Docchula Community

ผมอ่านน้อยไปมั้ยครับ

เล็ก

ผมอ่านน้อยไปมั้ยครับ
« on: November 20, 2010, 09:35:28 pm »
ผมอ่านเฉพาะหนังสือ พวก มินิคัมภีร์ 30วันพิชิตแอดมิชชั่น และหนังสือสรุปอื่นๆอย่างเดียวพอมั้ย ผมกลัวอ่านไม่ทัน
ผมรู็้ตัวอยู่แล้วว่าผมคงไม่ติดจุฬา วิชาที่อ่านเล่มอื่นมีแค่เลข ซึ่งถนัด ตอนนี้กลัว ENG ครับ ผมจะได้ถึงครึ่งมั้ยเนี่ย

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ตอบครับ

Re: ผมอ่านน้อยไปมั้ยครับ
« Reply #1 on: November 20, 2010, 09:54:27 pm »
ของแบบนี้แล้วแต่คนครับน้อง แต่ว่า   ยังไงพี่ว่าน้อยไปนิดนะ ^^"

ปล."รู้ตัวอยู่แล้วว่าไม่ติดจุฬา"  :( :( :(

Offline oPaMo

• *
  • 241
  • 4
« Reply #2 on: November 20, 2010, 10:17:29 pm »
เราต้องหวังไว้สูงๆนะ ต้องคิดว่ามันติด  ::) ถ้าเราก็ทำเต็มที่แล้วติดไม่ติดอีกเรื่อง ถ้าคิดว่าไม่ติด ความคิดนี้จะทำเราไม่มีแรงผลักดัน :)  ส่วนเรื่องอ่านหนังสือมันแล้วแต่พื้นฐานแต่ละคน ถ้าพื้นฐานดีจากโรงเรียนอยู่แล้ว เวลาเราต่อยอดมันก็ทำได้ไม่นาน ทำให้เราอ่านได้มากกว่าคนที่ต้องเริ่มอ่านพื้นฐานใหม่  แต่ถ้าความคิดเรา  เราคงต้องให้เวลาอ่านกับวิชาที่เราไม่ถนัดมากกว่านะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #3 on: November 21, 2010, 12:06:17 am »
ไม่สำคัญว่าอ่านเยอะเท่าไร

เข้าใจที่อ่านเยอะแค่ไหน คือสิ่งที่ออกมาเป็นผลลัพธ์
A book, tightly shut, is but a block of paper.

« Reply #4 on: November 23, 2010, 11:19:31 pm »
มาเน้นย้ำว่า  เราต้องมั่นใจว่า เราทำได้ สู้ๆคับน้อง  :)
New Admin

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
« Reply #5 on: November 24, 2010, 10:36:28 pm »

เราว่าหนังสือสรุปพอแล้ว ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ ทำได้เกือบหมด ตรงไหนไม่รู้เรื่องค่อยดูเล่มใหญ่

Eng คงเป็นเรื่องยากในเวลาสั้น พยายามอ่านอังกฤษเยอะๆจากในข้อสอบ อาจพอช่วยบ้าง

ถ้ารู้ว่าตัวเองไม่น่าติด แต่ก็น่าจะแอบหวังนิดๆ ลองพยายามดูไม่เสียหาย ถ้าทำได้ก็ดี  ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

« Last Edit: November 24, 2010, 10:42:25 pm by Dell »
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T

Offline Assou Ekotto

• *
  • 210
  • 67
  • เวลาเปลี่ยนคนเราก้เปลี่ยน
« Reply #6 on: November 24, 2010, 10:46:23 pm »

สอบเสาร์อาทิตย์

พี่ไปวินนิ่งเย็นวันเสาร์อะน้อง 5555

~~การเมืองทำให้คนแตกแยก การกระแทกทำให้คนแตกใน~~

« Reply #7 on: November 24, 2010, 10:55:25 pm »

เราว่าหนังสือสรุปพอแล้ว ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ ทำได้เกือบหมด ตรงไหนไม่รู้เรื่องค่อยดูเล่มใหญ่

Eng คงเป็นเรื่องยากในเวลาสั้น พยายามอ่านอังกฤษเยอะๆจากในข้อสอบ อาจพอช่วยบ้าง

ถ้ารู้ว่าตัวเองไม่น่าติด แต่ก็น่าจะแอบหวังนิดๆ ลองพยายามดูไม่เสียหาย ถ้าทำได้ก็ดี  ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

ก็จริงครับ อ่านเล่มสรุปไป แต่จะอ่านได้ ต้องเข้าใจเนื้อหาหลักมาก่อนนะครับ ไม่ใช่หวังจะเก็บเนื้อหาทั้งหมดจากสรุป

แต่ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน อ่านเล่มใหญ่เอาอีกที

เวลาป่านนี้แล้ว น่าจะลงแบบฝึกหัด ทำโจทย์เก่าได้แล้ว

พี่ก้อเคยคิดว่าตัวเองไม่มีวันได้แพทย์จุฬาหรอก ไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหน คงติดแค่อันล่างๆ

แต่พี่เชื่อมั่นในใจว่าถ้าเราทำอะไรเต็มที่ เต็มความสามารถแล้วอย่างน้อยก็ต้องมีอะไรดีๆกลับมาบ้าง เลยจัดหนักก่อนสอบไป

และเรื่องดวงก็มีส่วนด้วย พี่ก็เลยติด 55+

ยังไงก็ สู้ๆ พยายามครับ สิ่งดีๆ จะย้อนกลับมา =) 

พยายามให้เต็มที่ อย่าให้พอถึงเวลาไม่ติดแล้วต้องมาพูดว่า "รู้งี้" อ่านหนักกว่าเดิมดีกว่า.

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...