Docchula Community

อกหักก่อน สอบมันเจ็บเหลือเกิน....

life

มันเจ็บเหลือเกิน
ก็เข้าใจว่า เขาไม่ได้ทำให้เราดีขึ้นหรอก
แต่ทำไมเรายังลืมเขาไม่ได้
อ่านหนังสือก็ไม่รู้เรื่อง
เพราะมัวแต่คิดเรื่องของเขา
มันลืมยากมากๆๆเลยคับ
เจ็บมากๆ การที่ต้องเห็นคนที่เรารักไปกับคนอื่น
ทรมานเหลือเกิน
ผมเป็นคนตั้งใจเรียนน๊ะ
แต่พอเกิดแบบนี้ข้น
ทุกอย่างเปี่ยนไปหมดเลย
สอบก้อไม่เป็นอันสอบ
ยิ่งม.6แล้ว
ไม่รู้นานเท่าไหร่จะทามใจได้ก็ไม่รู้

เจ็บมากๆๆๆๆๆๆ

ควรทามไงดีคับเนี่ย

Offline ~*Xi3*~

• *
  • 163
  • 21
  • Why & why not ?!!
เอ่อม...  :P

ไม่เชี่ยวชาญเรื่องแบบนี้แฮะ

รอความเห็นถัดไปละกันนะคับ  :-X

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
พี่อยากให้น้องค่อยๆ นั่งๆ แล้วถามตัวเองนะครับ

น้องรู้สึกเจ็บ  ทรมาน ฯลฯ
น้องรู้สึกไปแล้วได้อะไร
เขากลับมาเหรอ?
เปล่าเลยครับ

ไอ้เรื่องที่จะคิดมาก ทรมาน ลืมได้หรือไม่ได้ มันอยู่ที่เราให้ความสำคัญกับเขามากแค่ไหน?
ถ้าเมื่อไหร่น้องมองว่า เขาไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับชีวิตเรา
มันก็จะหยุดเอง

ซึ่งตอนนี้น้องก็มีสิ่งสำคัญกว่าที่ต้องทำไม่ใช่เหรอครับ?

ให้ความสำคัญกับตัวเองบ้างครับ
อนาคตยังอีกยาวไกล อนาคตเรายังมีโอกาสได้เจอคนดีๆ อีก
แต่จะมากหรือน้อยนั้น  ก็ขึ้นอยู่กับการทำตัวของน้องในวันนี้นั่นแหละครับ

ps. ถ้าอยู่เฉยๆ แล้วหยุดคิดเรื่องเหล่านั้นไม่ได้
ก็ลองหันไปคิดโจทย์พวกเลข พวกฟิสิกส์แทนก็ดีนะครับ
มันช่วยได้จริงๆ นะ  :'(

天青色等煙雨 而我在等妳

Offline chicky

• *
  • 329
  • 4
น้องครับ ความรักคือการที่เราได้เห็นคนที่เรารักมีความสุขไม่ใช่หรอครับ

แม้เราจะไม่ได้เป็ฯคนสร้างความสุขนั้นให้เขาก็ตาม พี่ว่าน้องน่าจะดีใจที่เขามีความสุขนะครับ

ถึงเราจะเสียใจ :'( แต่ก็ไม่ทำอะไรให้ดีขึ้นมา มีแต่ทำให้ตัวเองแย่ลง ถ้าอยากเสียใจอยากร้องไห้ก็ขอให้เป็นวันนี้เป็นวันสุดท้ายอยากเสียใจเท่าไรก็เต็มที่ไป
เลย

แล้วพรุ่งนี้เราก็เกิดใหม่เปลี่ยนมุมมองซะ คิดว่าอย่างน้อยเราก็มีความทรงจำดีๆไว้ให้นึกถึง มีคนมากมายที่ยังไม่เคยสัมผัสความรักแบบนี้ด้วยซ้ำ เอาความรู็้สึกดีๆพวกนี้มาเป็นกำลังใจแทนดิครับ

เสียใจและท้อแท้ได้ แต่อย่ายอมแพ้ครับ ขอให้น้องมีใจสู้ๆๆๆ มันสำคัญที่จิตใจว่าเราพร้อมจะสู้หรือเปล่า ลองเปลี่ยนมุมมองในชีวิตดูในบ้างเรื่อง มันจะทำให้เราดีขึ้นเอง

