Docchula Community

อกหักก่อน สอบมันเจ็บเหลือเกิน....

Offline GuSArA

• *
  • 302
  • 2
มันเจ็บเหลือเกิน
ก็เข้าใจว่า เขาไม่ได้ทำให้เราดีขึ้นหรอก
แต่ทำไมเรายังลืมเขาไม่ได้
อ่านหนังสือก็ไม่รู้เรื่อง
เพราะมัวแต่คิดเรื่องของเขา
มันลืมยากมากๆๆเลยคับ
เจ็บมากๆ การที่ต้องเห็นคนที่เรารักไปกับคนอื่น
ทรมานเหลือเกิน
ผมเป็นคนตั้งใจเรียนน๊ะ
แต่พอเกิดแบบนี้ข้น
ทุกอย่างเปี่ยนไปหมดเลย
สอบก้อไม่เป็นอันสอบ
ยิ่งม.6แล้ว
ไม่รู้นานเท่าไหร่จะทามใจได้ก็ไม่รู้

เจ็บมากๆๆๆๆๆๆ

ควรทามไงดีคับเนี่ย

อกหัก มันเจ็บปวด พี่เข้าใจ เพราะน้องยังคงมีความรู้สำว่าเข้ายังเป็นของเราอยู่

แต่ถ้าเข้าเลือกที่จะจากเราไป แสดงว่าเรายังดีไม่พอนะครับน้อง มีบางอย่างที่เรา ยังดีไม่พอ

ถ้างั้น จงตั้งใจอ่านหนังสือ พัฒนาตัวเอง ตั้งใจสร้างอนาคต

...อนาคตสำหรับ ครอบครัวไงครับน้อง เพื่อรอเธอคนนั้น....

รอวันใดที่เธอหันกลับมาให้โอกาศน้องอีกครั้ง และวันนั้น น้องก็จะได้บอกเธอ อย่างภาคภูมิ

"เราคนเดิม หน้าเดิม รักในแบบเดิม ยังคงพัฒนาตัวเอง จนกว่าจะดีพอ พอที่จะได้รักเธอ"

v
v
v
 :-* ส่วนนี้เป็นแนวคิดนะครับ
ตราบใดที่น้องยังคงรักเขา(แม้จะต้องเห็นภาพ ที่ไม่อยากเห็น) ตราบใดที่ยังคงอยากเป็น ตัวเลือกให้เธอคนนั้น
พี่ว่ามันใช่ เรื่องง่ายที่จะลืม และถึงจะร้องให้
น้ำตาก็ไม่เคยช่วยให้ลืม
น้ำตา เติมแค่เรื่องร้ายๆเข้าไป แต่ความรักที่มีก็คงอยู่เหมือนเดิม

เพราะทุกครั้งที่ร้องให้เมื่อผิดหวัง เรามักจะนึกออกแต่ความชั่วร้าย และเพิ่มความเกลียดชัง 
ดังนั้น ถ้าจะร้องไห้ ให้โทษตัวเอง ที่บังอาจไปรักเธอ โทษขอเสียตัวเอง ซะ จะได้เกลียดมัน
เพราะมันทำให้เธอไม่รักเรา
แล้วน้องจะมีกำลังใจ สร้างตัวเอง จะด้วยการอ่านหนังสือเพื่อคณะที่ฝัน หรือ ปรับปรุ่งตัวในเรื่องอื่นๆ

รักครั้งนี้ที่จบลง อย่างน้อยก็ทิ้ง เรื่องดีๆเองไว้ ไม่ใช่ความเจ็บปวด
:-*

ปล. พูด งง บอกได้  8)

