Docchula Community

วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
Re: วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?
« Reply #30 on: August 08, 2008, 05:42:18 am »
 :P

« Reply #31 on: August 11, 2008, 12:34:12 pm »

แดนนน อย่างนี้อีกแล้วววว เขาประกาศห้ามแล้วนะ

เข้าเรื่องๆๆๆ

ไม่ชอบชีวะก็เรียนได้ค่ะ

แต่ชอบชีวะจะเรียนแล้วสนุกกว่าอ่านะ ไม่รุสิ พี่ไม่ชอบเคมี ฟิสิกส์อะ

แต่จนแล้วจนรอด ก็แยกกันไม่ออกค่ะ ก็มีมาใช้ปนๆกันบ้างอยู่แล้วเช่น  physio เป็นต้น

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #32 on: August 11, 2008, 09:38:53 pm »

แดนนน อย่างนี้อีกแล้วววว เขาประกาศห้ามแล้วนะ

เข้าเรื่องๆๆๆ

ไม่ชอบชีวะก็เรียนได้ค่ะ

แต่ชอบชีวะจะเรียนแล้วสนุกกว่าอ่านะ ไม่รุสิ พี่ไม่ชอบเคมี ฟิสิกส์อะ

แต่จนแล้วจนรอด ก็แยกกันไม่ออกค่ะ ก็มีมาใช้ปนๆกันบ้างอยู่แล้วเช่น  physio เป็นต้น

ชี้แจง เราโพสต์ก่อนเค้าจะประกาดนะ ไม่เชื่อดูวันและเวลา

แต่ยืนยันอีกที ว่าไม่ชอบชีวะก้อเรียนได้ ถ้าใจรักการเปนหมอ  ::)

แน่นอนว่างานของหมอ ไม่ใช่มาจำว่าแมลงอะไรมีวงจรชีวิตยังไง หรือพืชสังเคราะห์แสงยังไงหรอกครับ

แต่มีอะไรที่น่ากัวกว่านั้นเยอะ  :-X

Offline mandangaz

• *
  • 120
  • 1
« Reply #33 on: August 15, 2008, 06:50:30 pm »
ไม่ปลื้มกับชีวะเพราะต้องจำครับ
แล้วก็ไม่เข้าใจว่าจะตั้งชื่ออารายให้ยาวๆ ไปเพื่อ  ......

พี่เป็นคนนึงที่ตอน ม.ปลาย ไม่ชอชีวะเลยยยยยย
ความเข้าใจ ก็เข้าใจนิดๆ แต่ส่วนมากจะจำซะเยอะ

แต่.....
ถ้าเราเข้าใจอย่างเป็นระบบ รู้ที่มาที่ไปของชื่อยาวๆ
มันจะช่วยเราได้

ไมต้องท้อกับวิชานี้ครับ  บางทีน้องอาจจะยังจับจุดไม่ได้
พี่ก้อเพิ่งจะจับจุดได้เมื่อปีนี้เอง แล้วก็ทำให้อะไรๆ มันง่ายขึ้นเยอะ

ใครที่คะแนนชีวะตกต่ำ อ่านหนังสือจบอย่างรวดเร็วพร้อมคำถาม
"ทำไมเร็วจังวะ ยังไม่ทันจะรู้เรื่องเรย จบละ"
ลองทบทวนดูอีกครับ ว่าเราเข้าใจหรือว่าจำมัน
ใจเย็นๆ ค่อยๆ อ่านครับ ชีวิตสดใสแน่นอน

Offline Ai

• 453
  • 7
« Reply #34 on: August 23, 2008, 10:25:14 pm »
ชีวะเปนวิชาที่ทำให้วิทย์พี่เห่ยเลยละน้อง - -"

พี่ว่ามันไม่จำเปนอะ บางวิชาเช่นเลขกับอังกิดมีน้ำหนักคะแนนมากกว่าชีวะอีกนะ