Docchula Community

เรื่องเรียนพิเศษ ไทย - สังคม ครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เห้อ... ทำไม anatomy + physiology ปี 2 ไม่มีหนังสืออ่านแบบ intensive มั่ง  :P

แบบว่า ตรง ๆ เน้น ๆ - -*
มันเน้นไปหมดทุกอย่างเลยน่ะสิ -*-
มันก็เลยย่อได้เท่าเดิม เหอๆ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline faku haku

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
พี่ว่าดาว้องไม่ต่างเท่าไรอ้ะ

เพราะยังไงข้อสอบมันก้อวิเคราะห์เองอยู่แล้วอ้ะ

น้องอ่านเอาหน่อยแล้วไปเรียนอย่างอื่นก็ยังได้นะสำหรับพี่...

อย่าเอาตัวเองไปแขวนกะการเรียนพิเศษเลยน้อง

ขึ้น มหาลัย ไม่มีแล้วนะ เรียนพิเศษอ้ะ
Always have a faith in what you're doing

ตอนพี่เรียน ม.ปลาย

พี่นึกว่าถ้าไม่เรียนพิเศษแล้วจะไม่รุเรื่อง

พอมาเข้ามหาลัยอ่ะนะ ไม่มีเรียนพิเศษ

เลยต้องลองอ่านเอง

ก้ออ่านรุเรื่องนี่หว่า ไม่น่าไปเสียตังให้เค้ารวยเลย

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ช่ายยย ฝึกอ่านเองไว้บ้างก้อดีครับ เข้ามหาลัยจะได้ชิน

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ตอนพี่เรียน ม.ปลาย

พี่นึกว่าถ้าไม่เรียนพิเศษแล้วจะไม่รุเรื่อง

พอมาเข้ามหาลัยอ่ะนะ ไม่มีเรียนพิเศษ

เลยต้องลองอ่านเอง

ก้ออ่านรุเรื่องนี่หว่า ไม่น่าไปเสียตังให้เค้ารวยเลย
จิงเหรอ  ตอนนี้พี่รู้สึกว่า อ่านเองไม่รู้เรื่องอ่ะ  :-X

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
อยุ่ในสภาพเดียวกับเราเลย

Offline mandangaz

• *
  • 120
  • 1
เรียนร้อยสำนัก ไม่เท่าอ่านทบทวนนะครับ

พี่คนนึงที่เรียนพิเศษน้อย อ่านเองเยอะ

Da'vance ก่อน ----- ถ้าน้องมีเวลาและจำเนื้อหาไม่ได้ intensive พี่แนะนำครับ
                            แต่ถ้าจำเนื้อหาได้ย่างน้อยซัก 60% ก็หาหนังสืออ่านเองดีกว่านะครับ
                            TURBO   no comment เพราะไม่ได้เรียนอะ

สังคม          อันนี้พี่โง่ ไม่แนะนำละกัน
ภาษาไทย    อย่าเชื่อหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่ง  ข้อไหนที่รุ้สึกตะแหง่วๆ ว่าเค้าเฉลยแล้วดูไม่สมเหตุสมผล
                 ลองเปิดเล่มอื่นเทียบ ถามเพื่อนว่าคิดยังไง หรือถามอาจารย์น้องดูครับ

เทคนิคส่งท้าย    ลองเอาวิชามาโยงกับชีวิตน้องดูสิคับ ลองจับผิดนักข่าวในทีวีดูว่าเค้าพูดจาเป็นยังไง
                      ใช้ภาษาประหลาดมั้ย  สำนวนทะแม่งมั้ย  คำศัพท์ผิดมั้ย  ภาษาไทยพี่ว่าแค่นี้ก็ O แล้วแหละ   - -"

Offline Ai

• 453
  • 7
พี่ไม่เคยเรียนอะ รุ้สึกว่าเสียเวลา เพื่อนหลายคนก้อบอกว่าไม่จำเปน

ไทยนี่พี่ซื้อแต่ข้อสอบเก่ามาทำย้อนหลัง 10 ปี ไม่ได้อ่านเนื้อหาเลย แนะนำของดาว้องนะ เฉลยละเอียดดี

สังคมพี่อ่านเล่มเดียว ของครูป๊อบ แล้วก้อทำข้อสอบย้อนประมาณ 15 ปี

สองตัวคะแนนออกมาได้ประมาณ 70