ม่ายช่ายครับ แค่เคยคิดอยู่บ้าง

ชีวิตผมคล้ายเพลง แจกัน ของสุเมธแอนด์เดอะปั๋ง  ง่ะ  :'(

อิอิ อาจารย์มีอารมณ์ขันดีจังค่ะ

น้องจขกท.อย่าเพิ่งคิดมากเลยค่ะ

คิดดูก่อนว่าตอนนี้เรามีหน้าที่อะไร เราก็ต้องทำตรงนั้นให้เต็มที่ที่สุดก่อนนะ

รักตัวเองทำเพื่ออนาคตตัวเองก่อน เรื่องนั้นไว้ค่อยว่ากัน

Welcome To The Real World!

ming

โหววววววววววววว มีผู้ร่วมอุดมการณ์
เราเข้าบอร์ดมาสูบข้อมูลตั้งนาน ไม่เคยตอบบอร์ดเลย
มีครั้งเนี้ยะตอบบอร์ด (มันช่างมีสาระดีจริงๆเลยชั้น)

เราก็อกหัก TAT ตั้งแต่กุมภาหนะ จนบัดนี้... ยังทำใจไม่ได้ T_T ตื่นมาน้ำตาไหล
มันทิ้งหนูไปแล้วว ววววววว T_T ทำใจไม่ได้ หลายเดือนแล้วนะเนี่ย 8-9เดือน อืมๆ
ขนาดคบกันแค่เดือนเดียวเรายังฝังเลย คนแรกก็งี้ ฮึ่กกกกกกกกก TAT ไอ้บ้า
เจ็บจริงๆด้วยโฮกกกกกกกกก เค้าบอกว่าเค้าก้เจ็บ ว๊ากกกกกกกกกกก ทำมาเป็น มีเยื่อใย ไอ้ ฮึ่ย หมั่นไส้ =_=
มัวแต่คิดถึงเค้า ไม่ยอมคิดถึงอนาคตตัวเอง T_T
ต้องรีบกลับมาเป็นคนเดิมไวไวน๊า แง๊ -0-

แต่ถ้าเลือกให้กลับไปรักเค้า กับ สอบติดในคณะที่หวัง เราเลือกอย่างหลังนะ
(ถึงเราจะมารู้ความจริงทีหลังว่าเราเป็นคนบอกเลิกเค้าก็ตาม :คนมันไม่ได้ตั้งใจเฟ้ยยยย XD)
เธอก็คงเลือกแบบหลังใช่มั้ย หลังจากสอบติดค่อยมาเครียดใหม่ (อ้าวววว)
วางความเครียดไว้นอกบ้านนะ แล้วอ่านหนังสือ ^^
เครียดมากเป็นมะเร็งนะ >_< ทำใจให้ได้ สู้ๆ
บอกตัวเองด้วย 55

:)

ming

โอ้ เพิ่งเห็นที่ จขกท. ลงสอบไว้
เราเลือกที่นี่ไว้แหละ แต่ก็คงไม่อยากคาดหวังมาก
มีคนบอกเราว่า ทำทุกอย่างทำให้เต็มที่ แต่อย่าไปคาดหวังนะ จะได้ไม่ผิดหวัง
แต่เราก็รู้สึกขัดแย้งกับข้อความนี้นะว่า ถ้าเราไม่หวังอะไรเลย เราจะ active ตัวเอง เพื่อเป้าหมายได้ไง
จนเค้ายกตัวอย่าง คนสมัยก่อนเลยอะ เวลาเค้ารบ เค้าไม่คิดว่าชนะหรือไม่ชนะ
เค้าคิดแค่ว่า ต้องปกป้อง ทำหรือสู้ให้เต็มที่ อะไรทำนองนี้ เราอธิบายไม่ถูก
แต่ฟังละรู้สึกดี
การทำอะไรสักอย่าง อย่างเต็มที่ ถ้ามันไม่เป็นอย่างที่หวัง ก็คงต้องยอมรับ
แล้วถือซะว่าเราทำดีที่สุดแล้ว แล้วก็จะไม่เสียใจในสิ่งที่ผ่านมา
เราว่า เด็กช่วงเอนท์ อาจเป็นช่วงที่ต้องการกำลังใจแล้วก็สับสนกับทุกๆอย่าง
ทุกคนต่างเครียด
ใครก็เครียด เอนท์ไม่เอนท์ ก้เครียด ทุกๆคนต้องการให้กำลังใจ

