Docchula Community

อยากรู้เรื่องการเรียกรอบสองค่ะ

เด็กม.ปลาย

คือว่าเคยเห็นในหนังสือเขียนน่ะค่ะว่ามันมีการเรียกรอบสองรอบสามด้วย 0_0 ซึ่ง... ไม่รู้ว่ามันเป็นยังไงกันแน่อ่ะค่ะ
เขาบอกว่าคะแนนจะต่ำลง แต่มีข้อแม้ว่าต้องไม่ติดรอบหนึ่งไปก่อนแล้ว หมายความว่าเราก็ไม่ต้องเขียนครบทั้งสี่อันดับก็จะดีกว่าใช่รึเปล่าคะ?

รบกวนพี่ๆช่วตอบด้วยนะคะ ถ้าถามไม่รู้เรื่องหรือวนไปวนมาก็ต้องขอโทษด้วยค่า ^_^"

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ก็ถูกแล้วครับ มีเรียกรอบสองถ้าคนสละสิทธิ์จนจำนวนนิสิตที่ได้ต่ำกว่าที่ตั้งใจไว้ตอนแรก
โดยจะเรียกคนที่คะแนนถัดๆลงไปที่ตอนแรกไม่ได้ติดที่ไหนเลยทั้ง 4 อันดับ
ซึ่งพี่ว่าอย่าหวังกับการเรียกรอบสองมากนักจะดีกว่า ที่อื่นไม่รู้ แต่ 2 ปีมานี้จุฬาฯไม่มีเรียกรอบสองเลย
ดังนั้น การเลือกอันดับก็เลือกที่ที่คิดว่าติดแล้วน้องจะเรียนละกัน อย่ามัวแต่คิดเผื่อรอบสองรอบสาม - -"
ถ้าอยากเป็นหมอจริงๆเรียนที่ไ่หนก็จบมารักษาคนได้ทั้งนั้นแหละเนอะ~ > <"

ถ้าตอบไม่รู้เรื่องหรือวนไปวนมาต้องขอโทษด้วย
ก็โชคดีละกันครับ ตั้งใจอ่านแล้วสอบให้ติดตั้งแต่รอบแรกล่ะ ^^

เห็นด้วยว่าไม่ควรรอรอบสองรอบสามค่ะ นั่นต้องดวงดีโดยแท้เลย
เพราะพี่เข้าใจว่าจำนวนที่เขารับเนี่ย ก็เผื่อ ๆ คนสละสิทธิ์ไว้บ้างแล้วนะ
ถ้าสละสิทธิ์ไม่เยอะจริง ๆ เขาก็ไม่เรียกค่ะ

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

เด็กม.ปลาย

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ ^^ ไปตั้งใจอ่านหนังสือดีกว่าจริงๆด้วย >W<
ถ้าต้องเพิ่งดวงจริงๆละก็... T^T ไม่เคยได้อยู่แล้วอ๊ะ

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
เข้าใจว่า มีการเรียกเผื่ออยู่แล้วอ่า เช่น รับ200 ประกาศชื่อคนที่ติด 230 อะไรประมาณนี้อ่า
เผื่อคนสละสิทธิ์ไว้แล้ว ก็เลยเหมือนจะไม่มีเรียกรอบ 2 (ของจุฬาอ่ะนะ)
สู้ๆๆๆ โชคดีนะคะ
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

Offline -

• *
  • 45
  • 2
ให้คิดซะว่าไม่มีรอบสองจะดีกว่าครับ
เพราะเห็นคนที่เลือกอันดับแบบ รอรอบสองอ่ะ

"เจ็บมาเยอะ"