ขอให้น้องลุกขึ้นมาสู้ได้อีกครั้งหนึ่งนะครับ

Offline 0nzz

• *
  • 31
  • 1
น้องคะ
พี่เชื่อว่าน้องทำได้
น้องต้องผ่านช่วงเวลานี้ได้แน่นอนน
:))

หันความสนใจไปทางอื่น
เล่นกีฬา เล่นดนตรี
อยู่กับเพื่อนให้มากๆ
เหงาก็โทรหาเพื่อน
ยังมีคนรอบตัวเราอีกเยอะแยะ
ไม่ได้มีแต่เค้าคนเดียวซะหน่อย
แต่พี่ว่า เอาเวลาไปอ่านหนังสือเตรียมสอบน่าจะดีที่สุดเนอะ
อนาคตของน้อง คือ อนาคตของพ่อแม่ด้วยนะ

อีกอย่าง เรายังเด็ก ยังเจอคนอีกมากมาย
พี่ว่าดีซะอีกน้า ที่น้องเจอเหตุการณ์แบบนี้
มันเหมือนเป็นด่านนึงให้เราผ่านไป
พอเราผ่านไปได้ เราก็จะโตขึ้น แข็งแรงขึ้นนะ
พอน้องโตขึ้น ย้อนกลับมาดู จะขำตัวเองในตอนนี้มากเลยหละ

แล้วก็
น้องไม่จำเป็นต้องลืมเค้าในตอนนี้ หรือ วันต่อๆไปหรอก
การที่เราจะมีรักใหม่ มันไม่จำเป็นต้องลืมรักครั้งเก่านี่หน่า
แต่ให้น้องรู้สึกว่า ปัจจุบันสำคัญกว่าอดีตนะ

สุดท้ายนะ
ท่องไว้เลยว่า
ไม่ใช่ ก็คือ ไม่ใช่
ถ้าใช่ เค้าจะกลับมาหาเราเองแหละ

เป็นกำลังใจให้น้องนะ!
สู้ๆ*

Offline OaSisa

• *
  • 229
  • 9
สู้ๆ
แล้วก็ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดแล้วกัน
จาได้ไม่ต้องเสียใจในภายหลัง
ส่วนเรื่องคนนั้นปล่อยให้เวลาเปนตัวช่วยแล้วน้องก็จาดีขึ้นเอง
อกหักดีกว่ารักไม่เปนนะ :)
บางครั้งเราก็ต้องยอมรับมันตามความเป็นจริง
เป็นตัวของตัวเองและยอมรับคนอื่นในแบบที่เขาเป็น

Offline ooO ERT Ooo

• *
  • 542
  • 22
  • You'll never walk alone
แหม่ เรื่องแบบนี้ล่ะ ประสบการณ์สูงกันใหญ่เชียว  ;D ;D ;D

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
สู้ๆ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

เค้ามาอ่านจากคนมีประสบการณ์บ้าง

พพี่เป็นกำลังใจให้ครับ ยากที่จะลืม ยากที่จะรัก รักใครแล้วก็ดูแลให้ดีครับ รักที่แท้จริงคงไม่มีวันจบหรอกครับ เพราะยังไงมันก็คือ รัก

ถ้าจะเลือกที่จะคิดถึง น้องก็คิดถึงวันเวลาดีๆที่เคยมีร่วมกันสิครับ ไว้เป้นแรงผลักดันให้เดินต่อไป ไม่ใช่แฟนกันแล้วไงครับ เพื่อนกันก็ดูลกันได้ครับ

คำตอบของความรักไม่ได้อยู่ที่การถือครองคู่ มันอาจจะเป็นหนึ่งในเป้าหมาย ความรักคือการทำให้คนที่เรารักมีความสุขที่สุดครับ
ผมเก็บกล่อง ป๊อกกี้ ครับ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
รักตัวเองให้มากขึ้น เท่านั้นแหละ :]]

ก่อนที่คนนั้นจะเข้ามา เราอยู่ด้วยตัวเองได้เป็นสิบปี จริงไหม
ทำไมตอนนี้จะกลับมาอยู่คนเดียวไม่ได้แล้วล่ะ
เอาหัวใจที่เจ็บปวดอยู่ตอนนี้ ไปรักคนที่มองเห็นความรักของเราดีไหม
รักพ่อ รักแม่ ที่อยู่กับเรามาทั้งชีวิต
สุดท้ายก็มองในกระจก แล้วก็รักคนที่อยู่ในนั้น