ให้กำลังใจตัวเองก่อนนะ แล้วค่อยขอกำลังใจจากคนอื่น
อย่าลืมให้กำลังใจเพื่อนๆด้วยนะ ^^
หวังได้นะแต่อย่ามากมาย สู้ๆน่อ :D

แวะมาเป็นกำลังใจให้เฉยๆครับ เห็นแต่ละคน Pro ทั้งนั้น ข้าพเจ้ามิกล้าต่อกร
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline FullFill

• *
  • 37
  • 0
พยายามเข้านะคับน้อง

life

ขอบคุณพี่ๆๆเพื่อนๆทุกคนมากๆๆคับ

นยยยน

ขอไม่เปิดเผยชื่อละกันพี่เป็นคนในคณะนี้แหละ
ต้องlogoutก่อนcomment
คงต้องบอกว่าพี่มีประสบการณ์เดียวกัน
แต่เผอิญว่าคนที่คบกันมาหลายปีเลิกกัน
ซึ่งวันรุ่นขึ้นสอบCVS(วิชาหนึ่งในคณะนี้)
ก็ทำให้วันก่อนสอบไม่ได้นอนทั้งคืนเพราะนอนไม่หลับ
ไม่ได้สนใจเรื่องสอบคิดวนเวียนอยู่แต่เรื่องเดิมๆ
-->ถ้าใครบอกว่าก็อย่าไปคิดมันถ้ามันทำง่ายๆอย่างนั้นก็คงดีถ้าเวลาดีๆทีี่เคยมีลืมไปได้เพียงชั่วพริบตาถ้ารักครั้งแรกสามารถจบได้โดยไม่รู้สึกอะไรเลย
แต่ความจริงแล้วมันเป็นไปไม่ได้
ต้องใช้ชีวิตต่อไปถึงแม้จะเดินไปที่เก่าๆเห็นที่ที่เคยอยู่ด้วยกันแล้วน้ำตาจะไหล ถึงแม้ว่าทุกเช้าที่ตื่นมาจะเจ็บปวดเพราะรู้ว่าไม่มีโอกาสที่จะได้เจอเขาอีกแล้วเขาคงมีความสุขไปกับคนอื่นแล้ว

จนบัดนี้เวลาก็ผ่านมาเป็นปีได้แล้วพยายามทำใจสุดท้ายก็อยู่คนเดียวและมีใครผ่านมาในชีวิตบ้าง
สุดท้ายแล้วเวลาก็จะรักษาถึงอย่างแล้วน้องก็จะปล่อยวางเอง
พยายามอยู่กับเพื่อนเล่นกีฬาออกกำลังกาย

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอครับ
ตั้งใจเรียนอนาคตยังอีกยาวไกล

Softy seed ~

555
พี่ๆหมอ แบบโรแมนติกนิดๆนะเนี่ย 55

life

แวะมาบอกว่า

คืนดีกันแล้วน๊ะครับ
มีความสุขจังเลย (ทั้งๆที่ยังไม่มีคณะเรียนดนี่ยน๊ะ อิอิ)
ธันวาคม ประกาศผลแล้วๆๆ

Offline nashi

• *
  • 68
  • 0
โห ขอคารวะผู้ที่มีประสบการณ์ทุกท่าน ๕๕๕

พี่ก้ออยากเข้ามากำลังใจน้องเหมือนกันนะ เพราะพี่เอง ก้อเหมือนเคยผ่านมาแหะ
(ชีวิต ม 6 ช่างโหดร้าย) แต่อาจจะแรงสู้น้องไม่ได้

