Docchula Community

วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?
« Reply #15 on: August 05, 2008, 08:01:53 pm »
พี่ว่าถ้าตั้งใจยังไงก็ทำได้นะ

เพราะพี่ปกติก็ไม่ได้ความจำดีอะไรเลย ก็ยังเรียนๆได้อยู่  ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline ArseNICS

• *
  • 29
  • 2
« Reply #16 on: August 05, 2008, 08:02:46 pm »
ไม่ชอบเรียนชีวะคงไม่ค่อยเท่าไหร่

แต่ขี้เกียดท่อง ขี้เกียดอ่านนี่หนักหน่อย  :P

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #17 on: August 05, 2008, 09:51:01 pm »
พี่ว่าตอนปี 1 ยังต้องฉลาดอยู่นะ
แต่พอขึ้นปี 2 เน้น  "ถึก"
ท่องมานเข้าป๊ายยยยยยยยยยยยยย
ข้อสอบก็ มีแค่ จำได้ กะ จำไม่ได้  เหอๆ

ส่วนเรื่องผ่าอาจารย์ใหญ่
วันแรกพี่ก็เห็นกลัวๆกันหลายคน(พี่ด้วยแหละ)
แต่วันหลังๆออกแนวชาชิน
ปกติพี่ก็ไม่ค่อยได้ผ่าอ่ะ  อยู่ใกล้ฟอมมาลีนไม่ค่อยได้
แสบตา  ที่จิงแอบอู้นั่นเอง

Offline Rabii_G

• *
  • 316
  • 1
  • โปรดอย่าทำให้ฉัน รักเธอ!!
« Reply #18 on: August 06, 2008, 04:30:25 pm »
น้องไม่ต้องกลัวที่จะเรียนกับอาจารย์ใหญ่หรอกค่ะ

ท่านไม่ได้น่ากลัวแบบในหนังที่เค้าทำกันหรอก ^^

ตอนแรกๆน้องอาจจะกลัว แต่พอถึงเวลาใกล้สอบ

ประมาณว่า ตายเป็นตาย ยังไงก็ต้องลงมือพลิกนู่นพลิกนี่ดูแหละค่ะน้อง

แต่จริงๆพี่ว่าเรียนกับอาจารย์ใหญ่นี่สนุกกว่ามานั่งเรียนเลคเชอร์ปกติอีกนะคะน้อง

พี่เรียนเลคเชอร์แล้วไม่ค่อยได้สาระ เพราะพี่หลับ!!! <<< มาประจานตัวเอง

เรียนกับอาจารย์ใหญ่ พี่หลับไม่ได้ เพราะไม่มีโต๊ะให้ฟุบ !! << นี่แหละประเด็น 555

สรุปแล้ว น้องคงไม่ได้สาระจากพี่เท่าไหร่

น้องต้องลองอ่าน คห.ของพี่คนอื่นดูนะจ้ะ 555+

ปล.ขอแสดงความยินดีที่อ่านมาจนจบแล้วยังไม่ได้สาระที่แท้จริง 55+ :D
เ ค ย ก ลั ว ใ ค ร ! !

ร้ายมาก็จะให้ทำยังไง ชั้นมัน "น า ง ม า ร ร้ า ย" นี่นา

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #19 on: August 06, 2008, 04:38:41 pm »
น้องไม่ต้องกลัวที่จะเรียนกับอาจารย์ใหญ่หรอกค่ะ

ท่านไม่ได้น่ากลัวแบบในหนังที่เค้าทำกันหรอก ^^

ตอนแรกๆน้องอาจจะกลัว แต่พอถึงเวลาใกล้สอบ

ประมาณว่า ตายเป็นตาย ยังไงก็ต้องลงมือพลิกนู่นพลิกนี่ดูแหละค่ะน้อง

แต่จริงๆพี่ว่าเรียนกับอาจารย์ใหญ่นี่สนุกกว่ามานั่งเรียนเลคเชอร์ปกติอีกนะคะน้อง

พี่เรียนเลคเชอร์แล้วไม่ค่อยได้สาระ เพราะพี่หลับ!!! <<< มาประจานตัวเอง

เรียนกับอาจารย์ใหญ่ พี่หลับไม่ได้ เพราะไม่มีโต๊ะให้ฟุบ !! << นี่แหละประเด็น 555

สรุปแล้ว น้องคงไม่ได้สาระจากพี่เท่าไหร่

น้องต้องลองอ่าน คห.ของพี่คนอื่นดูนะจ้ะ 555+

ปล.ขอแสดงความยินดีที่อ่านมาจนจบแล้วยังไม่ได้สาระที่แท้จริง 55+ :D
ไม่นะ
มีสาระมากกว่าโพสต์ของแดนส่วนใหญ่ในกระทู้อื่น  ;D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #20 on: August 06, 2008, 04:41:18 pm »
แอบมานินทาเราอีก

คนสับสน

« Reply #21 on: August 06, 2008, 08:42:11 pm »
อืม.... ข้อสอบมีแค่จำได้กับจำไม่ได้...น่ากลัวง่า  :o ถ้าออกแนวข้อสอบโหดแต่ open book จะชอบมากเลย (แหะๆ ผมเป็นพวกชอบคิดมากกว่าจำน่ะครับ) คิดหนักเลยทีนี้...

