Docchula Community

ปรึกษาเรื่องอังกฤษครับท้อเพราะอังกฤษนี่ล่ะ

เล็ก

พี่ๆมีใครอ่อนอังกฤษมากๆมั้ยครับ ผมอยากทราบว่าจะรับมือกับมันยังไงสำหรับคนที่อ่อนมากๆความรู้ทีมีอยู่ตอนนี้เด็กม.ต้นยังเก่งกว่าเลย จะท่องศัพท์ก็ไม่รู้จะท่องไงให้มันหมด กลัวเสียเวลาไปกับอังกฤษวิชาเดียจนไม่ได้อ่านวิชาอื่น วันนึงอ่านซัก2ชั่วโมงสำหรับอังกฤษนี่พอมั้ยครับ อยากได้แค่50ขึ้นก็พอตอนนี้ผมทำได้แค่30กว่าๆรวมที่กามั่วแล้ว พี่ๆมีเคล็ดรับอย่างไร

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบ

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
น้องใจเย็นๆนะคะ

สำหรับภาษาอังกฤษอ่ะ พี่เรียนแบบ การพูดคุย conversation เป็นหลักอ่ะ
เช่นในหนัง หรือเลือกบทสนทนาที่น่าสนใจมานั่งดู เช่น ถ้าเราจะไปเที่ยวต่างประเทศนี่ ควรรู้อะไรบ้าง
(เลือกอันที่เราอยากรู้นะ จะได้จำง่ายๆหน่อย) แล้วก็เอามาอ่าน คิดตาม ดูคำศัพท์ว่ามันแปลว่าอะไร จะใช้ในกรณีไหนได้บ้าง
(คำศัพท์สำคัญนะเออ ยิ่งรู้เยอะก็ยิ่งเดาได้เยอะ แนะนำให้เน้นศัพท์จากหนังสือเรียนอังกฤษเป็นหลัก แต่พี่ว่ามันไม่พอหรอก
อ่านพวก nation junior / student weekly ไปด้วยก็ดี(มันชื่อนี้ป่าวหว่า)

แต่ถ้าเร่งๆแล้วก็เอ่อ ทำข้อสอบ อ่านเฉลย
จำตัวอย่างประโยคเอาดีกว่าท่องแกรมมาเพียวๆนะ (พี่ว่ามันน่าเบื่อและไม่มีความสุขเลยอ่ะ)
 ซ้ำๆให้มันซึมเข้าไป เพราะพี่รู้สึกว่าแกรมม่ามันก็ออกเรื่องเดิมๆแหละ
แต่พี่ก็ไม่แม่นหรอกนะ

สู้ๆจ้ะ

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
อังกฤษ สำหรับพี่ พี่คิดว่า มันไม่ใช่วิชาที่มานั่งท่อง
พี่ชอบอ่าน นิตยสาร ต่างๆ ที่ให้หยิบฟรี ตามห้าง
หรือรถไฟฟ้า มากดศัพท์ อ่านมากๆ มันก็จำได้เองแหละ (มั๊ง)
ตอนสอบ ก็ไม่ได้อ่านภาษาอังกฤษเลย
"Hatred shall burn in its infernal glory.""