พี่ว่าช่วงนี้ มันเพิ่งเฮิร์ทๆ แต่พี่ว่าต่อไปน่ะ เวลาจะช่วยจัดการทุกอย่างเองแหละ
พี่ว่าถึงเวลาจริงๆ น้องจะรุ้สึกว่ามันมีอะไรที่รอน้องอยู่ และน้องก้อต้องพยายามทำให้สำเร็จให้ได้
พี่ยอมรับว่าพี่เองก้ออ่านหนังสือไม่รุ้เรื่องอ่ะนะ ตอนแรกๆ พี่เลยไม่อ่าน เลยมานั่งทำแบบฝึกฯ แทน
พี่ว่ามันแอบได้ผลนะ เพราะน้องต้องแข่งกับเวลา แข่งกับตัวเอง อาจจะลืมเค้าไปชั่วขณะนึงได้

แต่ถ้าน้องยังลืมไม่ได้ พี่ว่าก้อไม่ต้องไปฝืนตัวเองหรอก เพราะคนเราอาจจะหลอกคนได้ทั้งโลก แต่หลอกตัวเองไม่ได้
ถ้าสมมติหน้าเค้าโผล่เข้ามาในหัวน้อง ตอนน้องอ่านหนังสือ พี่ว่าน้องควรคิดถึงความทรงจำดีๆ มากกว่าภาพเลวร้ายนั้น
เพราะความทรงจำดีๆ น่ะ จะเปนกำลังใจให้ตัวน้องเองล่ะ

อีกอย่าง ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้ วันไหนว่างๆ ระบายเลยน้อง ไม่ว่าจะกับเพื่อน ในไดฯ facebook hi5 เอาเลยๆ
เก็บไว้ฟุ้งซ่าน การที่เราได้ปลดปล่อย จะดีขึ้นนะ

ยังไงพี่ก้อขอให้น้องสู้ๆ นะ สอบให้ติดๆ
จะได้มีโอกาสเปลี่ยนโลกเดิมๆ ของน้องให้สดใส

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
แวะมาบอกว่า

คืนดีกันแล้วน๊ะครับ
มีความสุขจังเลย (ทั้งๆที่ยังไม่มีคณะเรียนดนี่ยน๊ะ อิอิ)
ธันวาคม ประกาศผลแล้วๆๆ

ดีครับ

ยังไงๆก็อย่าลืมพกถุงยางอนามัยนะครับ
และควรเรียนรู้ที่จะใช้อุปกรณ์คุมกำเนิดต่างๆด้วยนะครับ

โชคดีครับ

Offline Andr[๏]rioN

• *
  • 732
  • 22
  • Andromeda + Orion
น้องเค้าต้องอ่านหนังสือนะ

จะพกถุงทำไม  :P

life

โอ๊ววววว

ไม่ถึงต้องพกมั๊งคับ
รักบริสุทธิ์

อิอิ

บุคคลทั่วไป

เพิ่งโดนมาสดๆร้อนๆเลยพี่ โคตรเศร้าอ่า ช่วงนี้ที่โรงเรียนมีสอบเก็บคะแนนด้วย

สุดๆเลยพี่ แบบว่า อ่านหนังสือไม่ได้ ไปๆมาๆมันก็คิดถึง คือ เมื่อก่อนอ่าคุยกันทุกวัน

แต่เดี๋ยวนี้เจอหน้ากันยังไม่ได้คุยกันเลยอ่าพี่ ผมทำไงดีอ่า มันสุดๆแล้ว

ไม่อยากบอกพ่อแม่ด้วยอ่า กลัวเค้าคิดมาก ตอนนี้ก็เลยได้แต่คุยกะเพื่อน แต่มันก็สอบ

เราก็จะสอบ  แต่มันอ่านหนังสือไม่รู้เรื่องไปแล้วอ่า ทำไรไม่ค่อยได้เลย อยู่คนเดียวไปๆมาๆมันก็คิดอีก :'( ทำไงดีครับ