Docchula Community

โดนรีไทน์มีสิทธิเรียนแพทย์จุฬาฯมั้ยค่ะT^T

fon

เมื่อก่อนเปนคนไม่ตั้งใจเรียนเลย คือไม่ติดเที่ยวและไม่เล่นการพนันนะค่ะ แต่ขี้เกียจสุดๆ พอมาวันนึงคุณพ่อป่วย(เปนอัมพาตครึ่งตัว)  เลยกลับไปเฝ้าพ่อ+ช่วยแม่ขายของที่บ้านทันทีไม่เสียดายเรียนเลย T__T  และไม่กลับมาเรียนอีกเลย จนโดนรีไทน์เพราะไม่มีการลงทะเบียนเรียนและไม่มีการจ่ายค่าเทอม (คือไม่ได้โดนไทน์เพราะเกรดเฉลี่ย )

มาตอนนี้พ่อหายป่วยสนิทแล้ว และเริ่มมีเงินเกบมาบ้าง อยากกลับไปตั้งใจเรียน อยากเรียนหมอเพราะเหนตอนพ่อป่วยเลยเกิดแรงบันดาลใจ พอจะมีทางมั้ยค่ะ ?  เงินที่ช่วยแม่ขายของและทำอะไรมานิดหน่อย ว่าจะเอาไปลงครอสเรียนติว+ซื้อหนังสือมาอ่าน ถ้าพอเปนไปได้ที่จะเรียนหมอ พ่อคงยิ่งปลื้มใจ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ว่าควรเริ่มต้นทำยังไง และพอจะมีทางเรียนได้มั้ย

ผู้ปกครองค่ะ

ดีใจด้วยค่ะ ที่คุณพ่อหายป่วย และ สร้างแรงบันดาลใจให้กับหนู fon

เรื่องการโดนรีไทน์ น่าจะไม่มีผลกับการสอบแพทย์ของกสพท.

หากหนูต้องการหนังสือสำหรับการสอบ และไม่รังเกียจหนังสือของน้อง ซึ่งใช้แล้ว ป้าอยากปันบางส่วนให้หนูค่ะ (เพราะหนังสือมีเยอะ แต่ก็มีเพื่อนผปค.ขอปันบางส่วนไว้ค่ะ ซึ่งเพียงพอที่จะปันให้ได้ค่ะ)

แจ้งความประสงค์มานะคะ ป้าจะดีใจมาก หากหนังสือที่ปันให้ มีส่วนทำให้หนูได้เป็นแพทย์ (ตามความตั้งใจ)

fon

ขอบคุณมากๆๆๆค้า ใจดีมากๆๆเลย ขอเมลล์ติดต่อกลับได้มั้ยค่ะ ^^

อีกคำถามค่ะ  ถ้าจะสมัคร กสพท. เรายังต้องไปทำเรื่องลาออกจากมหา'ลัยเดิมก่อนอีกมั้ยค่ะ หรือว่าพอโดนรีไทน์แล้ว ก้อถือว่าออกจากการเป็นนักศึกษาแล้วได้เลย

เพราะมหาลัยเดิมกับบ้าน อยู่คนละจังหวัดกัน

ผู้ปกครองค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆค้า ใจดีมากๆๆเลย ขอเมลล์ติดต่อกลับได้มั้ยค่ะ ^^

ยินดีค่ะ ว่าแต่ให้เมล์็กันตรงนี้เลยเหรอค่ะ มีวิธีไหนที่จะให้เป็นการส่วนตัวได้ค่ะ รู้สึกมันสาธารณะมากไปจ๊ะ ^^ ท่านใดพอแนะนำวิธีได้บ้างค่ะ

อีกคำถามค่ะ  ถ้าจะสมัคร กสพท. เรายังต้องไปทำเรื่องลาออกจากมหา'ลัยเดิมก่อนอีกมั้ยค่ะ หรือว่าพอโดนรีไทน์แล้ว ก้อถือว่าออกจากการเป็นนักศึกษาแล้วได้เลย เพราะมหาลัยเดิมกับบ้าน อยู่คนละจังหวัดกัน

อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ ต้องลองเช็คกับมหา'ลัยดูอีกทีนะคะ แต่ส่วนตัวป้ามองว่า น่าจะหมดสภาพนักศึกษาไปโดยปริยายแล้วค่ะ

fon

ส่งเมลล์มาให้หนูก้อได้ค่ะ xx_100@hotmail.co.th ^___^