ่านหนังสือละกัน

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #28 on: September 01, 2009, 10:00:16 pm »
ไม่ต้องกังวลครับ
ไม่ใช่ทุกคนที่ได้คะแนนสูงๆ

ปล. ผมเรียนอ่อนมากครับ   ;D
« Last Edit: September 01, 2009, 10:18:29 pm by DrGun »

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
« Reply #29 on: September 01, 2009, 10:04:33 pm »
พาร์ทจริยธรรม พี่เดาๆเอาหมดละ - - ตอบตามใจตัวเอง แล้วก็ได้ต่ำสมใจ
เก็บคะแนนจาก พาร์ทเชาว์ + เชื่อมโยงดีกว่านะ
เก็บจากวิชาสามัญดีที่สุด