อนาคตเป็นของเรานะน้อง เอ็นท์ไม่ได้มีโอกาสตลอดไป ทำให้ดีที่สุด
ถ้าสักวันนึงน้องลืมเค้าคนนั้นได้ แต่น้องเอ็นท์ไม่ติดตอนนี้ น้องจะโทษตัวเองแล้วรู้สึกว่าทำไมตอนนั้นถึงคิดอะไรไม่เข้าท่าจัง

สู้สู้ :]]

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
i've experienced those feelings too.
though it's hard to get through,
i  want you to think carefully about it na.
your future is surely more important than the one who hurts you krub.
focus on you what you wanna be,  and this shall too pass.

Offline DP ='}

• *
  • 229
  • 1
พอ พี่เห็นหัวข้อ ก้รีบเข้ามาเลย  เพราะพี่ก้อกหัก ตอนม.6 เหมือนกัน ก่อนสอบด้วย เค้าว่า ตอน ม.6 มันจะชอบมีอะไรมาขวางความเจริญ

เราต้องตัดตรงนั้นซะ 

พี่อะอกหักตอนเดือน กรกฎา พี่อะไม่เข้าเรียนเล้ย โดดๆๆๆ ไม่สนใจ เหม่อลอย มาจนถึงประมาน เดือน ตุลา

แล้วพี่ก้มาคิดได้ เสียใจไปเค้าก้ไม่สนใจเราอยู่ดี ก้เลยเก็บความเสียใจนั้นไว้ แล้วก้บอกตัวเอง ว่า เด้วหาใหม่  :D

แล้วพี่ก้มาตั้งใจเรียน เดี๋ยวจะเข้าที่ดีๆ  ให้เริ่ดไปเลย ไม่มีเค้าเราก้ เริ่ดได้  :D

อ่านหนังสือเตรียมตัว ทั้งๆที่ก้ยังเสียใจอยู่มากกก  เกือบไม่ทันเวลา   :P

พี่พยายามไม่เอามันมาปนกัน นั่งเรียนแล้วคิดถึงเค้าก้เรียกสติกลับมาใหม่

พี่ยังจำได้พอพี่ติดที่นี้ เค้าก้มาดีใจกับเราด้วยก้รู้สึกดี  ในทีสุด มันก้เปนเพื่อนกันได้อะน้อง

พี่ก้พึ่งมาทำใจตอนเดือนพฤษภาปีนี้เอง

ถ้าน้องผ่านมันมาได้ น้องจะเจอกับสิ่งที่มันดีกว่าอะ  ;D

เชื่อพี่ คนที่มันผ่านมาแล้วผ่านไปก้อย่าคิดมาก      พี่เชื่อเราอยู่คนเดียวมาได้โดยแต่ก่อนไม่มีเค้า

เราอยู่ได้อะ
 ::)

เชื่อพี่ของแบบนี้มันก้แค่ผ่านมาแล้วก้ผ่านไป มันเปนแค่ จุดๆ หนึ่งของอีกหลายๆลุด ที่เราต้องผ่านไปได้ จ้า

สู้ๆน้อง  เพื่ออนาคตที่สดใส   :)

เกตุ

จะเศร้าไปทำไม  ::)

สอบให้ติดที่นี่ แล้วมาหาที่นี่ก็ได้ รุ่นพี่เรียนเก่ง+นิสัยดี+หน้าตาดีเยอะแยะ  ;D

เชื่อป่ะ เรียนจบเป็นคุณหมอแล้ว สาวตรึ้มครับ
เลือกไม่ถูกเลย เชื่อดิ เชื่อดิ
เรียนๆไปก่อน
น้อยคนมากที่จะแต่งงานกะแฟนคนแรก
เป็นresidentแล้วมาจีบ นสพ.ยังไม่สาย... :D

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
อ้ะ อาจารย์พูดแบบว่า...  :D แอบถูกใจ

แต่ก็จริงนะ ตั้งใจกับอนาคตของน้องดีกว่า อนาคตน้องไม่ใช่ของเค้า ชีวิตน้องไม่ได้อยู่กับเค้าตลอด 100% อย่าให้ใครมาบงการหรือมีส่วนทำให้ความฝันของน้องสลายไป

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า