Docchula Community

ขอถามครับว่าแต่ละวิชาบทไหนไม่จำเป็นต้องอ่าน

เล็ก

มีเรื่องไหนบ้างครับที่ไม่ได้ออกข้อสอบหรือออกน้อย สำหรับ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ คณิต

ชีวะทิ้งไม่ได้ซักบทเลยใช่มั้ยครับ ส่วนเคมีนี่เก็บแต่พวกคำนวน แล้วฟิสิกส์นี่ทิ้งพวกบรรยายเลยใช่มั้ยครับ

แล้วเลขนี่เน้นเก็บเฉพาะ สถิติ ความน่าจะเป็น แคลคูลัส แล้วไม่อ่านเรขาคณิตวิเคราะห์กับตรีโกณไหวมั้ยครับ

ขอบคูณพี่ๆมากครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ความจริงมันก็ต้องอ่านหมดน่ะนะ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
เป็นไปได้ก็อยากให้อ่านให้หมดนะครับ

แต่ถ้าิคิดว่าไม่ทันจริงๆ
แล้วจะให้เลือกอ่าน

ก็คือ ให้เอาเรื่องที่คิดว่าอ่านแล้วเราเข้าใจง่ายสุดก่อน หรือถนัดมาก่อน
เรื่องยากๆ ไว้ทีหลัง

อย่างตอนผมสอบเนี่ย ยอมรับคับ ว่าไม่แม่นตรีโกณ กับ เชิงซ้อน และเรขา
ก็ไม่ได้ไปเน้นมัน เวลาสอบก็ทำอันอื่นไปก่อน แล้วกลับมาทำไอ้พวกนี้ทีหลัง  :P
แต่เรื่องที่อยากให้แม่นวิชาเลข ก็เป็น พวก  สถิติ และ ค.น่าจะเป็น ผมว่าง่ายนะ เก็บคะแนนเลย

เคมี ไม่ต้องอ่านไอ้พวกที่สารประกอบอุตสาหกรรมอ่ะครับ ถลุงแร่ไรพวกนั้น
เวลาสอบก็ทำพาร์ทที่มันความเข้าใจก่อน คำนวนทีหลัง

ฟิสิกส์ วัดดวงอ่าครับ มันออกทุกเรื่อง ยากง่ายก็แล้วแต่
บรรยายทิ้งเลยมั้ย??  คือ ปกติ ถ้าเราไม่เข้าใจบรรยายก็ทำคำนวนไม่ได้อยู่ดีไม่ใช่เหรอ???

ชีวะ  อ่านๆไปแล้วดูข้อสอบเก่าอ่าครับ จะรู้เองว่าอันไหนลึกไป ไม่น่าออก

ps. ไอ้ที่ทิ้งๆเนี่ย ต้องมั่นใจนะครับ ว่าเรื่องอื่นเก็บได้ชัวร์
 :)
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Dorottee

• *
  • 221
  • 8
  • > <
เรื่องไหนไม่อยากอ่านก็ทิ้งคับ ง่าย ๆ  :)
แม้ฉันล้ม ฉันยังไม่ตาย ...

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
ไม่ทิ้งถ้าไ่ม่จำเป็นครับ

ถ้าไม่ทันจริงๆก็ทิ้งบทที่ยาก
Antireligion

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
เรื่องที่ไม่มีในหลักสูตรของกระทรวง  ::)
« Last Edit: December 07, 2009, 04:00:09 pm by Blacklotus »

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
เป็นไปได้ก็อยากให้อ่านให้หมดนะครับ

ps. ไอ้ที่ทิ้งๆเนี่ย ต้องมั่นใจนะครับ ว่าเรื่องอื่นเก็บได้ชัวร์

จริงนะเนี่ย บางวิชา ตอนทำข้อสอบเสร็จคิดว่าจะได้เต็ม แต่พอดูคะแนนที่ออกแล้ว ช็อคอะ  :P ฮ่าๆๆๆๆๆ

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก

จริงนะเนี่ย บางวิชา ตอนทำข้อสอบเสร็จคิดว่าจะได้เต็ม แต่พอดูคะแนนที่ออกแล้ว ช็อคอะ  :P ฮ่าๆๆๆๆๆ
ปกติชีวิตของผมเลยครับ  ;D

คือความว่างเปล่า

ATP