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #22 on: August 06, 2008, 09:00:28 pm »
อืม.... ข้อสอบมีแค่จำได้กับจำไม่ได้...น่ากลัวง่า  :o ถ้าออกแนวข้อสอบโหดแต่ open book จะชอบมากเลย (แหะๆ ผมเป็นพวกชอบคิดมากกว่าจำน่ะครับ) คิดหนักเลยทีนี้...

มีนะ ตอนสอบแลปเคมีไง ให้สารมาตัวนึง แล้วทดสอบให้ได้ว่าอันนี้คืออะไร
(alcohol, ketone, amine ฯลฯ ชนิด primary secondary ฯลฯ)
ขนหนังสือ ขนอะไรไปดูได้ทุกอย่าง
สาร reagent มีให้หยดพร้อม

แต่...... ไม่รู้จะหยดอะไร 55555

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #23 on: August 06, 2008, 09:24:51 pm »

มีนะ ตอนสอบแลปเคมีไง ให้สารมาตัวนึง แล้วทดสอบให้ได้ว่าอันนี้คืออะไร
(alcohol, ketone, amine ฯลฯ ชนิด primary secondary ฯลฯ)
ขนหนังสือ ขนอะไรไปดูได้ทุกอย่าง

แต่...... ไม่รู้จะหยดอะไร 55555

เดินไปหาคนสารเหมือนกันอ่ะ
หาเจอด้วยแหละ แอบสบาย

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #24 on: August 06, 2008, 09:27:31 pm »

เดินไปหาคนสารเหมือนกันอ่ะ
หาเจอด้วยแหละ แอบสบาย
อืม ถูกกกก
เราได้สารที่มันเป็น 1 ในรีเอเจนต์ล่ะ  เห็นปุ๊บรู้ชื่อเลยว่าเป็นสารอะไร :D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

คนสับสน

« Reply #25 on: August 06, 2008, 09:44:48 pm »
อ่า ข้อสอบแล็บเคมี... เหมือนสอบแล็บปลายค่ายสอวน.เคมีเลยอ่ะครับ ถ้าสอบแค่นั้นก็ไม่น่ายากหนิ - -" ผมว่าง่ายกว่าท่องชีวะอีกน้า (เอ๊ะ... หรือยากกว่า  :-X)

Offline pt

• *
  • 94
  • 0
  • นานแค่ไหน ก็จะรอ...(รึป่าว555)
« Reply #26 on: August 06, 2008, 09:49:10 pm »
รู้แค่วิชาชีวะ ไม่ใช่วิชาทำคะแนนเวลาเอ็นท์  :'( (พี่ทำข้อสอบเก่าไม่เคยได้เกิน 60 เลยน้องเอ๋ย)

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #27 on: August 06, 2008, 09:52:05 pm »
อืม จิง ออกข้อสอบมาเหนือเมฆมาก

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #28 on: August 07, 2008, 11:22:45 pm »
หุ หุ

ชีววิทยา ยิ่งเรียนยิ่งลึกซึ้งครับ

ถามน้องปีสองเรื่อง cell bio ดู ใครจะไปคิดได้ว่าเซลล์มันจะมีอะไรให้เราเรียนมากมายก่ายกองขนาดนี้

แต่เรียนแบบไม่ท่องจำนี่แหละน้อง สนุกที่สุด

แต่ทำไม่ได้น่ะสิ :-X
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #29 on: August 08, 2008, 12:32:59 am »
หุ หุ

ชีววิทยา ยิ่งเรียนยิ่งลึกซึ้งครับ

ถามน้องปีสองเรื่อง cell bio ดู ใครจะไปคิดได้ว่าเซลล์มันจะมีอะไรให้เราเรียนมากมายก่ายกองขนาดนี้

แต่เรียนแบบไม่ท่องจำนี่แหละน้อง สนุกที่สุด

แต่ทำไม่ได้น่ะสิ :-X

ปัจจุบันก็จำไปสอบค่ะพี่
เพราะเรียนยังไงก็ไม่เข้าใจ  -*-